Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

tự làm thơ

rated by 0 users
This post has 278 Replies | 7 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Ông Trời đang nắng giữa ban trưa

Mây kéo nhau về bỗng đổ mưa

Thay áo mang giày đi xuống phố

Nhưng nhìn ra cửa vẫn còn mưa

--------------------------------------------------------------

Xin hỏi bác tinhtang : bài thơ này có tựa đề gì vậy ? Mới thấy tinhtang nói là học làm thơ có mấy ngày trước mà đã làm được bài thơ hay vậy , chắc là có danh sư chỉ điểm . Vậy xin bác tinhtang cho biết tinhtang đã thọ giáo cao nhân nào để tui biết mà đến bái kiến và xin bái sư . :D

Kim triều hữu tửu kim triều tuý Minh nhật sầu lai minh nhật sầu .
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Chào mấy bác, tui thấy cái topic này cũng khá xôm tụ nên ghé chơi,
sẵn tiện post luôn mấy bài thơ nhờ mấy bác bình loạn. Số là hồi đó cũng
tập tành làm thơ và vắt óc được vài bài. Thơ con cóc nên vần, chữ nhảy tùm lum.
Còn bây giờ thì hết thơ rồi vì suy nghĩ hoài không ra được nữa câu..^_^

XIN MỘT LẦN

Xin một lần tìm lại chốn quê xưa,
Nhớ năm ấy quê ta đang mùa gặt.
Gánh gạo mòn vai tảo tần khó nhọc
Để nuôi ai khôn lớn từng ngày.

Xin một lần tìm lại thưở thơ ngây
Thời gian trôi bây giờ là ký ức,
Góc sân nhỏ, những tâm hồn chân thật.
Đầu nắng trần, đùa giỡn reo vui.

Xin một lần tìm lại dáng mẹ tôi,
Manh áo bạc giữa trời trưa nắng gắt.
Nhìn con vui mẹ rạng ngời nét mặt
Quên âu lo, quên khó nhọc ngày mai.

Xin một lần được về lại quán ai?!
Bát chè xanh giữa trời trưa nóng nực
Quán tuy nghèo nhưng người người đông chật.
Bởi mặn mà tình cảm chốn chân quê.

Chỉ một lần ta xin được tìm về.
Những ký ức thời gian vùi chôn mất
Để lại mình ta giờ còn thao thức,
Tìm lại ngày xưa giữa bóng chiều tan.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Còn bài này thì không giống ai, đọc lên thấy có cái gì đó kỳ kỳ.
Nhưng tui lại thích vì nó có một kỷ niệm. Tui là người Đà Lạt, hồi đó bên cạnh
những đoạn đường giữa đèo có những quán (giống cái chòi thì đúng hơn) nho nhỏ cho
du khách nghỉ chân và ngắm rừng thông. Nó chỉ là chỗ nghỉ chân, chẳng ai buôn bán gì ráo
Tui cũng đã có dịp nghỉ chân ở những chỗ như thế nên mới "xuất khẩu" được bài này.
Chẳng biết đặt tên là gì, đặt "chòi" thì kỳ quá nên mới đặt cho nó cái tên "Quán dốc" nghe cho
có vẻ huyền bí... :D

QUÁN DỐC

Quán dốc chiều này vắng bóng người,
Gió theo mấy cũ mộng chiều xuôi.
Lữ khách xa về hồn lấp lững..
Ghé quán buồn nghe mộng giữa trời.

Có tiếng ai nghe thoáng chơi vơi,
Ngân nga khúc hát giữa lưng đồi
Lữ khách nghe mình mơ mà thức,
Trông về phương ấy thấy chiều trôi.

Lữ khách xa rồi nhớ ai qua,
Xa xăm đường vắng giữa chiều tà
Về đâu người hỡi về đâu nữa!?
Dừng chân nghe mộng giữa miền hoa.

Quán vẫn một mình giữa rừng xuân,
Ai qua có muốn ghé lại dừng,
Rồi đi như bóng người xa khuất
Chỉ còn quán dốc với bâng khuâng.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác songduy, bác rất khá. Thơ của bác rất có ý, hay. Tuy nhiên cách gieo vần, đặt câu và tu từ nghe còn hơi "lập bập" một tí. Nhất là cách tu từ và đảo ngữ bác còn hơi yếu. Nếu bác chịu khó tu từ và đảo ngữ thêm một tí thì thơ bác sẽ có hồn hơn thôi và hay hơn thôi.

