Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

triển khai ý tưởng cuộc thi tiếng sáo đamsan năm 2010

rated by 0 users
This post has 69 Replies | 4 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
destiny:

^_^ toàn bộ thành viên Đam San làm khán giả

( lấy giới hạn ngày vào Đam San và đề cao tính trung thực để tránh 1 người dùng nhiều nick)

Video giải 1, 2, 3, 4, 5... được chia theo số phiếu bầu nhiều 1, 2, 3,... cho giải khán giả ưa thích.

3 giải kỉ thuật (đúng nhịp, lưỡi đơn, lưỡi kép, rung, luyến, hơi,... cho sáo,

các kỉ năng của đàn tranh, đàn bầu, nhị ... hoặc tự sáng tạo...) (do BGK chọn)

3 giải nghệ thuật (phong cách) cho giai điệu cùng với phong cách diễn tả cảm xúc hay nhất

( dân ca thì ra chất dân ca, dân tộc thì ra chất dân tộc, tân nhạc, cổ nhạc, classic, New Age...)(BGK chọn)

Như vậy người chơi theo cảm âm (anh tieukiemgiangho, mình ^_^...),

người vừa học vừa mò/nghiên cứu ^_^(lee, anh saotruc, chuthong, ngoccuaanhoi, maomeo, vinh_le...),

người học chuyên nghiệp (mhm, anh crazy... (mong các anh tham gia, hưởng ứng cùng diễn đàn cho vui...)

đều có thể tự tin thể hiện phần năng khiếu, yêu thích của mình.

Người tham dự có thể đăng kí tối đa 3 video (ứng theo 3 giải cuộc thi).

Ủng hộ các bạn lập nhóm hòa tấu ^_^

BTC chốt lẹ lẹ. Lần đầu tất nhiên không tốt lắm.

Nhưng khích lệ phong trào chơi nhạc cụ của mọi người là được điểm 99.9 ùi.

Hay nhất là đến sinh nhật Đam San có thể up các video để mọi người xem.

Có 1 con gà bé nhỏ xung phong đưa cổ ra cho chém nàh! ^_^

Cuộc sống vốn đầy bí ẩn! Chúng ta không chịu trách nhiệm trước khi sinh ra nhưng đầy trọng trách trong cuộc đời hiện hữu. Dũng cảm sửa chữa khuyết điểm của tạo hoá và xã hội là cách thức lợi ích nhất để giúp bản thân cảm nhận vẻ đẹp cuộc sống!
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

ý kiến hay đấy.

em cũng chỉ làm khán giải theo dõi mọi người thôi

hi

Chuyên cung cấp các loại Sim đẹp , số đẹp , sim VIP. Nhận thiết kế - Quản trị - Quảng bá Website.. Y/M:nguoivietmauviet. SĐT: 01683529432
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Theo em thì cuộc thi tổ chức phải thật công bằng như sau :

+ Chia thành các nhóm thi khác nhau gồm các cấp độ khác nhau . Vì có những người mới tập và những người đã tập lâu năm .

Còn chia bao nhiêu nhóm thì BTC sẽ quyết định .

( Còn giải thưởng thì tặng sáo ha các bác ^^ ) .Em đang thiếu sáo xịn Big Smile. Tặng tiền thì ko ý nghĩa cho lắm .

Nhà cung cấp giải thưởng sẽ là anh Mão và những nhà hảo tâm khác !!!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Đợi thi học kỳ xong em sẽ thu một bài cho các bác chém thoải mái . Quay video bằng di động nên ko chất lượng cho lắm !!!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Anh mao dạo này máu nhỉ

Thế ban giám khảo là ai vậy , mà người trong ban giáo khảo có được tham gia ko ?

Vô độc bất trượng phu
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

hay quá, ý tưởng rất hay đấy, nhưng mình có ý kiến thế này, nếu bắt buộc quay video thì làm khó cho nhiều người vì ko phải ai cũng có máy quay, ví dụ như mình chẳng hạn, đâu có máy quay đâu mà quay .Vì vậy mình đề nghị có thể thu ko có hình nhưng mà để khẳng định là mình chơi thì đầu tiên trước khi chơi, tất cả mọi người sẽ phải thu vào một đoạn nhạc ngắn mà ban tổ chức quy định bằng cây sáo đó, hoặc một đoạn linh tinh nào cũng dc để nhận ra tiếng sáo thôi, tránh copy bài của người khác .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
olala:

hay quá, ý tưởng rất hay đấy, nhưng mình có ý kiến thế này, nếu bắt buộc quay video thì làm khó cho nhiều người vì ko phải ai cũng có máy quay, ví dụ như mình chẳng hạn, đâu có máy quay đâu mà quay .Vì vậy mình đề nghị có thể thu ko có hình nhưng mà để khẳng định là mình chơi thì đầu tiên trước khi chơi, tất cả mọi người sẽ phải thu vào một đoạn nhạc ngắn mà ban tổ chức quy định bằng cây sáo đó, hoặc một đoạn linh tinh nào cũng dc để nhận ra tiếng sáo thôi, tránh copy bài của người khác .

giờ mượn máy để quay một clip không có khó lắm mà, những bạn ở gần nhau có thể giúp nhau. mà có thể lên mạng tham gia với anh em nhiều mình nghĩ cũng có thể mượn được máy ảnh để quay mà. cùng lắm thì điện thoại cũng được, vì mình tin BGK sẽ nghe được tiếng sáo mặc dù thiết bị có thể kém. và có giải cho người dũng cảm không để mình tham gia nhỉ hehe. chú Olala qua anh cho ké máy ảnh anh luôn nè.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Vụ này hay đây! Các bác xem thành lập Ban tổ chức mau đi. Mà xem có phân loại nhạc cụ  (sáo, tiêu, sáo Mèo, Nhị, Tranh...) để thi đấu không? Nếu chỉ gửi bài thi bằng sáo ngang thì e đăng ký độc tấu "Dáng đứng bến tre" (Đừng bác nào tranh bài của em nha, hihihi). Còn nếu được thi nhiều loại nhạc cụ thì có khi em thổi sáo Ôi chắc k có ai cạnh tranh. Big Smile

Ngoài ra nếu giải thưởng là một nhạc cụ thì e xin phép được đóng góp cho BTC 01 giải thưởng =một cây tiêu do em chế tạo ah. các bác đã được kiểm định tiêu em qua vụ off 2/5 rùi. nếu cần sẽ tổ chức buổi test sau. hihihi.

