Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cao Sơn Lưu Thủy - 高山流水

rated by 0 users
This post has 43 Replies | 7 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tự học là tui xem video trên mạng, vào các forum về Cổ Tranh để học. Việt Nam không có bán sách nên không mua sách được. Cây này giá 500USD là lọai khá rẻ. Vì bạn mua giúp nên không biết phí vận chuyển. Đàn nặng tùy theo lọai, gỗ tốt thì đàn nặng hơn. Cây của tui thuộc lọai trung bình thì nặng 19kg.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Thanks anh đã chia sẻ.Vì congchuameomeo có người nhà ở Sing nên việc mua đàn chắc sẽ không khó khăn.Ở Sing mà mua được với giá 500USD cũng là khá rẻ rồi.Meomeo có nhã ý nhờ gia đình mua giùm  sách "tự học guzheng" bằng tiếng Anh và các sheet nhạc để tặng anh 1 cuốn.Mong 1 ngày được anh chia sẻ tiếng đàn.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

http://www.eason.com.sg/products/products_guzheng.jsp

Đây là trang web bán nhạc cụ ở Sing, mình cũng mua đàn ở đây. Bạn có thể xem và chọn đàn phù hợp. Nếu nhờ người nhà mua thì nhớ nói mã số của đàn thì sẽ hơn. Ở đó thì giao hàng miễn phí, bạn nhớ nói chổ bán là mình mua về Việt Nam, sân bay VN rất cẩu thả, không bao giờ nhẹ tay với thùng hàng nào cả cho dù mình ghi trên đó là thủy tình nó cũng ném ầm ầm. Cho nên nói chổ bán đàn làm thùng cẩn thận. 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Anh saotruc nè, mua đàn ở China thì đa dạng hơn nhưng việc shipping thì hơi nhọc nhằn. http://s.taobao.com/search?q=%B9%C5%F3%DD&commend=all&ssid=s5-e&search_type=item&atype=&filterFineness=

Tìm thấy cây này khá đẹp giá tầm 5 triệu  http://item.taobao.com/auction/item_detail-0db2-e63b374779e8cfbc2f70a4721251e45b.htm nhưng chủ tiệm tinh tiền ship Vietnam tới 8 triệu???[:'(] hic hic. Anh saotruc mua bên trang của Sing thì họ ship Vietnam free à?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Giao hàng miễn phí là miễn phí trên đất Sing thôi bạn. Tức là từ cửa hàng đến nhà của bạn tui thì miễn phí.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Chào bạn Sáo Trúc,

Mình là Chương (gặp bạn hôm offline tại Thảo Cầm Viên), mình muốn hỏi bạn về cây đàn Tranh.

Cây đàn Tranh bạn đang dùng có khác gì những cây đàn do các nghệ nhân ở Việt Nam làm không?

Theo mình được biết thì cây đàn Tranh do nghệ nhân Vĩnh Bảo làm giá thấp nhất là 380 USD (mặt đàn bằng gỗ ngô đồng-nhập từ Trung Quốc) còn những cây có giá cao hơn thì mặt đàn làm bằng gỗ Kirin - nhập từ Nhật Bản.

Nếu không có gì khác thì mình sẽ đặt nhạc sư Vĩnh Bảo làm luôn.

Mong sớm nhận được hồi âm của Sáo Trúc. 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chào anh Chương!
Để so sách 2 lọai này thật khó. Chỉ xin nói sơ sơ thôi. Cây đàn em đang đánh là đàn Cổ Tranh của TQ(Guzheng) dĩ nhiên khác xa so với đàn Tranh VN rồi. Thầy Vĩnh Bảo là làm đàn Tranh VN, còn chất liệu thì có thể ngô đồng TQ hay Kirin Nhật thì chỉ là chất liệu thôi. Cũng giống như so sánh Shakuhachi  của Nhật và Động  Tiêu của VN. Nó cùng họ thôi, còn về cở bản là khác nhau. Khác nhau thế nào thì chắc là phải nói khá nhiều và tiếp xúc trực tiếp.
Khu vực châu Á thì họ đàn tranh (Zither) khá nhiều như Guzheng - Trung Quốc, Đàn Tranh - Việt Nam, Kayagum - Hàn Quốc, Koto - Nhật Bản, Yatga - Mông Cổ.
Vì vậy anh thích tìm hiểu nhạc khí Việt Nam thì hãy mua đàn Tranh VN.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

congchuameomeo:
Mong 1 ngày được anh chia sẻ tiếng đàn.

Bạn mà chia sẻ tiếng đàn được với lão Rùa thì coi chừng lão sẽ bị chẻ đàn đó bạn !

Gửi bạn thần tượng của lão Rùa :

[youtube:HRRFTbVhUBE]

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Youtube giờ xem được HD mà sướng con mắt, nghe nó đánh guzheng mà đã lỗ tai. Anh em ĐamSan sắm cái camera HD đi là vừa.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Ớ ơ ơ...cây đàn 500 u ét dê mà "bị chẻ" thì cũng tiếc thật bạn nhỉ? Mà công nhận cái thằng Singapore nó bán cái gì cũng mắc thiệt.Cây đàn y chang ở China bán 3 triệu  & Taiwan thì  bán mắc hơn chút ít là 5 triệu thì thằng Sing bán 500 đô.

Meomeo hy vọng anh saotruc chia sẻ tiếng đàn nghĩa là mong hôm nào đó damsan có  offline thì anh vác cây này lên đàn cho mọi người xem   & nghe tận mắt thôi mờ Yes

Not Ranked
tiểu cầm thủ

clip hướng dẫn nè bạn Smile

http://www.youtube.com/watch?v=ccMIo5KFBwk

công nhận quấn thế này thì hơi mất công nhưng muh có vẻ thoải mái, nhẹ nhàng hơn thật Stick out tongue

mình chỉ thắc mắc k bit tay trái cũng quấn thế thì nhấn dây có vướng k nhỉ Confused 

Not Ranked
tiểu cầm thủ
SapinT:

Yes Bác saotruc cho em hỏi cái cách quấn tay để đánh kiểu TQ như thế nào vậy?Chỉ em với, để em thử quấn rồi quậy trên tỳ bà xem Big Smile Mà thấy họ quấn đến 4 ngón, bác quấn mỗi 3 chắc vẫn là kiểu Việt Nam rồi.

clip hướng dẫn nè bạn Smile

http://www.youtube.com/watch?v=ccMIo5KFBwk

(hic loay hoay k bit làm seo để dán cho cái clip hiện vô đây lun >"<)

công nhận quấn thế này thì hơi mất công nhưng muh có vẻ thoải mái, nhẹ nhàng hơn thật Stick out tongue

mình chỉ thắc mắc k bit tay trái cũng quấn thế thì nhấn dây có vướng k nhỉ Confused 
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Cảm ơn marukoHN nhé! Đúng là cái clip này nè. Cái này chỉ rỏ và dễ hiểu. Hứa với SapinT mà bệnh dữ quá nên quên mất.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Nhân tiện hỏi anh Rùa già là cây đàn guzheng của anh anh có phải thường xuyên "lên dây" như đàn tranh Việt Nam không?Như đàn tranh VN là đánh 1-2 bài xong là phải lên dây 1 lần rồi.Mà anh tự lên dây chắc vất vả lắm nhỉ
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nếu đàn mới thì đánh chừng vài ngày là lên dây lại, nhưng không sai lệch nhiều, đôi lúc tai người không nhận ra. Tui lên dây bằng máy, nên cũng không cực gì, vài phút là xong, Đàn một thời gian thì dây chắc là vài tháng lên 1 lần.
Page 2 of 3 (44 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net