Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Video hướng dẫn làm sáo trúc ( Tone C )

rated by 0 users
This post has 95 Replies | 12 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Lê Hồng Sơn Posted: 08-19-2007 23:39

sau  đây là loạt video hướng dẫn các bạn cách cơ bản nhất để làm sáo : làm theo sáo mẫu :

[youtube:fACgmPntysM]

[youtube:4ZVo1cKY_Jk]

[youtube:Zq9CRqh3Skg]

...còn tiếp

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
hay nhỉ, có hướng dẫn làm sáo nè. Có hướng dẫn trồng trúc ko bác Lee.
LoVe Me NoT......
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Các link flv đây:

part 1 (7,44 MB): http://lax-v249.lax.youtube.com/get_video?video_id=fACgmPntysM

part 2(6,19 MB): http://chi-v250.chi.youtube.com/get_video?video_id=4ZVo1cKY_Jk

part 3(7,67 MB): http://chi-v211.chi.youtube.com/get_video?video_id=Zq9CRqh3Skg

Nhớ thêm đuôi .flv ở cuối file get_video nhé ===>>> get_video.flv

LoVe Me NoT......
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

cảm ơn bác đã chỉ link cho các bạn khác, còn chuyện trồng trúc thì Lee và MHM còn phải tìm hiểu dài dài, chắc chưa thể có video sớm dc ! Video làm sáo mới bắt đầu dc 1/5,  CN tới sẽ cày tiếp, chuẩn bị nha lão rùa ! 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chủ nhật 7 giờ chiều có mặt tại trường quay damsan.net. để nghị diễn viên chính là leehonso và MHM có mặt đúng giờ.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
replied on 08-26-2007 9:21
Ah, các anh nhớ có cải trang nữa chứ, damsan đang cần tuyển thêm member nữ mà ... chứ cứ ôm sáo trúc đi ngủ thì ko trụ đc mất anh ơi.Cool 
LoVe Me NoT......
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
các bác  ơi sao dạo này không thấy cái clip nào hướng dẫn tụi em lám sáo nữa nhỉ, các bác bảo mới chỉ được có 1/5 công đoạn làm sáo thôi mahBeer
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
uhm, lão trâu dạo này bận cày quá nên chưa tiêến hành dc, mong các bạn thông cảm ( câu này nghe quen quen )
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Chào các thầy và các bạn.Em là thành viên mới của diễn đàn này. Em đã mê sáo từ nhỏ, hôm nay mới tìm được một diễn đàn để trao đổi giao lưu với mọi người.Hôm nay , nhân ngày 20-11, chúc những người đang ngày đêm hết lòng vì cây sáo mạnh khỏe, hạnh phúc và tiếp tục cống hiến hơn nữa cho diễn đàn.Mong diễn đàn này của ta ngày càng phát triển, hấp dẫn và thu hút hơn nữa những người yêu nhạc cụ dân tộc.

Em có một vài câu hỏi : trong phần hướng dẫn làm sáo không thấy bác Leehonso nõi rõ khoảng cách từ nút chặn đến lỗ thổi, khoảng cách giữa các lỗ, vị trí tương quan giữa các lỗ?

Em có một cây sáo mà ở đầu phía thổi có ghi chữ RÊ , nó có ý nghĩa gì? có phải đó là sáo RÊ không?

nhưng em thấy trên diễn đàn thường hay dậy sáo ĐÔ? sự khác biệt giữa sáo ĐÔ và RÊ là gì? Cách bố trí lỗ, kích thước của 2 loại sáo này như thế nào?

Hiện nay thông dụng nhất là loại sáo nào?Vậy em có thể dùng cây sáo Rê của mình để học theo diễn đàn không( học theo cây sáo ĐÔ)?

Mong diễn đàn hãy giới thiệu các loại sáo trúc ngang, phạm vi ứng dụng?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

để tiện cho việc những anh em trong đamsan cũng tập làm sáo thì mong MHM hay Lee có thể cho biết các số đo (gần đúng) của một cây sáo Đô để có thể có làm chuẩn một chút.

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thanhnhat123:

để tiện cho việc những anh em trong đamsan cũng tập làm sáo thì mong MHM hay Lee có thể cho biết các số đo (gần đúng) của một cây sáo Đô để có thể có làm chuẩn một chút.

làm sáo chú trọng nhất ko phải là con số trên cây sáo đâu bạn, mà là con số do cây sáo phát ra, vậy theo tui thì bạn nên làm duới sự huớng dẫn của 1 khả năng cảm âm tuyệt vời bằng lỗ tai nếu bạn có, hoặc máy đó cao độ hoặc bằng phần mềm tune_E
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

phần mềm tune_E là phần mềm gì vậy bác ?

bác có thể hướng dẫn cho em một chút được không ạ ?

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đây là phần nói về tuner_e, phần mềm đã giúp lee và saonhua có lỗ tai chuẩn hơn ngày xưa rất nhiều và đạp đổ đế chế MHM trong việc test sáo :

http://damsan.net/forums/post/2138.aspx

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

http://www1.ocn.ne.jp/~tuner/soft/TUNER_E.zip

cái link này em chôm lại của bác Thoòng nhé, tại anh em giờ hỏi nhiều quá, cứ vác về mà xài, nhớ là phải có mic và card sound nhé, chỉnh A bằng 440  

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
theo kinh nghiệm thì khi chỉnh tần số các bác nên dùng tần số A = 445 Hz để trừ hao, vi tình có card âm thanh onboard là đủ rồi, ko có thì phải mua thêm sound card
Page 1 of 7 (96 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net