Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

CHƯƠNG TRÌNH XEM TRÚC TÍM TRỰC TIẾP .

rated by 0 users
This post has 60 Replies | 6 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Trúc tím trông ngầu quá hén. Ở mỗi mắc trúc thấy có nhiều nhánh mọc ra quá, nhưng nhìn hình bên dưới có vẻ như không phải như vậy, hay đây là đoạn trúc gần gốc nhỉ. Cây bên dưới chắc là hàng độc !! Hy vọng trong tương lai sẽ được sở hữu 1 cây sáo trúc tím như thế, hì.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mình lên Google, gõ chữ "Black Bamboo" thì thấy có hình này, không biết đây có phải là trúc tím không:

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Đích thị là em nó đấy bạn à.Thích trúc tím lắm,mình cũng thích được đi lùng trúc với anh chuyên và anh leehonso mà kẹt thi tùm lum
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Chắc là trúc đã già nên đen thui, đẹp thiệt ! Anh em Damsan minh sướng thiệt nghen, vì có những người tiên phong như anh Lee, anh Chuyên, cực công tìm trúc và nuôi trồng để sau này anh em có được thêm nhiều loại trúc mần sáo ^^!.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ktschuyen:

destiny:
@C: ông cho tui xin 1 cây đi.

chị thông cảm , em không thể chẻ ra để cho chị một cây được . hiện tại em đang trồng và theo dõi diễn biến sinh trưởng của nó như thế nào . liệu nó có chết yểu như lời của saonhua hay bàn ra hay không ? và một điều đang lo nữa là : nếu như nó sống được ở khí hậu sài gòn nhưng màu đen của nó có còn hay không hay là nó biến sang một màu khác. nếu như mọi thứ đều ổn thì mình sẽ nhân giống ra thật nhiều và rải khắp đất nước, và khi đó bạn nào có đất thì khuyến khích nên trồng trúc. còn nếu như nó không sống được thì đành chịu thôi. chỉ lo cho chậu trúc ở sài gòn thôi , chứ chậu trúc  ở bảo lộc chắc là không vấn đề gì _ vì khí hậu đà lạt và bảo lộc không chênh lệch nhau bao nhiêu. mọi người hãy chờ đợi có thể tới 6 , 7 năm nữa mới khai thác được trúc tím.

ê nói tui bàn ra là ko đúng nha, tui chỉ nói theo kinh nghiệm chăn nuôi thủy hải sản gia cầm gia súc kiểng cá cảnh àh nha , đem qua môi trường khác thì dĩ nhiên sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của vật nuôi cây trồng rồi, hạt giống ở đà lạt tui mua về có trồng đc cái quái nào đâu nè..., còn nói ở bảo lộc và đà lạt ko khác nhau vậy chứ trúc đà lạt và bảo lộc lúc thu hoạch thì thấy 2 cây y chang chứ khô rồi thì chỉ có thằng bảo lộc là tra đc trúc có vân chìm và màu vàng thôi nhé, còn thằng đà lạt thì xanh lè xanh lét mãi mãi xanh xao lun àh nha, âm sắc thì khỏi bàn, 1 trời 1 vực, độ cứng thì khỏi so sánh vì chỉ cần cầm 1 lần là đủ biết...bởi thế giữa bảo lộc và đà lạt đã khác vậy thì đem qua vùng nóng nó tốt hay xấu hơn tui hỏng biết, chỉ biết là khác nhiều lắm...tui cũng cầu mong nó khác theo hướng tốt để có mà xài...nhưng mà lịch sử chăn nuôi trồng trọt nó ko bảo vậy ....hehehe

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

saonhua:

còn nói ở bảo lộc và đà lạt ko khác nhau vậy chứ trúc đà lạt và bảo lộc lúc thu hoạch thì thấy 2 cây y chang chứ khô rồi thì chỉ có thằng bảo lộc là tra đc trúc có vân chìm và màu vàng thôi nhé, còn thằng đà lạt thì xanh lè xanh lét mãi mãi xanh xao lun àh nha, âm sắc thì khỏi bàn, 1 trời 1 vực, độ cứng thì khỏi so sánh vì chỉ cần cầm 1 lần là đủ biết...

