Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tìm nơi học thổi sáo.

rated by 0 users
This post has 97 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nói vậy bác ớt cay ở hà nội hay thành phố vậy??? khó hiểu quá.....

bác tường danh à, cỡ như lee mà còn bị hốt về đồn là ... nói chi mà 1 năm.... có mà mặc áo rách đội nón lá kiu thằng nhỏ nào  dắt đi thì mới mong mà kiếm cháo, còn ko thì học sáo hay học nghệ thuật gì khác cũng là một niềm đam mê ( thường đi kèm với tốn kém nhưng được cái là giải thoát tâm hồn và giải cả xì trét ), đừng đem nó ra làm tiền, tội lắm, thiện tai thiện tai ( trừ khi bác thực sự sống bằng cái nghề đó...)Wink

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Đùa với ớtcay, ớt hiểm, ớt sừng trâu, ớt chỉ thiên, ớt đàlạt...nói chung không phải là tiêu...chơi vậy thôi bác saonhua ơi chứ đâu có nói học sáo để đổi tiền đâu...Mình nhớ lúc còn ở Sài Gòn, quen với anh chàng kia, anh ta nghề chính là chạy Taxi, tuy nhiên lúc rảnh là anh đến chỗ nào có nhạc lễ ( trước kia anh đi nhạc lễ đám ma) để đánh chơi...dĩ nhiên là bạn anh ta điện thoại cho anh biết.

suong chieu
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

otcay:
Nghe kienrin nói vậy , thấy cũng vững tin hơn một chút

Tui nói vậy chứ không phải cứ tự tập 2-4 năm hoặc học thầy 3 tháng nửa năm mà tự nhiên hay được, tất cả phụ thuộc vào thời gian và công sức mà người tập sáo bỏ ra để chơi đùa với cây sáo của mình. Thầy chỉ là người hướng dẫn thôi, nếu về nhà không chịu văn ôn võ luyện thì cũng chẳng thể thổi được bài đội kèn tí hon đâu Big Smile. Nói vậy không phải để làm bạn nản lòng, mà là để bạn biết tập sáo thực sự cần phải có lòng đam mê và sự luyện tập thì mới đến nơi đến chốn được.

Nói kĩ hơn về cái chuyện thổi sáo, tui thấy nó cũng giống như võ công vậy, tức là có chiêu thức và có nội công. Các kĩ thuật trong sáo trúc chính là chiêu thức, còn nội công là cái hơi của người tập sáo. Người thầy chỉ cho đệ tử các kĩ thuật và hướng dẫn cách tập luyện hơi, còn người tập sáo phải bỏ công sức ra mà tập luyện thôi. Tui nói trường hợp của tui tập 2 năm đầu không bằng người tập có chỉ dẫn cơ bản học 2-3 tháng là vì 2 năm đầu đến đánh lưỡi đơn tui còn không biết, chứ như cái nội công thì đố thằng nào mới tập 2-3 tháng mà hơi khoẻ bằng tui đấy Stick out tongue. Ấy thế mà người có chút sức khoẻ cũng thua người yếu hơn mà biết võ Sad . Thế nên các bạn mới tập có điều kiện nên chú ý tập cả chiêu thức lẫn nội công nhé Wink.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
To tuongda: ko miễn phí thì thôi làm gì dữ vậy????tui đâu có biết là đã hết được miễn phí rồi đâu, nói như sáo trúc nghe còn mát dạ, chú ba tuongda ơi…thì ra chú thường hay ngồi ở ngã sáu cộng hoà hả? thiệt là tội nghiệp.
Ớt cay hiện đang cư ngụ tại TPHCM, tui đâu có nói là ở HN đâu(chỉ nói là có bà con ở ngoài đó thôi) số mình thiệt xui, nếu thích sáo sớm hơn thì đỡ biết mấy………hu hu hu. Tối thứ bảy nào tui cũng đi qua công viên 30/4 khoảng 7h30 ko biết giờ đó có ai đang tập ngoài đó ko ta?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

otcay:
Tối thứ bảy nào tui cũng đi qua công viên 30/4 khoảng 7h30 ko biết giờ đó có ai đang tập ngoài đó ko ta?

giời ạ, giờ đó thì có mà mấy đứa thổi mỏ chứ làm gì có thổi sáo, từ dạo đi bót tới giờ em bận quá nên ko đi tập được với bác lee, chắc phải qua tháng sau mới có dịp tiếp tục nhờ bác lee chỉ bảo, còn ko biết bác lee đi công tác chừng nào về nữa cà... tụi này thường tập trễ lắm sau 9h tối ko hà, tại tui bận quá ko tập sớm hơn được...  

