Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Ai đó hướng dẫn em thổi tiêu 10 lỗ

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
fanflute Posted: 01-31-2010 19:43

hôm qua đi off được tặng cây tiêu 10 lỗ mà không biết thổi. vò đầu bức tóc hết một buổi tối và một mớ tóc mới biết cách thổi cho nó kêu. còn về ngón thì em bó tay. có thể là em thổi chưa chuẩn nên không ra được nốt nào. Ai đó hướng dẫn quy định về nốt trên tiêu 10 lỗ giúp em.

xin cảm ơn nhiều. chứ nếu không thì giống "bảo kiếm mà trao cho một kẻ không biết võ công thì cũng chẳng khác nào thanh sắt rỉ"

Chiều quê nâng bổng trời cao Chăn trâu thổi sáo vui nào vui hơn
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Không biết phải cây tiêu của mình gửi tặng buổi off không nữa. Chỉ cần dán băng dính các lỗ phụ đi là thổi như 6 lỗ bình thường. Khi nào quen tay rồi bỏ keo ra từ từ.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bạn đã biết thổi sáo 6 lỗ rồi, thử tập cây sáo 10 lỗ xem sao? Rồi tập tiêu 6 lỗ trước sau đó tập tiêu 10 lỗ sau. Muốn có cây tiêu 6 lỗ thì cũng dễ, bạn lấy băng keo bịt 4 lỗ phụ của cây 10 lỗ thì ra cây 6 lỗ thôi.
bạn tham khảo thế bấm của sáo 10 lỗ thì sẽ hiểu thôi.
http://damsan.net/forums/thread/395.aspx
Nếu có thời gian thì lên công viên Tao Đàn vào 11 giờ chủ nhật hàng tuần, gặp Leehonso, hắn sẽ hướng dẫn, không thì coi có ai đã thổi tiêu thì túm cổ người đó.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

music_heal_mysoul:
Không biết phải cây tiêu của mình gửi tặng buổi off không nữa. Chỉ cần dán băng dính các lỗ phụ đi là thổi như 6 lỗ bình thường. Khi nào quen tay rồi bỏ keo ra từ từ.

Đúng là cây tiêu đó của MHM. Vì 3 món quà của MHM là 3 món quà khá hấp dẫn và kén chọn người dùng. Cho nên ban tổ chức Offline muốn nó phải vào tay người có khả năng chơi nhạc và yêu thích. Cho nên đã đưa ra một trò chơi. Người nào xung phong thổi tiếp với ban tổ chức mà không bị "lọt" sẽ được bóc thăm để chọn 1 trong 3 món quà. Fanflute tiếp nữ nhi tình với Tieukiemgiangho -> tiêu 10 lỗ, Vi tieu bảo (phúc- cháu chú Tân) tiếp saotruc với lý chiều chiều - sáo 6 lỗ, onggiamesao tiep Leehonso voi lý cây đa - tiêu 6 lỗ.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Thôi bác đừng có bứt tóc nữa, nên biết tiêu của MHM làm mà đã gọi là QUÀ tức là những cây hàng top. Kiếm bao giờ cũng chọn anh hùng, bác chắc chắn sẽ trở thành cao thủ thôi !

Àh, cách thổi tiêu 10 lỗ có khác thổi sáo 10lỗ nhá. Theo cách của anh Saotruc, bạn cứ níu kéo ai đó biết thổi mà hướng dẫn bạn. Còn khi chỉ có 1ng tập thì theo ý mình bạn cố bịt cho kín 4 lỗ phụ -> giữ cho tiêu vững -> bỏ ngón từ ít tới nhiều và cố thổi đừng bị xì (tức là ngón tay lấp kín lỗ).

Thổi tiêu 10 lỗ ngay từ đầu có lợi thế hơn ng tập tiêu 6 lỗ. Chúc bạn thành công !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

vậy là thổi tiêu không được bịch kín lổ hả? hèn chi em thổi luc kêu lúc không. cảm ơn các bác nhiều nha

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
saotruc:

Đúng là cây tiêu đó của MHM. Vì 3 món quà của MHM là 3 món quà khá hấp dẫn và kén chọn người dùng. Cho nên ban tổ chức Offline muốn nó phải vào tay người có khả năng chơi nhạc và yêu thích. Cho nên đã đưa ra một trò chơi. Người nào xung phong thổi tiếp với ban tổ chức mà không bị "lọt" sẽ được bóc thăm để chọn 1 trong 3 món quà. Fanflute tiếp nữ nhi tình với Tieukiemgiangho -> tiêu 10 lỗ, Vi tieu bảo (phúc- cháu chú Tân) tiếp saotruc với lý chiều chiều - sáo 6 lỗ, onggiamesao tiep Leehonso voi lý cây đa - tiêu 6 lỗ.

Hic...Chắc bác rùa do off căng thẳng quá nên quên tiêu sáo trao cho ai. Em xin đính chính lại cho bác rùa là onggiamesao-sáo 6 lỗ, vitieubao- tiêu 6 lỗ.

Hình phạt của Spammer

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
fanflute:

vậy là thổi tiêu không được bịch kín lổ hả? hèn chi em thổi luc kêu lúc không. cảm ơn các bác nhiều nha

Ék ! ai bảo là ko đc bịt kín lỗ !

Ban đầu thì mình thả nó ra hết, chỉ cố tập bịt mấy cái lỗ phụ nhưng bỏ hết lỗ chính ra, thổi thử xem kêu hong ? Đó là note La phải không ? Đó là cách tập 10 lỗ ngay từ đầu, ko cần phải dán băng keo lại. Thực ra tiêu 10 lỗ mà dán băng keo lại rồi tập như tiêu 6 lỗ thì cũng có cái hay, tuy nhiên ngón tay nào bấm đúng lỗ đó, tuy là lỗ ấy đã đc bịt kín bằng băng keo nhưng tay vẫn phải bấm cho nó đúng ngón và cho nó quen. Chứ bịt hết lỗ mà thổi như sáo ngang (bỏ ngón như sáo ngang) thì mai mốt sửa lại còn cực hơn nhiều lần (kinh nghiệm xương máu nè...hixhix)

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

à vây hả? để em về tâp thử xem sao. cảm ơn anh hoangtube nhiều nha.

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net