Hy vọng các bác không chê!

Bần cư trung thị vô nhân vấn. Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hay là làm thế này, khi sơ loại BGK sẽ đề ra một bài gì đó, có sheet đàng hoàng, ai đăng ký thì chơi bài đó theo nhạc cụ mình có. Sau đó dần dần ban giám khảo nâng mức độ khó của "đề thi" lên rồi cuối cùng đến bán kết, chung kết là phần thi tự do, ai chơi bài nào theo khả năng của mình cũng được, miễn là thể hiện được...đẳng cấp Big Smile

Em nghĩ trao giải bằng áo ĐamSan vẫn là hay nhất Yes ai có áo rồi mà được giải có thể đem tặng cho những người khác, vừa để quảng cáo "thương hiệu" Đam & San luôn, he he Big Smile 

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

giải thưởng em vote cho áo+sáo hihi. em đóng góp 1 cây sáo cho giải người thổi tình cảm nhất hoặc có hồn nhất.

em mơ ước một cái áo damsan nên em sẽ tham gia , biết đâu được cái giải khuyến khích hihi. mà thổi không theo nhịp không có beat được không nhỉ? chứ phải gõ nhịp với chơi theo beat thì em chịu toàn phần luôn hehe.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

em thấy ý kiến này hay đấy.đây là cơ hội tốt cho mọi người tiến bộ.híhí nếu có tổ chức em cũng tham gia cho rôm rả. mà em thổi dỡ ẹc àh. không biết có bị chưởi không nhỉ.mà sao chưa thấy BQT chưa lên tiếng về vấn đề này nhỉ

Em thấy giải thưởng bằng hiện vật như sáo trúc,tiêu,sáo mèo... thì hay hơn là nhận tiền.mong ban quản trị sớm cho ý kiến đi ạ

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

em ủng hộ thêm 2 triệu cho các bác.... thoải mái mua áo đam san nhé

mỗi anh em 1 cái

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
e nghĩ nên lập một hội đồng nghệ thuật để thẩm định tác phẩm(hội đồng sẽ tham khảo ý kiến khán giả và đưa ra kết luận cuối cùng) giờ mà tổ chức vote bởi các thành viên thì loạn xị ngậu ngay...mà chúng ta cũng nên chọn một tác phẩm cố định không quá đơn giản cũng như ko quá khó... để các anh em cùng thi...ví dụ như: anh vẫn hành quân, trên đường chiến thắng, tiếng hát giữa rừng pac bó,....  đây là đôi chút ý kiến của e mong các tiền bối tham khảo.
Let's smile
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Theo em thì chúng ta nên thí điểm cuộc thi giành riêng cho sáo ngang trước tiên....còn các nhạc cụ khác hay bài tự sáng tác để tính sau

Theo ý kiến của em chúng ta nên tổ chức cuộc thi như sau

(phần thưởng: em không có í kiến)

Còn nội dung thi: Theo em chúng ta nên nhờ thày Phan làm ng ra đề ( là nguời chấm luôn )....thày đưa ra khoảng 3 - 5 bản nhạc ( 3 là đủ) các thể loại khác nhau ( chèo, tuồng,cải luơng,nhạc trẻ,nhạc già,tác phẩm......)mà chúng ta chưa thấy bao giờ,chưa nghe ai thổi hay chơi trên một nhạc khác bao giờ....

sau đó thì anh em ta " bơi" trong 3 bản nhạc đó.....

Sau đó mọi ng đồng loạt " nộp" bài vào cùng một thời gian...sau đó nhờ thày Phan chấm bài.OK

Ý kiến của em:Đã là cuộc thi thì nên có sự công bằng cao....vì thế nên nộp bài vào một ngày nhất định( sau ít nhất 6 tháng sau ngày ra đề)  để ai cũng có một bài sáng tạo của riêng mình

đưa ra 3 bản nhạc như vậy có thể kiểm tra trình độ ở mức độ rộng

Giải: vật chất em không nói....nhưng nên có cái tên và vật làm kỷ niệm để nguời đứng đầu cuộc thi năm nay trao cho năm sau....hihi như cái bang í

ý kiến của em nên có các giải

giải nhất : Đệ nhất sáo thủ Dam San năm

và các giải khuyến khích khác

Còn nếu hội đồng giám khảo là anh em đam san em thấy không hợp lý.....có ai thổi tốt lại làm ban giám khảo không tham dự thì mất vui.....( thi thế không có động lực)

Mặc dù là bài thi nhưng cũng là tác phẩm cho ng khác nghe nên anh em làm cẩn thật : theo em bắt buộc là video ( vì có thể chấm cả phong cách biểu diễn nữa (như thật í nhì)..... và thổi không nhạc nền...........

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
caynuathan nói rất chí lí mỗi tội e thấy thời gian để chuẩn bị tác phẩm 6 tháng là quá dài... nếu tập trung chỉ cần 1 tháng... cùng lắm là 3 tháng là đã thoải mái lắm rồi... 
Let's smile
Page 2 of 5 (70 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net