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Stick out tonguethế là cũng đã mò đến được cung văn hoá lao động diện kiến mọi người, tự nhiên trở thành người gõ nhạc bất đắc dĩ luôn, thiệt là mắt cười.....ay chaGeeked cuối cùng cũng đã mua được sáo, công này là nhớ bác lee, sáo trúc , mhm..đã trưa rồi mà vẫn nhiệt tình. ớt cay cảm ơn ba bác nhiều nhe…hẹn lần sau gặp lạiGeeked
Còn bác tuongda nữa , tui có làm gì bác đâu mà lôi cả dòng họ nhà tui ra vậy. bác có biết ớt hiểm là bố tui , ớt đà lạt là mẹ tui, còn ớt chỉ thiên là tổ tiên của tui đó. Coi chừng nhà tui mà biểu tình là bác sống ko nổi đâu

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Leehonso, soatruc thì đúng rồi, còn cái ông kia thì hong phải sáo nhựa đâu, đó là MHM, còn sáo nhựa thì ngồi gỏ nhịp 1 một hồi thì bỏ chạy về rồi.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Úi cha!!!thật là quá sơ suất, mới qua bên chân dung của các thành viên coi lại, thật là xin lỗi m&m nhe, chắc lần sau ko lầm lẫn như vậy nữa đâu….thông cảm cho thành viên mới ớt cay nhe.
Hôm nay gặp mọi ng, thấy bác lee cực kỳ vui tính, thật gần gũi, còn sáo trúc thì quả là một lão rùa chính hiệu. ớt cay và bác lee chạy đến tiệm bán sáo ngồi cả buổi rồi mới thấy bác rùa chở m&m tới còn đi quá nữa chứ…HAHAHA

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

bác rùa có chụp hình buổi off hôm nay không, nhờ bác up lên cho tụi em xem với?

Nghe mọi người kể làm em cũng thấy vui lây. Nhớ không khí của mấy buổi họp mặt hồi trước quá!

www.damsan.net
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

otcay:
Úi cha!!!thật là quá sơ suất, mới qua bên chân dung của các thành viên coi lại, thật là xin lỗi m&m nhe, chắc lần sau ko lầm lẫn như vậy nữa đâu….thông cảm cho thành viên mới ớt cay nhe.
Hôm nay gặp mọi ng, thấy bác lee cực kỳ vui tính, thật gần gũi, còn sáo trúc thì quả là một lão rùa chính hiệu. ớt cay và bác lee chạy đến tiệm bán sáo ngồi cả buổi rồi mới thấy bác rùa chở m&m tới còn đi quá nữa chứ…HAHAHA

Chắc lão rùa và MHM tranh thủ đi xem 3 em gái đẹp thế giới cổ động đội mũ bảo hiểm xe máy nên tới trể ấy mà

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
OtCay ơi là otcay, MHM chứ hỏng phải M&M đâu (hix..hix thèm kẹo quá) viết đầy  đủ là music_heal_mysoul, vì dài quá nên gọi là MHM cho gọn.
To quasimodo: hôm nay không có chụp hình gì hết, quên chuẩn bị, chắc chờ đến offline lớn làm luôn.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
quasimodo:

bác rùa có chụp hình buổi off hôm nay không, nhờ bác up lên cho tụi em xem với?

Nghe mọi người kể làm em cũng thấy vui lây. Nhớ không khí của mấy buổi họp mặt hồi trước quá!

gặp bác quasimodo cũng đã vài lần, nhưng toàn trong quán cafe và bàn chiện công ăn việc làm koBig Smile, nhựa tui cũng muốn chiêm ngưỡng thành quả lang thang góc phố của bác ( và ông lee )Geeked, hôm nào off thì nhớ có mặt đông đủ nghen, coi hình sao vui bằng họp mặt được! mà nghe ông ninja nói cuối tháng mười chắc tui xù quá, học thi bỏ bà luôn, bác sáo trúc muốn quạy thì bác lên lịch giữa tháng 10 đi, hoặc chí ít giữa tháng 11 đi, em thấy đề nghị này hơi có vẻ cho riêng cá nhân emBroken Heart, xin cáo lỗi mọi người, nhưng thiệt tình em cũng ko muốn bỏ lỡ dịp để học hỏi với các bác[:'(]! he he he thông cảm tí thông cảm tí nhe các bác....Embarrassed

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
giữa tháng 10 thì gần ngày quá, sợ thông báo này chưa đến được với mọi người trong Nam này và cũng sợ không đủ thời gian cho mọi người chuẩn bị luyện tập, thôi thì cứ giữa tháng 11 hay cuối tháng 11 cũng được. Còn bác nào thương nhớ anh em quá thì có thể hẹn gặp mặt offline mini ở đầu đường hay cuối phố nào đó cũng được. Ủa, mà sao ông sáo nhựa này lại hỏi chuyện offline ở đây nhỉ, nếu ai mà chỉ xem topic này mà không đọc các topic khác thì làm sao mà hiểu. À, mà bác sáo nhựa tranh thủ thổi công viên, đuợc vài chục thì cất đó mà để trả tiền cho buổi offline nha.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Ui dào, ba cái chuyện tiền nong là khỏi lo rồi, otcay nó học ngân hàng, xoay tiền hay lắm, đợt này offline phẻ re luôn.

To otcay : cây sáo của mày có lớp vecni nhìn ngứa con mắt quá, cho phép tao cạo sạch nó luôn nha, bảo đảm sau khi cạo xong cây sáo sẽ trắng đẹp ra đó, có chịu không, chịu thì báo tao biết 1 tiếng nghen mày. mobile:095.557.6674, home : 08.8272229

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Chào Ớt Cay. Nếu em muốn tầm sư học đạo bài bản với thầy thì có thể đến học với Sư phụ của Bác Lee - Thầy Hùng ở cạnh chân Cầu Kiệu (kế quán nhậu Mười Trí ấy) trên đường Phan Đình Phùng, Q.Phú Nhuận. Thầy dạy từ 9h sáng đến 7g tối (có nghỉ trưa ^.^). Còn không thì lên NVH Lao Động học với Thầy Sơn mỗi sáng CN vậy.

Thân.

Saodieucaonguyen
Page 3 of 7 (98 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net