Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tặng sáo thành viên - Mỗi tuần một ống !

rated by 0 users
This post has 174 Replies | 18 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thayboilangthang Posted: 12-08-2009 9:42 | Locked

cái này là chú Phan Kế Bôn nhờ mình đưa lên, xin giải trình ngắn gọn như sau : chú Bôn biết nick mình qua trang đam san, và chú đã gửi tặng mình 4 cây sáo, chú và mình liên lạc qua mail. chú nói muốn tặng sáo cho các thành viên đam san < mỗi tuần 1 cây ai đặt trước có trước > vậy anh em ai muốn đc tặng sáo thì liên lạc với mình qua mail xuanducdtt47dh2@gmail.com 

hoặc qua mail của chú Bôn :bonphanke1943@yahoo.com.vn  gửi mail bạn nhé, mình chưa gặp chú online bao giờ ^^

các bạn chú ý mỗi tuần 1 cây nên có thể sáo sẽ rất lâu mới đến tay bạn, hị

Theo ý kiến chủ quan của mình sáo chú bôn làm rất đẹp, âm chuẩn , lỗ sáo nhỏ nên thổi trong nhà  rất hay nhưng hình thức của cây sáo thi cực đẹp ^^

còn đây là mail của chú bôn gửi cho mình : anh em đoc để thấy đc tấm lòng của các chú BÔN nhé :

tiện thể xin dc cảm ơn tất cả những ai đã đang và sẽ là thành viên đam san. nhờ mọi ng mới có 1 đam san " hoành tránh như bây giờ " :-)

CHAO BAN

TOI GHE THAM DAMSAN THAY BAN CAN HAI CAY SAO ,NHUNG DA LAU ROI,KHONG BIET BAN CO CAN NUA KHONG ,TOI SE TANG BAN MOT CAYNEU BAN EMAIL CHO TOI DIA CHI RO RANG, TOI SE GUIR BUU DIEN  DEN BAN , MIEN FHI HOAN TOAN,KE CA TIEN CUOC GUI BWU DIEN .

TOI LAM DUOC NHIEU THU LAM!   HAM VUI LA CHINH , DUNG THAC MAC ,
TOI CO 6 DUA CON  4 DUA DAI HOC CHINH QUY NHA NUOC DA RA TRUONG ROI ,
CON GAI UT CUA TOI HON TUOI BAN  2 TUOI  .

MONG NHAN EMAI CUA BAN.

PHAN KE  BON

Đức mến.
Trước hết xin ghi nhaanjys kiến của bạn  -  Tôi xin giải tỏ vớibạn như sau  .  Lỗ thổi lớn dễ thổi hơn cho mấy bạn mới tập thổi ,nhưng sau này bạn giỏi rồi mới khó cho bạn thổi những âm thanh nhỏ nhưsợi chỉ,rất trong bạn khó đạt, lỗ âm thanh nhỏ vang không xa đúng ,nhưng nhỏ thì nhỏ vãn bảo đảm cho bạn không bị lạc giọng - Tôi khoétsáo C lỗ thật nhỏ nhưng bảo đảm không lạc giọng ,chỉ người thổi nghe ,xa 2m ngoài trời không ai nghe thấy, trong phòng thị đã lắm .

Lỗ định âm hình trái tim dưới , đó là thương hiệu của tôi , lỗtròn hay hạt đậu không ảnh hưởng , ngay mép trên của lỗ định âm bạn cắtcụt  đi âm thanh vẫn chính xác còn trái tim cuối cùng đẻ trang tríkhông ảnh hưởng tới âm thanh .

Tôi mày mò làm cây sáo toàn những lỗ  tròn vuông méo  mal thổivẫn hay tôi đặt tên là sáo  BÁC HỒ tât cả những lỗ từ dưới lên là : vuông méo vuông tròn vuông tròn vuông tròn méo , bạn nhận ra chưa , nếuchưa  làn sau tôi sẽ cho bạn biết.

Tất cả sáo của tôi làm ra đều là con số  9  dài  9  , từ dầu ốngsáo đến lỗ thổi cũng số 9, từ trái tim cuối cùng đến cuối ống sáo cũngcon số 9.

Tất cả ốn sáo tôi làm ddeuf khoét bàng dao . xử lý lại bằng giấynhám, nhìn mấy ống sáo trên mạng nói la handmade chứ thực ra dều dùngkhoan lộ tron theo tôi quá lớn , hơi thô rôi băt chước sáo trung quốccuốn dây nylong màu không có gì là sáng tạo.

sáo trúc có cái khó là nòng nó không đều  nên đoi khi cao hơn haythấp hơn 1 comma nhưng không sao vì độc tấu  chẳng ai biết  (vì cao hơnhay thấp toàn bộ các nốt .chứ cái thấp cái cao thì chỉ có nhóm bếp ) .Hiện giowftooi cũng đạt tới 80% chuẩn .

