Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thêm một món quà của chị Đoan Trang

rated by 0 users
This post has 33 Replies | 4 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan Posted: 12-18-2009 3:32

Chào các bạn,

Đây là  mail của chị Đoan Trang gởi cho tôi, Tôi thấy có chút liên quan đến sáo và mong ước của chị ấy đối với những người yêu sáo nên tôi post lên đây chia xẻ cùng các bạn:

“…Tặng anh cây  sáo 11 lỗ cuối cùng cuả ba tôi làm, cây này  có chử ký của ông. Đây là kỷ vật quí giá  tôi giữ bấy lâu.

Vì  thấy anh có tấm lòng   yêu  sáo  và lòng nhiệt tâm, tận tuỵ  khoét từng cây sáo cho các bạn trẻ,  - dạy các bạn trẻ cách làm sáo.

Việc đó tốn nhiều  thời gian và  công sức - Nếu không có tâm lòng thì không làm như thế đâu - Mà đời sống chỉ cần có tấm lòng - Tôi nghĩ anh xứng đáng với món quà của ba tôi- Vả laị , anh vẫn coi ông như người thầy xa - Vậy thì xem như ông thầy tặng anh  món quà vậy                                 

- Rất nhiều bạn hỏi về  cây sáo 11 lỗ lắm, mà tôi không có để cung cấp - Cũng mong trong tinh thần nầy , anh có thể theo cây mẫu làm ra nhiều thêm cho các bạn naò muốn học hỏi thêm.

Chiều nay, tôi được chính hậu duệ của Sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa trao quà của chị Đoan Trang, chính là anh Nguyễn Đình Nghị, người con út của nghệ sĩ Nguyễn Đình Nghĩa, anh từ Mỹ mới về .

Anh hơi đậm người, dáng dấp lại giống nhạc sĩ Phạm Trọng Cầu, tóc để dài cột phía sau, anh là cây cây ghi ta trong ban nhạc của gia đình.

Tôi có xin anh một cái off, để anh em trong Damsan có thể gặp và hỏi thêm về những giai thoại của Sáo thần, nhưng anh bận quá.  Anh có hứa khi nào rảnh sẽ gọi tôi.

Tôi dự định thế này : xin phép và nhờ các Mod tổ chức một buổi off khi anh sắp xếp được thời gian. Mong các Mod chấp thuận và đứng ra tổ chức.  Thân ái.

Đây là hình của cây sáo 11 lổ, có chữ ký của Sáo thần. Khi nào off tôi sẽ đem theo các bạn xem…

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Lời đầu tiên có lẽ cháu phải nói là rất phục chú Nguyentan đấy ạ, cháu chưa có dịp được gặp chú nhưng qua những hành động mà chú làm cho diễn đàn, cho thành viên của diễn đàn cũng như nhưng bạn yêu thích nhạc cụ sáo trúc thì cháu đã phục chú từ rất lâu rồi. Trên diễn đàn mình cháu chưa được gặp mặt nhiều với những thành viên nhưng qua những bài viết thì cháu thấy phục nhất là chú và anh leehonso. Cháu chúc chú và toàn gia đình luôn mạnh khỏe hạnh phúc

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
quả thật để tìm một người tận tụy với sáo như vậy là vô cùng khó khăn , chúc chú sức khỏe và luôn yêu nghề
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Thanks chú Tân nhé.
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
không biết diễn đàn mình, các bạn có ý định làm sáo 11 lỗ chưa hen!??? mong ước quá! ^_^
Cuộc sống vốn đầy bí ẩn! Chúng ta không chịu trách nhiệm trước khi sinh ra nhưng đầy trọng trách trong cuộc đời hiện hữu. Dũng cảm sửa chữa khuyết điểm của tạo hoá và xã hội là cách thức lợi ích nhất để giúp bản thân cảm nhận vẻ đẹp cuộc sống!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

destiny:
không biết diễn đàn mình, các bạn có ý định làm sáo 11 lỗ chưa hen!???mong ước quá! ^_^

trời ơi, chơi cây ấy chua lắm đó bà chị ơi, nếu có ý định dùng loại này thừ đừng nên đụng vào sáo 10 lỗ, nhảy thẳng từ 6 lỗ lên 11 lỗ luôn !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

trời ơi, chơi cây ấy chua lắm đó bà chị ơi, nếu có ý định dùng loại này thừ đừng nên đụng vào sáo 10 lỗ, nhảy thẳng từ 6 lỗ lên 11 lỗ luôn !

To: Lee

Bộ "chua' thiệt lắm hở , nghe nản lòng cho bạn mới tập- Chị thổi từ đó đến giờ - Trình diễn cũng cây 11 lỗ - Không đụng đến 6 lổ từ lâu - Chỉ là thấy tiện lắm , xuống Si , và ngón tay út , áp út , bò ngón trill thoải mái -

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
Món quà thật là ý nghĩa đối với chú Tân và cả đamsan. Bữa nào off chú mang cả 2 cây chi doantrang tặng nhé ( 16 va 11 lỗ). Thanks.

