Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

vai trò của âm nhạc trong đời sống con người Việt Nam

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 3 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

có ai giúp tớ thống kê ra những vai trò của âm nhạc trong đời sống của người Việt Nam ko ? tớ mới tìm ra đc 1 vài ý : 

--> - bài ca lao động, động viên, khích lệ tinh thần lao động , vai trò của hò đặc biệt trong thời kỳ kháng chiến chống quân xâm lăng ( hò kéo pháo )

--> chèo  - tâm linh, cầu may cho 1 vụ mùa thành công 

--> Quan họ - hát dao duyên , kết đôi 

-->  Nhã nhạc cung đình Huế :  chơi trong các dịp lễ của vua (tang, thăng chức v..v..) 

-->  ca dao :  .... mang tính giáo dục ???? 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

theo em còn nhạc vàng

bíp sờ bóp sang hip sờ hóp hát rap mỗi tội sáo không zây sang lloaij này khôn hay

vn niem tu hao ve bong da =)) Từ cổ đa tình vuơng di hận Vô tình nhân thế hởi mấy ai Than oán thế gian nhiều ngang trái Khúc buồn ai oán mộng trần ai.....
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
akiaphuong:

theo em còn nhạc vàng

bíp sờ bóp sang hip sờ hóp hát rap mỗi tội sáo không zây sang lloaij này khôn hay

mấy "cái bíp sờ bốp" hay "híp sờ hốp" của bác là mang tính giải trí đúng ko ta

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ

Hi,my thing for music is:

The creation of music cannot be easily explained. Neither can the reasons why we listen to it. These are just some of the roles it serves in life.

Sometimes, I just listen to music just to listen to it. Simply because it makes me happy, whether I am happy when I listen to it, or not. It's all about connection. You like the music that you listen to, because it strikes a spiritual bond within your soul. Sometimes, you need a little pick me up, so you turn on a song with a little kick. Something that can get your adrenaline pumping. It has been proven through various personality/mood studies that music can do this.

However, sometimes you may be in a sad mood, and something that raw, and extreme may not do the trick. It seems as if you're almost trying to continue with your sadness, but that is not the case. You may find a song that seems to apply to the exact situation you are going through. This almost provides you with the illusion that the singer is singing about your very life at that moment. This can almost make you feel a little more sad, but in the long run it makes you feel better. You eventually come to terms with that, and you can use it later on for similar situations.

Music also helps you when you need to get things done. This is just an example, but when my girlfriend is at school, she sometimes asks me if I will do the dishes, or clean. So i create a playlist on the computer and blast the surround sound. This helps me keep my mind off the fact that cleaning, in fact, sucks. I don't think about the fact that I hate to clean, and i sit there and sing the songs as I clean without even thinking about the cleaning. In the end, I usually keep the music on for a few extra minutes, and just find something else to do.

Overall, music is, more than anything your personality. You listen to music, because you apply yourself to it, in one way or another. Maybe you don't directly apply to it, and you just want to. I know that when I listen to certain songs, I think in that frame of mind a lot. When you take a step back and look at music in a whole, it is used to help you get through the things you can't get through on your own. Basically, music is just there to help us.

I noticed that allot of precious time in my music lessons was spent on trying to follow to sheet music with the help of my awesome teacher.

Top 100 Contributor
Female
cầm sư cấp 1

vai trò không thể thiếu nữa đấy là công cụ để các anh đi tán gái

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

hoai thu:

vai trò không thể thiếu nữa đấy là công cụ để các anh đi tán gái

Và cả các chị em vác đàn tranh, đàn nguyệt... đi hớp hồn các anh em nữa  chứ nhỉ

Top 100 Contributor
Female
cầm sư cấp 1

chị vác đàn tranh đi nặng nhọc vất vả thế mà chả hớp hồn được anh nào em ạ! đáng buồn

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

ko hớp đc hồn mới lạ chị ạ

hôm đi off chi làm anh em damsan hà nội liêu siêu thế còn chưa đủ ạStick out tongue

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

hoai thu:

chị vác đàn tranh đi nặng nhọc vất vả thế mà chả hớp hồn được anh nào em ạ! đáng buồn

Đến thằng em chưa gặp mặt còn bị "hút" chức hả nói anh em đc trực tiếp gặp mặt  và đc thưởng thức chị chơi....

