Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

PHÁT HUY TRƯỜNG PHÁI SỐ CỦA NINJA! *_*

rated by 0 users
This post has 326 Replies | 13 Followers

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
aotuong replied on 08-12-2010 23:32

Uh, nói chung em cảm ơn là anh cảm thấy vui rồi. Giúp nhau cùng tiến bộ thôi. Khi em không nhìn những số trên là co thể đọc được sheet nhạc được rồi đó.

Anh post nhiêu đó, anh nghĩ cũng thỏa mãn ít nhiều của những người mới bắt đầu tập thổi như anh. Anh sẽ không post nữa đâu, với lại tuần này trở về sau công việc cũng bắt đầu nhiều rồi nên không thể rảnh để dịch số mãi.

Mọi người khi đọc bài này mà cảm thấy hay hay có thể sử dụng được cho mình thì nhớ thanks tui cái nha! Để mình biết giúp ích một cái gì đó cho DamSan chứ không phá hoại nền âm nhạc dân tộc!

Chúc anh em vui vẻ và có niềm đam mê sáo trúc!

Photobucket

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Anh aotuong, anh post được nhiều bài quá, Big Smile, thanks
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
lutung1988 replied on 08-13-2010 1:54
Được, thanks ông đó, bái phục , bái phục Yes
:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
pxtuan:

2`

ngay xưa anh ninja dùng cái quy tắc ký âm này là do hồi đó cảm âm bài thần thoại. Mà cảm âm thì rất khó xác định trường độ dc nên mới phải ghi ra cái kiểu này cho anh em dùng. Bây h nó lại thành cái cớ cho mấy kẻ làm biếng ( học theo phong cách a ninja .@@! ...Super Angry

Còn cái kiểu này mà dc phát huy thì...  như bác nào đã nói ở trên đó: hỏng cả 1 thế hệ !

có thể thấy điểm chung mà các bài dc post ở trên: nhạc trẻ là dành cho trình độ "lớp 1". và nếu muốn có những bài ở trình độ cao hơn dc viết theo kiểu đó thì..... và vẫn giữ cái kiểu học đó thì chả bao h khá lên dc. 1 VD vui thế này: đứa bé lớp 1 cho nó đọc 1 bài văn trong đó có 2 câu "anh yêu em" và " mày cút đi cho khuất mắt tao"... nó đọc 2 câu như nhau mà thôi. Cái bài "bèo dạt mây trôi" nói thế nào nhể..... các thế hệ nhạc sĩ đã khổ công sưu tầm ghi lại cho chung ta 1 bản nhạc hoàn chính-( 1 bức tượng bê tông) để bây h thế hệ trẻ với "cái niềm đam mê" đem đập đi để lấy lõi sắt bên trong =))=)) với lý do em ko muốn hiểu cái tượng các bác đúc ra nó là ntn (ko chịu học nhạc lý) mà chỉ cần biết lõi nó to dài ra sao thôi ( chỉ biết cao độ) :))

lâu lâu vào chém phát!

bạn Phụ Xe Tuấn "nhạc trẻ là dành cho trình độ "lớp 1" " bác nói người ta thế chắc bác đây đã Trình độ "ĐH" rồi nhỉ!

Tiểu Anh
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

với lại bác cười kiểu gì mà hả  hê thế! "=))" chắc bác đây Pro nên cười nhạo anh em ta đấy mà!

bạn Phụ xe Tuấn không biết khi xây cái cầu cho vững chãi người ta chú ý nhất là phần cái lõi đó sao! với lại không đục ra sao biết được lõi đó = sắt thép hay là giả tre!

@aotuong Huynh kiếm thêm vài bài nữa post lên luôn nha! tụi mình gà cứ tập theo cách của gà đi ! chả sao hết!