Khi test bằng  tune e hai âm thanh nó cuons vào nhau tạo ra âmthanh thứ 3 nghe rất hay(hòa âm ) không nghe âm thanh của cây sáo nữa ,cứ tưởng là mình không thôi , như thế cây sáo mới đạt ,thổi chung vớinhạc cụ khác được .

Tất cả những ai mới tập thổi sáo đều muốn làm đươc cây sao ,tôi cũng vậy , dùi lửa rồi khoan rồi khoét bằng dao , thấy sằn sùi thấymà gớm rồi ngày qua ngày cũng làm được tôi đamm mê làm sáo từ năm 13 tuổi  cho tới nay , tuổi tôi à , nhin cái điav chỉ email lal biết nămsinh của tôi đó.

Tôi chỉ cho bạn làm cây sáo  B b   bạn mua ống nước  PVC  16mmngoài , 13,5 mm trong dể khoét sáo  Bb  rất chuẩn  ,muốn cắt dài ngắntùy bạn.

Từ mép trên của lỗ thôi dến mép trên của lỗ thứ nhất là 145mm

Từ mép trên của lỗ thứ 1 đến mép trên của lỗ thứ 2 là  26mm
  -                của  ----    2  - - - - - - - - - - - - - - - - - -3 là  28mm
Từ - - -- - - - - - - - -  - - - 3 - - - - - - - - - - - - - - - - -  4 - - 30mm
     ---------------------------- 4   - - - - - - - - - - - - - - - - - 5 - - 20mm
Từ - - - - - - - - - - - - - - 5 - - - - - - - - - - - - - - - - - - - 6- - 32mm
 - - - - - - - - - - - - - - - - -6 - dếh mép trên của lỗ định âm là  45m

Khoan to nhỏ gì tùy ý  nhưng không được lố  lên mép trên của các lỗ .

Dùng lưỡi koan cây tốt hơn lưỡi khoan sắt.

Dùng giấy nhám số 220 căt một miếng nhỏ cuộn vào một cây sắt trònhay chiếc đũa ,cột sợi thun cho chặt chừa lại khoảng 1 đốt ngón tay rồirũa các ba vớ của lỗ khoan là đẹp liền, thổi rấ ấm như sáo trúc

Nút chặn  thì lấy đế dép ( loại rẻ  tiền tốt hơn

Chỉ cho bạn cây sáo này thôi, tự mày mò ra những cây sáo khác

Tiện dây cũng nhờ bạn đưa lên mục bán sáo trúc trong damsan địa chỉ này của tôi
 là tặng không mỗi tuần lễ một ống ai xin trước được trước , mỗi người chỉ một ống thôi
muốn sáo gì có sáo nấy D ,C B ,A.G    sáo 6, 7.8.9.10 lỗ  óng thiều , mua không bán .

Mới biết   tải về chưa biết up lên .

Thôi tạm biệt  có việc rôi

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Kết quá, em sẽ xin liền một cây !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi replied on 12-08-2009 10:58 | Locked
em đăng ký một cây bác ơi. đọc xong mail em thích quá , giờ mới thấy có người cùng sở thích với em, thích sáo lỗ nhỏ. em cũng định khoét lỗ trái tim nhưng chưa có dịp, giờ đã có người thực hiện bao nhiêu ý tưởng em chưa làm , chà thật tuyệt. địa chỉ của em : Lương Minh Đông, nhà số 8, ngách 101/64 , ngõ 101 Thanh Nhàn, quận hai bà trưng , hà nội. bác send em xin 1 cây sáo C, càng cứng càng tốt, bù lại em sẽ làm 1 cây tặng lại bác theo yêu cầu của bác được không ạ. có gì bác cứ nhắn tin cho em nick yahoo ngoccuaanhoi2002, số điện thoại 0914 373 676.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kmath replied on 12-08-2009 17:59 | Locked
Tớ xin 1 cây về mần với nhá, mình được cái ham của độc chiêu, địa chỉ thì lão Đông Lì sẽ nhận hộ hàng (nếu tớ có phần), cám ơn Thầy Bói, hẹn gặp ở thành phố hoa phượng đỏ 1 ngày gần Stick out tongue
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc replied on 12-08-2009 18:45 | Locked
Rất cảm ơn chú Phan Kế Bôn đã tặng sáo cho thành viên Damsan. Damsan rất cần những sự ủng hộ của những nghệ sĩ cao  niên và có tấm lòng như chú. Các anh em có sáo của chú cũng nên cố gắng mà luyện tập, để cảm ơn chú Phan Kế Bôn. Saotruc tui cũng muốn có sáo của chú, nhưng nghĩ lại, anh em còn nhiều thành viên chưa có sáo tốt, tui thì đã có rồi. Cho nên phải nhừong lại cho các anh em khác. Vì  đã có bác Leehonso đăng ký, Tui cũng thường gặp Leehonso nên có thể mựon cây sáo ấy để chơi. Leehonso chắc là sẽ tìm hiểu cây này sáo về phần chế tạo đây mà.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kmath replied on 12-08-2009 18:49 | Locked
Bác Rùa nói thế em xin rút gạch, vì lão Đông Lì em cũng hay gặp, để lão xí được 1 cây rồi hôm bữa đánh độ với lão em lụm lại vẫn kịp, dành suất quà đầy tình cảm này cho các anh em khác vậy Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
cuncon12345 replied on 12-08-2009 21:36 | Locked