Chúc bác vui, mau tiến bộ!

Sống không có nghĩa là tồn tại.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Tôi là một người mới ra nhập diễn đàn vì yêu sáo. Nhưng vô tình ghé qua cái topic tự làm thơ này mới thấy rằng: Những người yêu sáo thương rất "si tinh". Tôi nhận xét thế co đúng 0 vậy?

Nhưng 1 điều tôi thấy chưa được là: chúng ta là những người yêu sáo yêu thơ,sao 0 làm thơ theo cảm hứng và tâm trạng của mình. Cần j phải theo những cái liêm luật gò bó và cổ quái đó. Tôi nói thế mong bác kimlamtk thông cảm nha! Nhưng đó là ý kiên của riêng tôi.

Tiện đây tôi cũng có bài ra nhập,vì là mới tập tành mong các bác bình xét

VÌ YÊU EM!

Em cứ vui và em hãy cứ cười.

Hãy cứ cười bên người em yêu nhất

Và em ơi ! Đừng bao giờ đánh mất

Hay dập tắt ngọn lửa của tình yêu

Trái tim anh chỉ mãi mãi một điều

Mong cho hạnh phúc,nhiều đến bên em

Còn với em anh là nơi gửi gắm

Để đời này chi kỷ chỉ là anh.

ĐÌNH THIẾT ( ĐẠI HỌC THỦY LỢI)

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác nói đến chữ "si tình" coi chừng lại gay nên một trường sóng gió.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
phudinh.nguyen:

Bác songduy, bác rất khá. Thơ của bác rất có ý, hay. Tuy nhiên cách gieo vần, đặt câu và tu từ nghe còn hơi "lập bập" một tí. Nhất là cách tu từ và đảo ngữ bác còn hơi yếu. Nếu bác chịu khó tu từ và đảo ngữ thêm một tí thì thơ bác sẽ có hồn hơn thôi và hay hơn thôi.

Như tui đã nói, thơ con cóc nên vần, chữ nhảy tùm lum...nó "lập bập" như bác nói là đúng rồi. Xin cảm ơn nhận xét của bác, dĩ nhiên tui còn phải học hỏi bác rất nhiều.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
  • Paradise      To saotruc
  • Tôi nói vậy không đúng sao?
  • Vậy bác không si tình sao?
  • Thế bác có yêu sáo không?
  • Bác nghĩ sẽ xảy ra trường sóng gió gì em không hiểu?
  • Bác giải thích cho em được không?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
phudinh.nguyen:

Đưa người sao không đưa qua sông ? Bác đã nói tới chuyện :"tu từ" và "đảo ngữ" thì nói cho mọi người hiểu luôn về chúng . Xin cảm ơn !!!

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
tinhtang:
kimmaosuvuong:

Xin hỏi bác tinhtang : bài thơ này có tựa đề gì vậy ? Mới thấy tinhtang nói là học làm thơ có mấy ngày trước mà đã làm được bài thơ hay vậy , chắc là có danh sư chỉ điểm . Vậy xin bác tinhtang cho biết tinhtang đã thọ giáo cao nhân nào để tui biết mà đến bái kiến và xin bái sư . :D

Úi cha... Cái bài thơ đó không có tựa đề, bữa trưa ngồi tám với hoàng lão tà, tui đang than thở là làm thơ sao khó khăn quá, rồi lão ra chủ đề trời nắng, mưa, rồi ko đi được, rồi tui cứ thế làm từng câu 1. ghép vô. câu nào sai luật thì lão ấy la làng lên, tui sửa lại. Còn làm thơ mới mấy ngày là sự thật, hồi trước giờ chả biết làm thơ gì ráo. May nhờ kimlamtk post cái bài chỉ dạy làm thơ, tui lõm bõm viết viết được bài nào câu nào là post lên đây rồi, bác không thấy sao.

Túm lại một chữ cũng thầy, nửa chữ cũng là thầy nốt, nên nếu bác thích thì tới bái 2 ông bà sư tổ của tui là kimlamtk và dongtahoangduocsu đi.

Xin bác tinhtang đừng gọi tui và kimlamtk là ông bà sư tổ ! Kẻo thiên hạ hiểu lầm tui và kimlamtk có quan hệ gì thì tội nghiệp kimlamtk lắm lắm ! Mà hình như bác quên đi là vẫn có bác phudinh.nguyen là gạo cội , là 1 cây thơ số 1 của nơi này rồi sao ? Bác kimmaosuvuong có muốn bái sư thì tìm bác phudinh.nguyen là nhanh nhất , mau thành tài và vang danh thiên hạ . chúc bác vui !!