Sai rồi nhựa àh, không biết là cậu đã đi hết cái đất Bảo Lộc chưa mà dám mạnh miệng phán kiểu thầy bói xem voi như vậy! Dám cá độ cho mùa chặt trúc 30-4 năm sau không ?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
saonhua:

ê nói tui bàn ra là ko đúng nha, tui chỉ nói theo kinh nghiệm chăn nuôi thủy hải sản gia cầm gia súc kiểng cá cảnh àh nha , đem qua môi trường khác thì dĩ nhiên sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của vật nuôi cây trồng rồi, hạt giống ở đà lạt tui mua về có trồng đc cái quái nào đâu nè..., còn nói ở bảo lộc và đà lạt ko khác nhau vậy chứ trúc đà lạt và bảo lộc lúc thu hoạch thì thấy 2 cây y chang chứ khô rồi thì chỉ có thằng bảo lộc là tra đc trúc có vân chìm và màu vàng thôi nhé, còn thằng đà lạt thì xanh lè xanh lét mãi mãi xanh xao lun àh nha, âm sắc thì khỏi bàn, 1 trời 1 vực, độ cứng thì khỏi so sánh vì chỉ cần cầm 1 lần là đủ biết...bởi thế giữa bảo lộc và đà lạt đã khác vậy thì đem qua vùng nóng nó tốt hay xấu hơn tui hỏng biết, chỉ biết là khác nhiều lắm...tui cũng cầu mong nó khác theo hướng tốt để có mà xài...nhưng mà lịch sử chăn nuôi trồng trọt nó ko bảo vậy ....hehehe

Để công bằng trong vấn đề này. Nếu Leehonso phản biện ý kiến về khí hậu thổ nhưởng ảnh hưởng trực tiếp lên chất liệu giống trúc này khi trồng ở Đà Lạt và Bảo Lộc thì Leehonso phải chặt trúc Bảo Lộc ở 2 nơi khác nhau và trúc Đà Lạt ở cũng vậy  trong 2 mùa mưa nắng khác nhau. Sau khi có trúc thì để khô cùng một thời gian rồi làm và ghi chép lại kết quả. Sáonhua đã thực tế nhiêu đó lần trong 2 năm nay nên có kết luận chắc như vậy. Leehonso thử kiếm thêm trúc ở Bảo Lộc xem nó như thế nào nhé. Đừng dại đoán già đoán non mà hô hào cá độ là tiền mất tật mang anh em hưởng xái đó. Ha ha...

Còn về phần khí hậu thổ nhưởng thì  2 vùng này thể hiện sự khác biệt rỏ rệt.

Đà Lạt:

Độ cao trung bình: 1.500 m

Do ảnh hưởng của độ cao và rừng thông bao bọc, Đà Lạt mang nhiều đặc tính của miền ôn đới. Nhiệt độ trung bình 18–21°C, nhiệt độ cao nhất chưa bao giờ quá 30°C và thấp nhất không dưới 5°C. Đà Lạt có hai mùa rõ rệt. Mùa mưa từ tháng 5 đến tháng 10, mùa nắng từ tháng 11 đến tháng 4. Mùa hè thường có mưa vào buổi chiều, đôi khi có mưa đá. Lượng mưa trung bình năm là 1562 mm và độ ẩm 82%. Đà Lạt không bao giờ có bão, chỉ có gió lớn do ảnh hưởng bão từ biển thổi vào vì sườn đông không có núi che chắn

Bảo Lộc :

Độ cao trung bình: 800m

Nhiệt độ trung bình cả năm 21-22°C, nhiệt độ cao nhất trong năm 27,4°C, nhiệt độ thấp nhất trong năm 16,6°C.Số giờ nắng trung bình 1.680 giờ/năm, bình quân 4,6 giờ/ngày (tháng mùa mưa: 2-3 giờ/ngày, các tháng mùa khô: 6-7 giờ/ngày), mùa khô nắng nhiều nhưng nhiệt độ trung bình thấp tạo nên nét đặc trưng độc đáo của khí hậu Bảo Lộc.Mùa mưa từ tháng 4 đến tháng 11, lượng mưa trung bình hàng năm 2.513 mm, số ngày mưa trung bình cả năm 190 ngày, mưa nhiều và mưa tập trung từ tháng 7 đến tháng 9. Độ ẩm trung bình hàng năm khá cao từ 80-90%.Nắng ít, độ ẩm không khí cao, nhiều ngày có sương mù, cường độ mưa lớn tạo nên những nét đặc trưng riêng cho vùng đất Bảo Lộc.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
leehonso:

