Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Giữ mãi màu xanh trên tre trúc

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 01-27-2010 20:59
Có nhiều người thích giử lại màu xanh của tre trúc trên tiêu sáo. Tui cũng nghe được cách giử lại mày xanh này rất lâu rồi. Tối nay chú Tân có nói lại chuyện này nên đưa bài báo này cho mọi người thao khảo.
Không biết dung dịch sunphat đồng có gay tác hại đến sức khỏe con người không? nếu như mình ngâm sáo trong dung dịch này.
Tác giả Hoàng Thanh Hương, Đại học Nông Lâm TP HCM, vừa giới thiệu công nghệ ngâm tre trong dung dịch sunphát đồng, giúp sản phẩm từ tre giữ được màu xanh nguyên thủy. Đây là giải pháp đơn giản và hiệu quả cao so với việc ngâm nước, hun khói... và có thể áp dụng cho sản xuất quy mô lớn.
Giải pháp khoa học này nhằm nâng cao hiệu quả kinh tế của các sản phẩm tre, nhất là đồ thủ công mỹ nghệ.

Cây tre Tàu độ tuổi 3-5 năm, được chặt xuống khi còn tươi, cắt thành khúc có chiều dài 0,5 m. Số lóng tre được chia thành 3 lô, mỗi lô 10 lóng. Lô 1 đối chứng với màu ban đầu, lô 2 ngâm trong dung dịch sunphát đồng thời gian 48 giờ, lô 3 ngâm trong dung dịch thời gian 72 giờ. Dung dịch sunphát đồng được cho vào thêm 5% axít boric có tác dụng bảo quản chống mối mọt. Tre sau khi ngâm được đưa vào phòng sấy nhiệt độ 45-50 độ C hoặc phơi trong nhà.

Kết quả cho thấy với nồng độ sunphát đồng 15%, thời gian ngâm 48 giờ, thuốc có hiệu lực cho việc giữ nguyên màu xanh nguyên thủy của tre. Thời gian ngâm 72 giờ cũng với nồng độ 15%, tỷ lệ tre đạt yêu cầu tương đương, còn tre đối chứng không ngâm dung dịch, sau thời gian trên sẽ mất màu tự nhiên, biến thành màu trắng.

Tre sau khi được xử lý giữ nguyên màu xanh tự nhiên, không bị nấm mốc, là nguyên liệu tạo ra được nhiều sản phẩm đẹp, nhất là những sản phẩm đồ mỹ nghệ mang bản sắc văn hóa Việt Nam.

Tre có thể thay thế gỗ trong nhiều mục đích sử dụng do có những tính năng đặc biệt, như: đẹp, có thể đàn hồi, có thể uốn, kéo, tạo dáng. Hiện cả nước có hơn 200 cơ sở chế biến sản phẩm từ tre với quy mô khác nhau. Sản phẩm làm từ vật liệu tre cũng rất phong phú: giấy, chiếu, màn che, bàn, ghế, giường tủ, nhạc cụ, đồ mỹ nghệ lưu niệm..., ngày càng được người tiêu dùng ưa chuộng và có giá trị cao trên thị trường quốc tế.

(Theo SGGP, 11/6)
http://vietbao.vn/Khoa-hoc/Giu-nguyen-mau-xanh-cua-tre-tren-san-pham-thu-cong/10726166/188/
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

theo như những tài liệu và các bài báo trên mạng thì ko nên đâu các bác ạh, sulfat đồng và acid boric đều là những chất diệt khuẩn nếu chỉ dùng bên ngoài, còn đằng này chúng ta cầm nắm, thậm chí liếm láp búa xua, ai biết đc nó nhiễm vào cơ thể thì sao.

acid boric có thể coi tương tự như hàn the, và hàn the thì độc thế nào mấy bác muốn biết cứ hỏi anh google

kể cả sulfat đồng, hợp chất của 1 kim loại nặng, nói chung ko tốt cho sức khỏe, nhất là trẻ em, ngay cả nước hồ bơi mà xử lý bằng sulfat đồng ng ta còn khuyến cáo ko đc xả nước thải ra môi trường nữa, và cấm tiệt trẻ em lui tới..vân vân và vân vân

thấy bác saotruc post lên nên em phải tìm hiểu ngay để thông tin cho anh em, chiêu này nếu làm nhạc cụ để chưng  thì đc chứ còn để chơi thì mấy bác nên nghiên cứu kĩ xem có nên liều mình vì màu xanh hay ko, he he

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Tui dùng sáo TQ rất nhiều. Mà sáo TQ thì cây nào cũng màu mè, sơn phết tùm lum. Không biết là có độc gì hay không. Thấy TQ bị trả hàng về vì bup be có sơn độc.

Còn sơn anh em damsan hay dùng dể sơn sáo tiêu thì sao? không biết bác nào rành về mấy vụ hóa chất này, cho xin thêm thông tin, sức khỏe là vàng mà, Đừng vì quá đam mê mà hại sức khỏe.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
em thì biết chắc rằng sulphat đồng là chất có mầu xanh nước biển, mẹ em là kỹ sư nông nghiệp nên hay dùng để pha thuốc trừ rệp sáp đấy ạ. em thì chả chơi cái loại này đâu. Sơn anh em dùng sơn sáo thì em cũng không rõ lắm, em chỉ dùng sơn bóng. và giờ thì em ít dùng sơn bóng hơn, vì cây trúc đánh có thể bóng gần như sơn được.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Híc theo như mình dc biết tất cả các muối đồng đều độc @@....
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net