Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cách bấm thăng giáng trong tập luyện sáo.

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 5 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
tieuquysoi Posted: 04-12-2010 2:00

Chào mọi người,trong khi tập thổi sáo thì mọi người hay gặp thăng giáng trong nhạc phổ.Nhưng nếu bấm nửa lỗ thì sẽ rất mệt khi gặp nhạc phổ có nhiều note có thăng giáng và vì vậy em muốn có 1 Topic về các cách bấm ngón đăc biệt để có được note thăng giáng.

Nếu quy ước chiều từ lỗ thổi đến lỗ định âm các lỗ bấm lần lượt là 1,2,3,...,6  thì phải làm sao để bấm được các note Do thăng,Re thăng......vậy? Với em thì chỉ biết bấm các lỗ 2 và 3(hoặc bấm 2,3,4) để tạo ra note Si giáng thui.

Mong mọi người chỉ bảo thêm.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nếu là hỏi thì nhớ để dấu hỏi nhé, cứ tưởng bạn phát minh ra cách bấm mới chứ.

Bạn nên tìm tỏng diễn đàn trước khi hỏi nhé, hầu như tất cả các câu hỏi của những người mới tập đều đã đc trả lời rất kỹ lưỡng và đầy đủ trong đamsan, nếu gặp nhiều thăng giáng thì tốt nhất là nên chuyển tone thôi.

http://damsan.net/forums/thread/395.aspx

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Tiện đây cho em hỏi luôn cách bấm các nốt Do3#, Re3# trên sáo 6 lỗ với !

Sao mà ông già Trung Quốc trong cái clip Turkish March thổi được nhỉ?

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Nếu bạn xài sáo 6 lỗ thì chỉ còn cách là bấm nữa lỗ thôi.Còn bạn muốn dễ hơn thì chỉ có cách duy nhứt là xài sáo 10 lỗ

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Bấm nửa lỗ cũng chơi tuốt, chớ bây giờ bảo đi mua cây 10 lỗ rẻ nhất là của bác Đông lì 80k thì hơi ót ( he he, sorry bác Đông, giờ nghĩ lại mới thấy em ngu vì trước ko nhận cây của bác Big Smile).Em chỉ cần bấm được nốt Do3 # và Re3 # thôi, các nốt khác thăng giáng thì tùy cây em khắc tự chỉnh !

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ặc ặc, sáo 10 lỗ . Tui có 1 cây nhưng Stick out tongue tôi lấy băng keo dán vào thành 6 lỗ. Tập lười quá, quen 6 lỗ roài! Có khi mình chuyển tập 10 lỗ mất

Thái Tú
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
nhưng sáo 6 lỗ vẫn có 1 số cách bấm thăng giáng mà, ai biết thì chia sẻ đi.Với lại sáo 6 lỗ mà bấm nửa lỗ thì không phải ai cũng điều hòa âm tốt được.Vậy thì mọi người ai có cách bấm thăng giáng nào thì chia sẻ đi nha.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

tieuquysoi:
nhưng sáo 6 lỗ vẫn có 1 số cách bấm thăng giáng mà, ai biết thì chia sẻ đi.Với lại sáo 6 lỗ mà bấm nửa lỗ thì không phải ai cũng điều hòa âm tốt được.Vậy thì mọi người ai có cách bấm thăng giáng nào thì chia sẻ đi nha.

Tất nhiên là kỹ thuật nào cũng đâu phải ai cũng làm được, thế mới có topic Luyện tập và các bài tập, tập thật nhiều mới quen cữ tay và bấm nhanh được, kỹ thuật nào cũng vậy hễ làm được thì đều có thể làm nhanh đươc nhờ con đường duy nhất là tập luyện, còn không muốn bấm nửa lỗ thì đã nêu cách dùng sáo 10 lỗ, hoặc sáo 16 lỗ của NĐN, ngoài ra thì những cách khác tui chưa thấy xuất hiện, vậy nên nếu bạn nghe tin có cách bấm khác ở đâu thì làm ơn tìm hiểu kỹ hơn từ nguồn, hoặc nếu giả bạn mới nghĩ ra điều này thì hãy tìm hiểu đến cùng.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

nếu xếp thứ tự các lỗ xa dần huyệt thổi là 1 2 3 4 5 6. theo  mình thấy thì có thể thổi thăng giáng ở các not sau ( ở bát độ 1)

fa#    : bịt 1 2 4 5 6

son# : bịt 1 3 4 5 6

la #   : bịt 2 3 4

các not mi re do thì chịu vì thổi bỏ cách lỗ như vầy ko thấy âm khác lắm, các not ở trên si 1 thì cũng chịu lun nhưng sáo mình thổi dc si2# theo thế bấm la1#

những điều mình nêu ra là do mình thử và nghe bằng tai thôi chứ không có đo đạc j hết cả 

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Việc các thế bấm cho ra các âm khác chuẩn còn tùy thuộc nhiều vào loại sáo và cây sáo bạn đang sử dụng, nếu qua cây khác thì cùng bấm như vậy nhưng không lên được hoặc cho âm biến đổi quá nhiều, hơn nữa là cao độ thường không được đúng (cũng có nhưng ít) chính vì thế mà nó không được nêu ra, nhận xét của tieusao vậy chỉ thử trên một cây duy nhất như vậy theo mình là phiến diện.

@tieusao: Si# = Đô rồi, cách bấm bịt 2 3 4 kia thổi chắc chắn sẽ ra Sib thôi, chắc chắn bạn phải xem lại cách này rồi, vì bấm như vậy không thể lên tới Đô được!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

oh ý mình là giữa si2 với do3 ý( mình ko rành về nhạc lý), chang về thử giùm minh xem sao.

ah mình có mấy cây sáo lận, thử rồi và đưa ra nx chung là như vậy, túm lại mấy cây vẫn là it lắm lắm nhưng đó là ý kiến riêng của mình

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
@tieusao: Khi bịt các lỗ ở dưới note la (note la mở) thì sẽ cho ra âm thấp hơn si, thường thì mở tất cả các lỗ, bịt lỗ số 2 (sol) thổi mạnh sẽ cho Si giáng nên mình nghĩ có lẽ bạn nhầm với note si giáng, chứ còn nếu ra âm note ở giữa Si và Đô thì cũng không có bài nào sử dụng tới note này cả.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
_____Làm sao bấm được nốt Mi giáng trên sáo 6 lỗ vậy các bạn Smile
Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

HALEY:
_____Làm sao bấm được nốt Mi giáng trên sáo 6 lỗ vậy các bạn Smile

Hồi trước mình có đọc ở một tài liệu(Bây giờ ko nhớ rõ) thì họ hướng dẫn bấm Mi giáng là bịt hết trừ ngón giữa của tay phải(Theo người thuận tay phải^_^) ko biết có đúng ko!

Sự sống nảy sinh từ trong cái chết, hạnh phúc hiện hình từ trong những hy sinh gian khổ. Trên đời này không có con đường cùng mà chỉ có những ranh giới. Điều cốt yếu là phải có sức mạnh vượt qua những ranh giới ấy!^_^!
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

phải những sáo chuẩn đô rê mi thì bịt hết trừ ngón giữa tay phải ( lỗ số 5 ) mới ra note Mib5, còn mấy cây sáo sai note gì có khi bấm note Mi cũng ra Mib Big Smile. Tốt nhất là nên kiểm tra = tuner e xem có ra được Mib5 đối với cây sáo xem

Page 1 of 2 (20 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net