saonhua:

còn nói ở bảo lộc và đà lạt ko khác nhau vậy chứ trúc đà lạt và bảo lộc lúc thu hoạch thì thấy 2 cây y chang chứ khô rồi thì chỉ có thằng bảo lộc là tra đc trúc có vân chìm và màu vàng thôi nhé, còn thằng đà lạt thì xanh lè xanh lét mãi mãi xanh xao lun àh nha, âm sắc thì khỏi bàn, 1 trời 1 vực, độ cứng thì khỏi so sánh vì chỉ cần cầm 1 lần là đủ biết...

Sai rồi nhựa àh, không biết là cậu đã đi hết cái đất Bảo Lộc chưa mà dám mạnh miệng phán kiểu thầy bói xem voi như vậy! Dám cá độ cho mùa chặt trúc 30-4 năm sau không ?

ờ thì đúng là nói cũng ko chính xác lắm, ý tui là đang nói tới trúc bảo lộc và trúc đà lạt loại có nhiều mắc mà tụi này hay làm nha, ko so sánh mấy cây mum, lồ ô, ...túa xua, hehehe... gom hết tất cả để mà gọi nó là trúc bảo lộc hay trúc đà lạt thì đúng thật là ngu xuẩn...he he he giống như gom 1 lô lại gọi là nứa hay là trúc vậy đó...ha ha ha, sau này anh em phải tụ họp lại bàn tên khoa học cho từng cây để tiện việc đối chiếu cho chính xác, bởi vì trúc bảo lộc ở nhà tui cũng có tới mấy loại, gọi tất tần tật là trúc bảo lộc vì chả biết tên khoa học nó như thế nào.

còn về trúc lâm đồng thì  tui nhờ anh em và bạn bè chỉ giáo và tặng nên cũng gom góp đc một ít, nếu làm thì cũng đã ngót nghét trăm cây tiêu, đó cũng là kinh nghiệm thiển cận chứ cũng chưa thật nhiều, nhưng mà nói nghe nha, bác có biết năm sau mưa nắng thế nào ko, bão tố năm nay có gì ko, khí hậu năm nay thay đổi như thế nào ko, đừng cá độ vội nhé he he he.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
Chẹp ! không hiểu vì sao khi nhìn mấy cái khúc cây đen thui ,như cột nhà cháy ,nhưng lại khiếm tui mê mẩn đến vậy Surprise .Mong sao 1 ngày nào đó có 1 bụi trúc như thế này ,và đc sở hữu 1 cây sáo bằng trúc Tím ngon lành như thế này
Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Mình thì chỉ mong tìm được loại nào chắc, đẹp, bền,..làm được cây sáo chuẩn 1 chút là mình mừng lắm rồi, mình không dám nghỉ đến có 1 cây sáo trúc từ giống cây này đây""""Sad, có để thổi là mừng rồi (còn nếu có nhiều thì càng tốt, bản tính tham lam của con người mà , hjhj )))
:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Có phải đây là sáo trúc tím không?Bên China bán đầy ra đây. Mà giá rẻ òm nữa.

http://item.taobao.com/item.htm?id=5477329669

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
đây là tiêu chứ hok phải sáo.Bạn ở bên đó à,nếu đúng vậy thì giá nó khoảng bao nhiu 1 cây như hình trên
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

http://s.taobao.com/search?q=%B5%D1%D6%F1%D7%CF

Vậy bạn coi cái nào là sáo trong đây ?Nếu có thì giá chỉ từ vài chục nghìn tới trăm nghìn à

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
congchuameomeo:

Vậy bạn coi cái nào là sáo trong đây ?Nếu có thì giá chỉ từ vài chục nghìn tới trăm nghìn à

Mấy cây sáo hay tiêu = trúc tím khi về VN thì được bán ko dưới 500K 1 cây đâu Sad.... hic phải chi có ai quen sống bên TQ nhỉ Big Smile

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
congchuameomeo:

ui ui nếu giá thế này thì toàn là hàng đểu thui. chứ sáo bằng trúc tím trên Tất Thắng đã mấy trăm k rùi mà toàn là đồ dỏm.sai tone tùm lum.

Page 2 of 5 (61 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net