Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

500 năm ruộng dâu hóa bể

rated by 0 users
This post has 35 Replies | 4 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Mấy bác hơi bị nhầm đó.

Chữ "thương" phải đi với chữ "hải", chữ "tang" phải đi với chữ "điền".

Đọc nguyên là "thương hải tang điền" chứ sao lại là "thương điền tang hải"

Vế trên trích trong câu "Thương hải biến vi tang điền" có nghĩa là "Biển khơi hóa thành nương (ruộng) dâu", các cụ xưa hay dùng đại khái như là "trải qua bao cuộc bể dâu" để chỉ một sự thay đổi lớn lao là vì vậy.

Bác nào có kiến thức uyên thâm xin chỉ giáo thêm.

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bài này là một trong những bài đầu tiên tui tập thổi sáo, cũng là cảm âm như bác Lee.

Nhạc "Tây Du Ký" tui thổi được 4 bài, 3 bài: bài này, "Nữ nhi tình", "Cảm vấn lộ tại hà phương" lúc mới tập thổi, đánh lưỡi kép được thì qua bài "Tề Thiên Đại Thánh đích lão Tôn" mà thường biết với tên "Ngộ Không trộm đào" đó.

Tất cả những bài trên đều là cảm âm mà thổi được cả không cần note gì ráo.

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác ninja àh, em cảm âm bài này nhưng vì có quá trình học nhịp nên vừa cảm âm vừa cảm nhịp luôn đó, như thế mà nhịp phách vẫn còn sai tè le, vậy bác cảm âm ko thôi thì khi thổi nhịp phách nó sẽ còn tanh bành đến cỡ nào. Cảm âm chỉ là quá trình nuôi dưỡng cảm xúc ban đầu, khi đã gắn bó được với sáo rồi thì nên đi học nhịp, mình khuyên chân thật như vậy.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Vậy đến ngày offline, bác ninja thổi cho mọi người góp ý nhá.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bác lee và bác saotruc yên tâm! Dạo này thổi lại các bài cũ em đều cố gắng đưa nhịp vào và đưa nhịp khá suôn sẽ, bởi vì các bài này em đều nghe nhạc rất kỹ và trình độ bắt chước của em không tồi đâu.

OK, tới bữa đó em sẽ thổi cho mọi người góp ý, chỉ sợ lúc đó bị khớp thổi không được hay như ở nhà.

Dụng lực đả lực
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
em xin co y kien la cac bac' sau khi post ban nhac len co the them chut thoi gian de ghi them ca loi len ko nhu vay thi nhung nguoi moi hoc thoi sao co the so sanh dc tieng sao minh thoi va loi bai hat xem da thoi dung chua. Em ngoi ngoai hang ko co unicode nen ko go co dau dc mong moi nguoi thong cam
Mỗi lần thổi là mỗi lần thêm yêu >"<
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

vuhieu88:
em xin co y kien la cac bac' sau khi post ban nhac len co the them chut thoi gian de ghi them ca loi len ko nhu vay thi nhung nguoi moi hoc thoi sao co the so sanh dc tieng sao minh thoi va loi bai hat xem da thoi dung chua. Em ngoi ngoai hang ko co unicode nen ko go co dau dc mong moi nguoi thong cam

Nếu bạn không cài được Vietkey hay Unikey và ngoài tiệm Net cũng không có thì bạn vô đây :  http://www.vietnor.no/page.php?14

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hix , mới tập tành te te te , chưa biết kỹ thuật gì ráo , bao giờ mới thổi đc như bác LHS đây :(

Mà thú thật , em mở bài này ròi vừa nghe vừa lần theo , mò ra ....mấy nốt cuối hơi khác với phổ của bác MHM .... 

Ai có Nữ Nhi Tình ròi post lên luôn đi :D

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

saonhua:
bài sửa lại nè các bác!

đoạn cuối dòng 3 và dòng 6 xử lý thế nào mà thổi ko thấy giống bác lee.

Có thấp quá ko?

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Sau khi trải qua 81 kiếp nạn, thày trò đường tăng cũng đến đc đất phật để thỉnh kinh. Anh em hồ hởi gặp như Lai.

Như Lai: - Các chú có mang theo USB ko đấy ?

Đường Tăng: sặc..

Như Lai: Thế anh truyền kinh cho các chú bằng gì bây giờ?

Ngộ Không nhanh trí : anh bắn bluetooth vào di động cho em. Ngộ Không lắc mạnh tay con di động anycall haptic hiện ngay bluetooth enable.

Như Lai ăn chơi ko kém rút con netbook từ túi quần hiệu sony vaio P kích thước 16x9 ra, chỉ trong vài giây, việc truyền kinh đã xong và Như Lai bay đi.

Đường Tăng lẩm bẩm : Biết thế ở nhà search google download cho nhanh.

Sau khi Như Lai truyền kinh = file .pdf , Ngộ Không thấy điện thoại chạy chậm hẳn . Về nhà dùng software kiểm tra mới biết file dính Trojan và virus , bốn thầy trò ngậm ngùi " Anh ơi , anh quên dùng Kaspersky để diệt virus , báo hại máy em hỏng. " hix :: Cái thằng Phật tổ ".

ym: heartfailz
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

có 1 cải biên khác:

như lai: đưa usb anh truyền cho

đường tăng: dạ tụi em ko mang usb theo

như lai: vậy về gửi mail cho anh : nhulai@yahoo.com

đường tăng: vâng, cảm ơn anh, về nhà nhờ anh send qua yahoo dùm em,  đường xá xa xôi ko mang đủ đồ nghề, anh thông cảm.

như lai: ok

cả đám lục tục ra về, tôn ngộ không nói thầm: mẹ, vậy sao ko cho cái nick từ hồi còn ở núi ngũ hành cho rồi, lặn lội xa bỏ mẹ!

như lai lỗ tai thínk lắm nói với theo: chú mày tưởng dễ add nick của anh lắm àh! 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Hay hay,bái phục như lai đại phật tổ, mai mốt xin làm blog Truyền kinh luôn
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Các bác có thể dịch bài này qua dạng số dc không vậy? mình nhìn mấy cái nốt chả hiểu jì cả àh !! thanks các bác trước nhá!!!!
:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Trước giờ mọi người thường yêu cầu dịch nhạc số ra nhạc Tây, lần đầu nghe có người yêu cầu ngược lại.

Đáp ứng cho bác ngay. Nhạc số của bác đây.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
謝謝bác sáotrúc nha!! hii, nhưng cái này mình cũng không biết thổi sao luôn, thiệt đó, mình ngốc lắm mong bác có thể giúp mình dịch sang dạng số mà từ 1 ->6, 1' hay  đô rê được không, cái bản nhạc ở trên có số 7, 1 chấm trên đầu.. mình không biết nốt nào hết àh !! cảm ơn bác nhiều nhiều!! thanks you very mush!!! 謝謝你很多!!!Big Smile
:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Page 2 of 3 (36 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net