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ghetthe_hy:

Tôi là một người mới ra nhập diễn đàn vì yêu sáo. Nhưng vô tình ghé qua cái topic tự làm thơ này mới thấy rằng: Những người yêu sáo thương rất "si tinh". Tôi nhận xét thế co đúng 0 vậy?

Nhưng 1 điều tôi thấy chưa được là: chúng ta là những người yêu sáo yêu thơ,sao 0 làm thơ theo cảm hứng và tâm trạng của mình. Cần j phải theo những cái liêm luật gò bó và cổ quái đó. Tôi nói thế mong bác kimlamtk thông cảm nha! Nhưng đó là ý kiên của riêng tôi.

Tiện đây tôi cũng có bài ra nhập,vì là mới tập tành mong các bác bình xét

VÌ YÊU EM!

Em cứ vui và em hãy cứ cười.

Hãy cứ cười bên người em yêu nhất

Và em ơi ! Đừng bao giờ đánh mất

Hay dập tắt ngọn lửa của tình yêu

Trái tim anh chỉ mãi mãi một điều

Mong cho hạnh phúc,nhiều đến bên em

Còn với em anh là nơi gửi gắm

Để đời này chi kỷ chỉ là anh.

1. Ủa, phudinh.nguyen nhớ là có gởi thư mời chị tham gia topic này mà! Sao nói là vô tình? Nhưng dù sao đi nữa cũng rất vui khi ghetthe_hy đã ghé qua nơi đây.

2. Luật thơ tuy "là cái hơi gò bó" nhưng dù sao đi nữa cũng "là cái" chuẩn chung để mọi người hướng đến. Nếu trên đời này, cái gì cũng ngẫu hứng thì cuộc sống sẽ... lộn tùng phèo cả (kakaka...). Tuy nhiên, ghetthe_hy cũng có lý của mình. Vì thơ hiện đại ngày nay rất hay "phá luật", "phá cách", "ngẫu hứng" và thú thật là phudinh.nguyen em đây cũng thích như thế. Tuy nhiên để muốn ngẫu hứng cho nên vần nên điệu thì chí ít cũng phải biết tí tí về luật thơ, hoặc là có khiếu làm thơ. phudinh.nguyen nghỉ, ghetthe_hy chắc là rơi vào trường hợp thứ hai.

3. Nếu là thơ mình tự làm, thì cuối thơ hoặc dưới tựa đề thơ ghetthe_hy nhớ ghi lại bút danh hoặc tên của mình nhé! Còn nếu là thơ sưu tầm thì nhớ ghi tên tác giả.

Vậy nhá!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
dongtahoangduocsu:
tinhtang:
kimmaosuvuong:

Úi cha... Cái bài thơ đó không có tựa đề, bữa trưa ngồi tám với hoàng lão tà, tui đang than thở là làm thơ sao khó khăn quá, rồi lão ra chủ đề trời nắng, mưa, rồi ko đi được, rồi tui cứ thế làm từng câu 1. ghép vô. câu nào sai luật thì lão ấy la làng lên, tui sửa lại. Còn làm thơ mới mấy ngày là sự thật, hồi trước giờ chả biết làm thơ gì ráo. May nhờ kimlamtk post cái bài chỉ dạy làm thơ, tui lõm bõm viết viết được bài nào câu nào là post lên đây rồi, bác không thấy sao.

Túm lại một chữ cũng thầy, nửa chữ cũng là thầy nốt, nên nếu bác thích thì tới bái 2 ông bà sư tổ của tui là kimlamtk và dongtahoangduocsu đi.

Xin bác tinhtang đừng gọi tui và kimlamtk là ông bà sư tổ ! Kẻo thiên hạ hiểu lầm tui và kimlamtk có quan hệ gì thì tội nghiệp kimlamtk lắm lắm ! Mà hình như bác quên đi là vẫn có bác phudinh.nguyen là gạo cội , là 1 cây thơ số 1 của nơi này rồi sao ? Bác kimmaosuvuong có muốn bái sư thì tìm bác phudinh.nguyen là nhanh nhất , mau thành tài và vang danh thiên hạ . chúc bác vui !!

Thôi đi cha nội!

Page 7 of 19 (279 items) « First ... < Previous 5 6 7 8 9 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net