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

jhon:

Hi,my thing for music is:

The creation of music cannot be easily explained. Neither can the reasons why we listen to it. These are just some of the roles it serves in life.

Sometimes, I just listen to music just to listen to it. Simply because it makes me happy, whether I am happy when I listen to it, or not. It's all about connection. You like the music that you listen to, because it strikes a spiritual bond within your soul. Sometimes, you need a little pick me up, so you turn on a song with a little kick. Something that can get your adrenaline pumping. It has been proven through various personality/mood studies that music can do this.

However, sometimes you may be in a sad mood, and something that raw, and extreme may not do the trick. It seems as if you're almost trying to continue with your sadness, but that is not the case. You may find a song that seems to apply to the exact situation you are going through. This almost provides you with the illusion that the singer is singing about your very life at that moment. This can almost make you feel a little more sad, but in the long run it makes you feel better. You eventually come to terms with that, and you can use it later on for similar situations.

Music also helps you when you need to get things done. This is just an example, but when my girlfriend is at school, she sometimes asks me if I will do the dishes, or clean. So i create a playlist on the computer and blast the surround sound. This helps me keep my mind off the fact that cleaning, in fact, sucks. I don't think about the fact that I hate to clean, and i sit there and sing the songs as I clean without even thinking about the cleaning. In the end, I usually keep the music on for a few extra minutes, and just find something else to do.

Overall, music is, more than anything your personality. You listen to music, because you apply yourself to it, in one way or another. Maybe you don't directly apply to it, and you just want to. I know that when I listen to certain songs, I think in that frame of mind a lot. When you take a step back and look at music in a whole, it is used to help you get through the things you can't get through on your own. Basically, music is just there to help us.

Lên google dịch bài của ngài jhon:

Hi, điều cho âm nhạc của tôi là:

Việc tạo ra âm nhạc không thể dễ dàng giải thích. Không có lý do tại sao chúng ta lắng nghe nó. Đây chỉ là một trong những vai trò mà nó phục vụ trong cuộc sống.

Đôi khi, tôi chỉ nghe nhạc chỉ để nghe nó. Đơn giản bởi vì nó làm cho tôi hạnh phúc, cho dù tôi đang hạnh phúc khi tôi nghe nó, hay không. Đó là tất cả về kết nối. Bạn thích âm nhạc mà bạn nghe, bởi vì nó đình công trái phiếu tinh thần trong tâm hồn của bạn. Đôi khi, bạn cần một chút đón tôi, vì vậy bạn bật một bài hát với một cú đá nhỏ. Cái gì mà có thể có được bơm adrenaline của bạn. Nó đã được chứng minh qua nhiều tính cách / tâm trạng nghiên cứu âm nhạc có thể làm điều này.

Tuy nhiên, đôi khi bạn có thể được trong một tâm trạng buồn, và cái gì mà sống, và cực đoan có thể không làm các trick. Có vẻ như bạn đang gần như cố gắng để tiếp tục với nỗi buồn của bạn, nhưng đó không phải là trường hợp. Bạn có thể tìm thấy một bài hát mà dường như để áp dụng cho tình hình chính xác mà bạn đang trải qua. Điều này gần như cung cấp cho bạn cảm giác các ca sĩ đang hát về cuộc sống của bạn tại thời điểm đó. Điều này gần như có thể làm cho bạn cảm thấy một chút buồn, nhưng về lâu dài nó làm cho bạn cảm thấy tốt hơn. Bạn đến với các điều khoản cuối cùng với điều đó, và bạn có thể sử dụng nó sau này cho các tình huống tương tự.

Âm nhạc cũng giúp bạn khi bạn cần để có được những điều thực hiện. Đây chỉ là một ví dụ, nhưng khi bạn gái của tôi là ở trường, cô đôi khi hỏi tôi nếu tôi sẽ làm món ăn, hoặc làm sạch. Vì vậy, tôi tạo ra một danh sách nhạc trên máy tính và vụ nổ âm thanh vòm. Điều này giúp tôi giữ cho tâm trí của tôi đi thực tế là làm sạch, trên thực tế, hút. Tôi không nghĩ về thực tế là tôi ghét phải sạch sẽ, và tôi ngồi đó và hát những bài hát như tôi sạch sẽ mà không cần suy nghĩ về làm sạch. Cuối cùng, tôi thường giữ cho âm nhạc trên cho thêm vài phút, và chỉ tìm thấy cái gì khác để làm.