Hình phạt của Spammer

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Doantrang:

Bộ "chua' thiệt lắm hở , nghe nản lòng cho bạn mới tập- Chị thổi từ đó đến giờ - Trình diễn cũng cây 11 lỗ - Không đụng đến 6 lổ từ lâu - Chỉ là thấy tiện lắm , xuống Si , và ngón tay út , áp út , bò ngón trill thoải mái -

Dạ không, ý em nói là nếu đang chơi thằng 10 lỗ quen mà chuyển qua 11 lỗ.... thì chua là ở chổ đó, còn nếu chơi quen hẳn rồi thì chắc chắn sẽ thấy ổn và muốn khuyên mấy bạn đang tập mà yêu thích sáo 11 lỗ thì nên chuyển thẳng từ 6 lỗ lên 11 lỗ luôn chứ không nên tập qua 10 lỗ làm chi cho nó rối ngón, chị Trang đừng hiểu làm em nghen!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
leehonso:
Doantrang:

Dạ không, ý em nói là nếu đang chơi thằng 10 lỗ quen mà chuyển qua 11 lỗ.... thì chua là ở chổ đó, còn nếu chơi quen hẳn rồi thì chắc chắn sẽ thấy ổn và muốn khuyên mấy bạn đang tập mà yêu thích sáo 11 lỗ thì nên chuyển thẳng từ 6 lỗ lên 11 lỗ luôn chứ không nên tập qua 10 lỗ làm chi cho nó rối ngón, chị Trang đừng hiểu làm em nghen!

Không đâu em,chị laị thấy không có nhiều khác biệt lắm giữa 10 và 11lỗ - Chỉ có khác là giữa hai ngón út và áp út , cuả hai bàn tay note C-C#-D , bấm qua D phải giữ lại ngón tay út , Cũng như thế ở ngón của tay trái

Cây Sáo A , ba chị làm 10 lỗ , cũng thổi dễ - Em có thử qua 11 lổ chưa? Em thử xem cây mẫu của chú Tân đi nhé

Thân ái

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
leehonso:

destiny:
không biết diễn đàn mình, các bạn có ý định làm sáo 11 lỗ chưa hen!???mong ước quá! ^_^

ông cố gắng làm cây 11 lỗ đi, khi nào OK rùi, đặt hàng ông. Dy chuyển qua cây 11 lỗ lun, không thổi 10 lỗ. ^_^
Cuộc sống vốn đầy bí ẩn! Chúng ta không chịu trách nhiệm trước khi sinh ra nhưng đầy trọng trách trong cuộc đời hiện hữu. Dũng cảm sửa chữa khuyết điểm của tạo hoá và xã hội là cách thức lợi ích nhất để giúp bản thân cảm nhận vẻ đẹp cuộc sống!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Doantrang:

chị laị thấy không có nhiều khác biệt lắm giữa 10 và 11lỗ - Chỉ có khác là giữa hai ngón út và áp út , cuả hai bàn tay note C-C#-D , bấm qua D phải giữ lại ngón tay út , Cũng như thế ở ngón của tay trái

Cây Sáo A , ba chị làm 10 lỗ , cũng thổi dễ - Em có thử qua 11 lổ chưa? Em thử xem cây mẫu của chú Tân đi nhé

Thân ái

Theo tinh thần trên của chị, Xin phép chị Đoan trang cho trích hình, từ trang web Nguyendinhnghia.net về các nốt trên cây sáo 11 lổ để tôi và các bạn trẻ biết rõ nốt  khi luyện tập

(nguồn nguyendinhnghia.net)

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
cảm ơn chú Tân , khi nào làm thành công sáo 11 lỗ rùi chú thông báo cho cháu với nhé Big Smile
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Chúc mừng Nguyen Tan được món quà ý nghĩa. Chúc Bác vui!
http://truongchi.blogtiengviet.net/
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

destiny:
không biết diễn đàn mình, các bạn có ý định làm sáo 11 lỗ chưa hen!??? mong ước quá! ^_^

hihi cái này làm thì không khó, nhưng mà ít người chơi nên chưa làm. nếu đặt thì có thể làm được. vì trước nay làm sáo em toàn để lỗ định âm đô ở vị trí có thể bấm được để thêm được nốt si. việc khoét nhỏ hơn lỗ định âm đô và đưa lên gần lỗ đô # để ngón út có thể bấm cả 2 lỗ là chuyện không khó lắm. và chắc ăn nhất là được cầm cây 11 lỗ của bác Nguyễn Đình Nghĩa, thì 3 tiếng sau em copy ra được 1 cây như thế luôn hihi, chỉ khác về chất trúc thôi.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 1 of 3 (34 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net