Tiểu Anh
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

thật ra mỗi người đều có hướng di cho riêng mình

nhưnng theo em thì nhạc số thế này cũng rất tốt cho các bạn chua biết nhạc lý

vì nó rất dễ hiểu với những nguời mới, có hiểu thì mới học được

nhưnng anh (aotuong) nên viết = note nhạc thì nó xẽ hay hơn

VD: một        người        ra     đi     vội    vã

Sol        sol             la     si    sol    re 

sheet nhạc của TQ nó rất hoàn chỉnh

mà mình ghi số của TQ thì người ta thấy là cuời liền đó

nhưng nói cho cùng thì em ủng hộ ý kiến của anh:D

http://i1207.photobucket.com/albums/bb471/babyboombay/TraiThmLng.png
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nói chung là vấn đề viết ký số như thế này trước đây cũng đã có nhiều người hỏi và cũng đã có tranh cái nhiều cho nên bây giờ đó không còn là chủ đề để nhiều người bàn luận nữa, vấn đề không phải là cấm đoán hay bài xích những người kỹ nhạc bằng số mà là việc học nhạc thì không thể không biết nhạc lý, việc ký số là để cho những người hơi biếng một chút đỡ nản khi những bước đầu tiên học sáo cho dễ một chút, về sau các bạn muốn phát triển thêm và tự học thì vẫn phải tìm hiểu thêm về nhạc lý, vấn đề là một khi đã chơi được kha khá bài thì sức ì và sự lười phát triển người ta ngại học lại nhạc lý từ đầu và dẫn đến ko chịu học nữa cho nên những người đi trước đã chân thành khuyên là những bước đầu thì học luôn, chập chững thì toàn diện luôn, xây cái nhà cũng xây từ tầng một chứ không ai làm cái khung trăm tầng rồi mới xây lại. Việc sở thích của mỗi người là tự do, hơn nữa cho dù là ký số thì bạn cũng nên khoa học một chút, note nhạc có trường độ, có cao độ, bạn nên thể hiện nó trên số chứ chỉ viết không như vậy, muốn thổi vừa đọc số lại phải soi xuống sheet, vậy bảo không cần mà tự mình lại phải dựa vào nhạc lý, như vậy là công mất gấp đôi, tốc độ lại chậm đi một nửa, một điều đáng quan trọng nữa là nhìn vào bản nhạc phải dịch tưng đoạn chứ ko chơi được, với những bản nhạc chậm như vậy thì người học nhạc lý khoảng 1,5 tháng sẽ tập nhanh hơn bạn (chỉ cần nhìn bản nhạc thổi 3 lần là thuộc cả bài rồi), lời khuyên của mọi người đều dựa vào kinh nghiệm đã kinh qua thôi, cũng nói là không nên chứ ko hẳn là bắt buộc ko đc làm theo cách này, tuy nhiên lại ko nên đi sâu theo cách này, vậy nên việc "phát huy" nó là hoàn toàn theo hướng ko nên, anh Ninja cũng đã trả lời với các bạn, một điều nữa mà hầu như là không nói ra nhưng các bạn mới ko chịu hiểu hay là các bạn cố tình nghĩ theo hướng của mình, đó là nhiều người trên diễn đàn chơi đc rất nhiều bài nhận là ko biết nhạc lý, nhưng đó chỉ là nhìn một bản nhạc khó ko thể chơi đc trơn tru như những lão nhân khác, chứ không phải là họ ko biết - ko học - hiểu nhạc, vì phong cách chậm của họ điều đó chưa cần thiết, tuy nhiên nếu bạn hỏi họ về nhạc thì vẫn uyên bác như ai, hì.

Mong là những ý kiến trái chiều cũng ko nên quá gay gắt, vì đôi khi như vậy người ta lại nghĩ là thành kiến chứ ko phải là cởi mở trao đổi, thiết nghĩ cũng ko thể cứ khăng khăng buộc người khác phải theo ý kiến của riêng các bạn, và những góp ý trong topic này đỡ gay gắt hơn với chủ topic, thân!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
tieuanh95:

với lại bác cười kiểu gì mà hả  hê thế! "=))" chắc bác đây Pro nên cười nhạo anh em ta đấy mà!

bạn Phụ xe Tuấn không biết khi xây cái cầu cho vững chãi người ta chú ý nhất là phần cái lõi đó sao! với lại không đục ra sao biết được lõi đó = sắt thép hay là giả tre!

@aotuong Huynh kiếm thêm vài bài nữa post lên luôn nha! tụi mình gà cứ tập theo cách của gà đi ! chả sao hết!

Bạn phuxetuan có những lời bình rất hay, thâm thúy mà bạn không hiểu, lại còn đả kích lại. Tôi có thể hiểu tại sao bạn tham gia đamsan trước tôi 9 tháng, cầm sáo ít nhất trước tôi 9 tháng mà vẫn còn phải tập theo cách này !

Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Angryem có ý kiến:

ai theo thì theo mà ko theo thì thôi

ko lại strees bay zèrAngry

http://i1207.photobucket.com/albums/bb471/babyboombay/TraiThmLng.png
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

ý tưởng hay! nhưng bạn nào đã lỡ theo phương pháp khác thì nên tạm gác lại pp này

học nhiều kiểu 1 lúc sẽ làm giảm khả năng tập trung. bạn nào mới học thì có thể tham khảo cho việc học nhặc trở nên thú vị hơn

Page 8 of 22 (327 items) « First ... < Previous 6 7 8 9 10 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net