chú cho cháu đăng kí 1 cây sáo C (đô ) 10 lỗ với.

Địa chỉ cháu là 27 ngô gia tự , nha trang, khánh hòa người nhận thiều thị kim thoa

Thanks bác nhiều.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em cũng muốn đăng kí 1 cây sáo C , 6 lỗ, em là thành viên mới các bác ưu tiên em nhé

Địa chỉ của em  là Nguyễn Trọng Lịch

Lớp K43KXC.02 

Trường Đại Học KỸ THUẬT CÔNG NGHIỆP THÁI NGUYÊN, TÍCH LƯƠNG, TP THÁI NGUYÊN, TỈNH THÁI NGUYÊN.

Số đt 01672.349.680

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
Bravo!! Em cũng mún có một cây, dk liền...tèn tèn.

Hình phạt của Spammer

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
olala replied on 12-08-2009 23:44 | Locked
Cho cháu đăng ký một cây tone C với ạ. email của cháu là fly_with_love149@yahoo.com . điện thoại: 01689062941. Địa chỉ của cháu là : phòng109 nhà B10 kí túc xá đại học bách khoa hà nội. Cảm ơn chú rất nhiều
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
CayTruc replied on 12-08-2009 23:47 | Locked
Nếu mỗi tuần 1 cây thì 1 năm sẽ tặng được khoảng 52 cây. Mà damsan có khoảng 4300 thành viên. Nếu ai cũng muốn có thì khoảng 82 năm thì sẽ tặng hết cho 4300 thành viên chưa tính thành viên đăng ký thêm trong khoảng thời gian đó. Tui nghĩ nếu bạn nào có rồi thì thôi con ai chưa có thì mà không có điều kiện thì đăng ký. Và thật là cảm động khi biết thành ý của chú. Nhưng chú cũng nên giới hạn tặng khoảng bao nhiêu cây, rồi những cây sau thì phải có 1 chút kinh phí cho việc làm chứ tặng không nhiều thì mọi người cũng ngại. Cũng muốn có 1 cây của chú nhưng xin để lại cho những người chưa có. :). Cảm ơn tấm lòng của chú.

Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi.... Đàn, sáo, ca hát, đá cầu ...->Vui chơi giải trí học tâp: cv Tao Đàn: CN , khu nhỏ chỉ có 1 cái chòi. :)

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
mọi người gủi mail cho chú bôn nhé, gửi lên diễn đàn tớ cũng đang ôn thi cuối kì ko theo dõi đc mấy sợ ko báo cho chú thường xuyên được
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

bonphanke1943@yahoo.com.vn

mail chú Bôn nè ^^

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

chú Bôn ơi cháu cũng mới biết thổi sáo nên cũng rất muốn có 1 cây sáo để thổi chứ cây sáo của cháu âm không được chuẩn lắm hjhj

mong chú giúp đỡ !

email của cháu : "ngoisaocodon10_08_1990@yahoo.com"

phone : 01658754144

ah quên địa chỉ của cháu là " Dương Văn Hân số nhà 47 ngõ 139 Lò Đúc Quận Hai Bà Trưng Hà Nội " 

thanks chú !

Never put off to tomorrow what you can do
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
otcay replied on 12-09-2009 3:50 | Locked

Thêm một họ Phan yêu nhạc cụ dân tộc, gia đình chú Phan Kế Bôn còn được tặng danh hiệu gia đình hiếu học nữa đó

Thật là đáng ngưỡng mộ :D. Cảm ơn chú đã quan tâm đến diễn đàn damsan.net

Page 1 of 12 (175 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net