Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cao Sơn Lưu Thủy - 高山流水

rated by 0 users
This post has 43 Replies | 7 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Khi bán đàn họ kèm cho mình nguyên bộ này.Thế cái màu xanh xanh với cái có chữ pick up dùng để làm chi vậy anh biết không? Meomeo đoán có thể dùng đếm nhịp chăng?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
congchuameomeo:

Khi bán đàn họ kèm cho mình nguyên bộ này.Thế cái màu xanh xanh với cái có chữ pick up dùng để làm chi vậy anh biết không? Meomeo đoán có thể dùng đếm nhịp chăng?

Cái đó là cái Micro kẹp để đo tần số rung của thân đàn. Khi lên dây kẹp vào thân đàn thì cái máy tuner sẽ lấy mẫu chính xác hơn. Vì nhạc cụ bộ gẩy này âm thanh phát ra rất khó bắt âm khi không có mic nên phải kẹp mic trực tiếp.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

To Lee:

Cái video "Vân Thường Tố" của ông hay kinh khủng. Tui có thêm 1 số thông tin cho ông đây.

Người biểu diễn tên là Lưu Lạc, hiện rất nổi tiếng ở TQ. 7 tuổi đã bắt đầu học đàn với cô Lý Mẫn Mẫn. 8 tuổi thì đã bắt đầu đăng đài biểu diễn và trở thành thành viên chủ chốt của Đoàn nghệ thuật thiếu nhi, đến 10 tuổi thì đạt giải Guzheng thiếu niên kim tượng của Tỉnh Hồ Nam, 12 tuổi thì đạt lại giải này lần 2.

1998, Lưu Lạc thi đỗ vào Nhạc viện Vũ Hán với thành tích cao. Anh thọ giáo Vương Đình và Vương Vân lão sư, trước sau vẫn giữ được thành tích ở đỉnh cao, 4 lần đạt giải vàng và rất nhiều giải khác.

2004, với thành tích xuất sắc, Lưu Lạc đỗ vào Học viện âm nhạc Thượng Hải, khoa Âm nhạc dân tộc. Hầu như năm nào cũng đạt giải thưởng và thành tích cao trong các liên hoan âm nhạc. Anh đã được Đài Truyền Hình TW TQ, đài phát thanh nhân dân TW TQ, đài truyền hình Nhật Bản,.... phỏng vấn, trở thành thanh niên tiêu biểu.

Lưu Lạc đã xuất bản nhiều album, dùng Guzheng hòa tấu cùng các thể loại khác hip-hop, popjazz, funky.... được nhiều người ái mộ.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Ông này họ Lưu tên Lạc (Liule - 刘乐), là chữ Lạc trong "Khoái lạc", nghĩa là vui vẻ, vui sướng. Tên ông này "sướng" dữ lắm, không đáng thương như Bác nghĩ đâu!
Not Ranked
tiểu cầm thủ

http://shineecp.tk/ 

link shop bán guzheng duy nhất tại việt nam..

giá cả tất nhiên là rẻ hơn bên sing rất nhiều.

các bạn ghé xem nhé:)

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
music_heal_mysoul:
congchuameomeo:

Cái đó là cái Micro kẹp để đo tần số rung của thân đàn. Khi lên dây kẹp vào thân đàn thì cái máy tuner sẽ lấy mẫu chính xác hơn. Vì nhạc cụ bộ gẩy này âm thanh phát ra rất khó bắt âm khi không có mic nên phải kẹp mic trực tiếp.

À không phải đâu bạn . Cái đó là dùng vừa để gõ nhịp vừa để lấy tone cho dây đàn , kẹp vào ngựa đàn để lấy âm mẫu và đo tone nhạc cho đúng với tone thật của đàn , rất dễ dùng , dì của tớ cũng có 1 cái Big Smile
Chuyên ngành 1 : Đàn Bầu Chuyên ngành 2 : Đàn Bà
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
À,ý mình nói là cái mớ micro có chữ pick up đó,nó là micro kẹp (thường là micro thạch anh,dùng dễ bắt dao dộng có biên độ rất nhỏ mà micro thông thường không bắt được). Còn cái dụng cụ màu xanh(nhạt) là Tuner và đôi khi có tích hợp Metronome trong đó mới đúng là cái mà bạn đang nói.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bác Saotruc mến, bác có sheet nhạc bài này không cho em xin với.

Dù thế nào cũng cảm ơn bác đã chia sẻ.

Chúc bác đàn ngày càng tiến bộ. Thân mến!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

@Lehoanghai : Bài Cao Sơn Lưu Thùy là bài nhạc cực kỳ nổi tiếng của Trung Quốc. Vì thế, khi bạn tìm nó trên google thì có rất nhiều kết quả cũng như vô số các dị bản từ dể đến khó.

Tui đã chọn một bản đơn giản nhất để đánh, vì đây là một trong những bài tập đầu tiên của tui. Trong bài này tui đánh thế ngón theo cách của riêng mình. Bạn có thể tự do lựa chọn bản nhạc thích ưng ý.

Đây là bản tui chọn :

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Vâng, cảm ơn bác Saotruc nhiều, em đang mon men dịch lại ký âm tây phương đây ạ, để đánh trên Đàn Tranh xem thế nào, hí hí!

Ca,3 ơn bác lần nữa!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Bài này đánh trên đàn tranh VN cũng được thôi, miễn là bạn dùng bản đơn giản thì không có vấn đề gì. Tui đã đánh thử trên cây VN 22 day rồi.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em cũng dịch ra note và uýnh thử trên đàn tranh 17 dây, thấy trên cây nhỏ nghe tiếng  "Tàu" hơn cây lớn một chút. hii.

Để luyện Đàn Tranh cho thật giỏi rồi sau nầy học Cổ Tranh nữa, hiii

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

thì cái đó kẹp vào ngựa đàn với găm vào cái máy để lấy tone chính xác đó @.@

Chuyên ngành 1 : Đàn Bầu Chuyên ngành 2 : Đàn Bà
Page 3 of 3 (44 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net