Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bài Mặt trời bé con ghi ra vầy có đúng không?

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
sharelife Posted: 01-14-2010 20:30

Theo bài Mặt trời bé con bên trên, em ghi ra vầy không biết có đúng không. Mấy nốt La-La, Si-Si khó thổi quá. Không có cần phải thay đổi chỗ nào không, nhờ mọi người chỉ giúp!

(Cách đánh số hình như là học được của anh ninja

6: Do 1 --- 6' : Do 2
5: Re 1 --- 5' : Re 2
4: Mi 1 --- 4' : Mi 2
3: Fa 1 --- 3' : Fa 2
2: Sol 1 --- 2' : Sol 2
1: La 1 --- 1' : La 2
0: Si --- 0b: Si giáng)

Re La La Sol La-La Re Mi Fa Mi Re Do-Do La Re
5 1 1 2 1-1 5 4 3 4 5 6-6 1 5
Ngoài kia có cô bé nhìn qua khe nghe tiếng đàn của tôi

Re La La Sol La-La Re Mi Fa Mi Re Do-Do Re-Mi
5 1 1 2 1-1 5 4 3 4 5 6-6 5-4
Ngoài kia có chú bé trèo cành me mắt xoe tròn lắng nghe

La Re2 Mi2 Re2 Do2-Do2 Sol Do2 Do2 Re2 Si-Si Mi La-La
1 5' 4' 5' 6'-6' 2 6' 6' 5' 0-0 4 1-1
Đàn tôi hát câu gì mà sao cô bé cười ngộ ghê

La Re2 Mi2 Re2 Do2-Do2 Sol Do2 Do2 Re2 Si-Si Re2 La-La
1 5' 4' 5' 6'-6' 2 6' 6' 5' 0-0 5' 1-1
Đàn tôi hát câu gì mà sao chú bé ngồi mơ màng

Re La Si La Sol-Sol Re Sol Sol La Fa-Fa Re Fa Fa Sol Mi-Mi Re Do Do Do-Mi Re
5 1 0 1 2-2 5 2 2 1 3-3 5 3 3 2 4-4 5 6 6 6-4 5
Hạnh phúc quá đơn sơ đời tôi đâu có ngờ từng đêm cô bé chờ như chờ từng giấc mơ

Re La Si La Sol-Sol Re Sol Sol La Fa-Fa Re Fa Fa Sol Mi-Mi Re2 Do2 Do2 Re2-Mi2 Re2-Re2
Hạnh phúc vốn đơn sơ đừng quên các em thơ từng đêm vẫn đón chờ như mặt trời bé thơ

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Mình chưa đọc hết bài của bạn nhưng đọc dòng đầu tiên thì mình chỉ có một vài nhận xét chủ quan thế này:

- Thường thì người ta kí hiệu các số từ nhỏ đến lớn để chỉ các note cao dần lên như thế tiện nhìn hơn

- Bài kí bằng số của bạn chưa thể hiện được  sự khác nhau giữa note đen và note móc đơn, cho nên nhìn chắc là sẽ không thổi đc (như 5112 chẳng hạn)

- Cái từ cuối: "của tôi" đó có note la thấp nên phải là 1 chấm dưới chứ, bạn để nguyên vậy thì rõ là la1, vậy là bằng với la ở đầu rồi còn gì

- Không thể hiện được dấu lặng nhỉ

Nói chung là kí hiệu bằng các số trên máy tính vẫn chưa thế hiện được hết các kí hiệu trên bài nhạc, hix.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bài 999 đóa hồng nhờ có sẵn ký số nên thổi có thể tưởng tượng là mình đang thổi bài đó được, còn tới bài này tự mò nên thổi ko ra gì hết, khó ghê! :(

Bạn vui lòng cho hỏi: giữa nốt đen và nốt móc đơn thổi khác nhau như thế nào?

Cám ơn.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
sharelife:

Bài 999 đóa hồng nhờ có sẵn ký số nên thổi có thể tưởng tượng là mình đang thổi bài đó được, còn tới bài này tự mò nên thổi ko ra gì hết, khó ghê! :(

Bạn vui lòng cho hỏi: giữa nốt đen và nốt móc đơn thổi khác nhau như thế nào?

Cám ơn.

Chúng khác nhau về trường độ thôi bạn ạ, tức là thời gian kéo dài của note nhạc, note đen thì thời gian kéo dài gấp đôi note móc đơn, chẳng hạn trên lời nhạc bạn xem chỗ câu "nhìn qua khe..." thì nhìn, qua là note 2 note móc đơn, từ khe là note đen, khi thổi rõ ràng là thời gian nó gấp đôi 2 từ kia đó thôi mà., thường thì kí âm bằng số cho noste móc đơn cais gạch ở dưới 5 , còn nếu là móc kép thì là 2 gạch vậy

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cám ơn bạn nhiều!

Công nhận khó quá, lúc này gần nghĩ Tết nên cũng rãnh chút, hy vọng mò từ từ được.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Từ trc đến giờ chỉ nghĩ bài này dành cho ghi ta, ko ngờ sáo thổi cũng đc. Ghi thử xem thế nào các bác cho ý kiến nhé.

[youtube:V-W6SVbUyrM]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Câu đầu tiên là note Là mà anh thổi nhầm note Lá rồi

Em nghĩ bài này muốn thổi sáo Đô thì phải dịch giọng giống 1 mem damsan đã thổi = sáo dọc. Hoặc là phải chấp nhận note Là = Đô sai chỗ đấy thôi . Em toàn thổi Là = Đô, nếu có sáo thổi Đô thổi đc note Là là đc

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Đúng rồi, bài này dịch giọng lên 1 quãng 4 là ổn đó !

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Bạn cầm sáo thế là không ổn rồi, tay phải của bạn ngón cái và ngón út phải giữ sáo chứ không phải là dùng ngón trỏ, tôi thấy bạn dùng ngón trỏ (nút fa) giữ chặt lấy lỗ sáo. Thói quen này nên bỏ nếu không sau này không thể đi được các bài nhanh hơn.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

nganpho:
Bạn cầm sáo thế là không ổn rồi, tay phải của bạn ngón cái và ngón út phải giữ sáo chứ không phải là dùng ngón trỏ, tôi thấy bạn dùng ngón trỏ (nút fa) giữ chặt lấy lỗ sáo. Thói quen này nên bỏ nếu không sau này không thể đi được các bài nhanh hơn.

Cảm ơn góp ý của bác. Em cũng nhận thấy điều này nhưng do quá quen nên vẫn còn chưa sửa đc!  Em sẽ cố gắng sửa ngay và luôn mới đc!

Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net