Nhìn chung, âm nhạc là, hơn bất cứ điều gì cá tính của bạn. Bạn nghe nhạc, bởi vì bạn áp dụng cho mình để nó, trong cách này hay cách khác. Có lẽ bạn không trực tiếp áp dụng cho nó, và bạn chỉ muốn. Tôi biết rằng khi tôi nghe bài hát nào đó, tôi nghĩ rằng trong khoảng tâm rất nhiều. Khi bạn lùi lại một bước và nhìn vào âm nhạc trong một tổng thể, nó được sử dụng để giúp bạn có được thông qua những điều bạn không thể có được thông qua ngày của riêng bạn. Về cơ bản, âm nhạc chỉ là có để giúp chúng tôi.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

to anh phương : nhạc vàng muôn năm

to anh mrkoi124 : anh nói e không piết nó là bản nhạc nào trong thể loại nhạc vàng hjxhjx

to chị thu : hjx tội nghiệp chị nhỉ vác đàn đi học lun à hjx sao chị ko chế tạo ra cái đàn tranh tháo lắp nhỉ ">

to chủ topic : âm nhạc trong đời sống có thể nói rất quan trọng vui vũng nhạc buồn cũng nhạc mà thui

nói chung nhạc quan trọng

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

nguyenvietcuong1990:

có ai giúp tớ thống kê ra những vai trò của âm nhạc trong đời sống của người Việt Nam ko ? tớ mới tìm ra đc 1 vài ý : 

--> - bài ca lao động, động viên, khích lệ tinh thần lao động , vai trò của hò đặc biệt trong thời kỳ kháng chiến chống quân xâm lăng ( hò kéo pháo )

-->  Nhã nhạc cung đình Huế :  chơi trong các dịp lễ của vua (tang, thăng chức v..v..) 

Xin đóng góp một thể loại. Nhạc đám MA nhạc cụ là kèn trống có thể thêm nhị hoặc đàn bầu tùy từng vùng. Nếu không có nhạc này một đám ma sẽ không được gọi là "đám ma".

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Merciless:

nguyenvietcuong1990:

Xin đóng góp một thể loại. Nhạc đám MA nhạc cụ là kèn trống có thể thêm nhị hoặc đàn bầu tùy từng vùng. Nếu không có nhạc này một đám ma sẽ không được gọi là "đám ma".

Mình cũng xin đóng góp thêm thể loại nữa là nhạc..chế.....tất cả các thể loại nhạc Hoa,Hàn hay Âu Mĩ,miễn hay là đc "chế" một cách tài tình và độc đáo...

Chúng ta có thể nghe một ca khúc nhạc chế ở bất cứ đâu miễn có internet......

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

theo 1 số tài liệu  tui tìm dc  thì có 2 hướng : tích cực và tiêu cực

_Tích cực: Âm nhạc có thể chia sẻ với chúng ta rất nhiều điều: Giải quyết những khó khăn trong cuộc sống, vơi đi những hờn giận vu vơ, đưa người về dĩ vãng, tìm lại tuổi thơ yêu dấu, nghe lòng bồi hồi, xao xuyến với tình yêu quê mẹ, với nắng ấm quê cha, sống dậy lòng tự hào dân tộc, khát vọng tìm về chân lý

_Tiêu cực: có những loại âm nhạc có thể tác động tiêu cực đến con người. Những ca khúc trữ tình chứa đựng những tình cảm không lành mạnh, sướt mướt hay suồng sã, nó có thể tác hại lớn đến đạo đức con người. Nó là kẻ đưa đường nhẹ nhàng nhất cho sự băng hoại đạo đức, suy sụp về tinh thần. Có những bản chạc mà khi nghe nó thì người nghe cảm thấy buồn rã rượi, chán nãn, yếu đuối, nhu nhược,… Và cũng có những bản nhạc làm cho người nghe phấn khích quá độ, trở nên cuồng nhiệt, không làm chủ được hành vi của mình, dẫn đến những hành động sai trái.

Hỏi đời ai hiểu được ta

Mình ta ta chỉ mình ta một mình

Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net