Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Video hướng dẫn làm sáo trúc ( Tone C )

rated by 0 users
This post has 95 Replies | 12 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
he he, tai nhà nghèo ko co tiền mua cái soundcard mới , nên phải sử dụng đôi tai tài hoa này thôi, hô hô...
Not Ranked
tiểu cầm thủ

video rất hay cảm ơn bạn . Có bạn nào biết tìm bản nhạc bài ' trên đường chiến thắng ' ở đâu không

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
sách sáo trúc 6lỗ của nguyễn hồng thái có bản nhạc trên đường chiến thắng đó, cố tìm mua nhé!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

quyết tâm tham gia diễn đàn, trở thành 1 mem tích cực.với mong muốn là được nhận 1 món quà do chính anh leehonso tặng.đó là 1 cây sáo trúc do chính anh leehonso làm.Yes

http://hungfunny.com khoi noi nhieu. vao thi biet
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hungfunny.com:

quyết tâm tham gia diễn đàn, trở thành 1 mem tích cực.với mong muốn là được nhận 1 món quà do chính anh leehonso tặng.đó là 1 cây sáo trúc do chính anh leehonso làm.Yes

Hẳn nhiên là phải vậy!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Em cũng muốn nữa anh Lee ơi .  

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
leehonso:
hungfunny.com:

Hẳn nhiên là phải vậy!

ui.nhuw vaayj la anh leehonso ddax baatj ddenf xanh cho em roaif.

cams own anh ddax uwu ais em nhat.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
khi đã là thành viên tích cực của Đam san, thì muốn bất kì thứ gì về sáo đều có, từ nhạc phổ, file nhạc, các loại tiêu sáo, tài liệu...nhưng đáng tiếc rằng đạo lý đơn giản này dường như hơi khó hiểu với những anh em mới tham gia.
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hungfunny.com:

Cảnh cáo thành viên này post bài không có dấu, đọc không hiểu gì hết. lần sau gặp những bài không dấu như thế này sẽ xóa thẳng tay.

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hungfunny.com:
leehonso:
hungfunny.com:

Hẳn nhiên là phải vậy!

Mới đọc tui cũng không hiểu bác này viết cái gì , nhưng khi nhìn kỹ thì bác này viết theo kiểu Telex nên như vậy . Chắc gặp rắc rối gì về bộ gõ rồi đây . Bác vô đây chơi nha : http://damsan.net/forums/thread/72.aspx

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
leehonso:
hungfunny.com:

Cảnh cáo thành viên này post bài không có dấu, đọc không hiểu gì hết. lần sau gặp những bài không dấu như thế này sẽ xóa thẳng tay.

hmmmm em có muốn viết không dấu đâu.

do bị lỗi font đó.

anh nhìn thì anh biết đó là kiểu telex mà.

cái đam săn này load hơi chậm anh à.thi thoảng bị lỗi font.

đoạn này

"

cams own anh ddax uwu ais em nhat."

có nghía là: ui.như vậy thì anh leehonso đã bật đèn xanh cho em roài.

cảm ơn anh đã ưu ái em nhất.

đó nội dung là như thế. gõ kiểu telex mà.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Tôi rất cám ơm bạn Leehon so đã có clip này. Rất tuyệt vời. Nhưng các bạn biết khó nhất trong việc làm sáo là  cái gì không? Với tôi đó là kiếm cho ra 1 cây trúc, chọn đúng kích thước, rồi về kiếm chỗ mà phơi khô 6 tháng. Nhất là các bạn ở TPHCM.

Hồi xưa tôi ở Đà nẵng, việc này cũng đã rất khó. Những lúc về quê quên đem sáo, mà thấy cảnh nên thơ quá, muốn có một cây sáo cho nhanh, lúc đó tôi đã dùng ống đu đủ.

Sau này, tôi đã nghĩ ra cách dùng ống nhựa ( ống luồn dây điện đường kính cỡ 16) để thay cho trúc. Vấn đề được giải quyết. Tôi nghĩ, nêu lên điều này để các bạn nào mê sáo đều có thể làm được.Chưa có sáo chuẩn thì tự làm vậy.

Trong sách của Nguyễn đình Nghĩa trước đây có chỉ cách làm cây sáo sol, có ghi kích thước cụ thể. Và trong đó cũng có chỉ quy tắc chung để làm 1 cây sáo. Những cuốn tái bản sau này, không được chi tiết như cuốn đầu tiên. Hiện nay sách của Nguyễn Hồng Thái cũng có chỉ cách làm cây sáo đô. Nguyên tắc chung để làm một cây sáo là : khoảng cách từ lổ thổi đến lổ bấm đầu tiên bằng khỏang cách tổng của 6 lổ bấm. Còn lại, tuỷ theo chiều dài này mà các cây sáo có các tông khác nhau.

Hiện nay trên thị trường ngoài sáo trúc còn có sáo gỗ, nhưng có lẽ họ mày mò để kiếm tông chuẩn nên các sáo gỗ không thấy có sáo fa và sáo mi. Nay bạn Leehonso có chỉ phần mềm Tune -E quả là tuyệt vời, tôi sẽ ráng kiếm.

Các bạn hãy tự làm sáo và chỉ những người khác làm sáo. nếu làm được hãy tặng những ngưòi chung quanh đễ sáo có cơ hỗi phát triển. Đến nhà ai mà bạn thấy có cây sáo nhựa làm bằng ống luồn dây diện cỡ 16, mà lổ khoét xấu òm là của tui tặng họ đó. Thấy gan chưa?  trên clip này tôi học được cách khoét sáo bằng dao mổ của bạn Lee. Cám ơn bạn rất nhiều.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

sáo thổi ngon nhất vẫn là sáo trúc.

em không có trúc. kiếm dc trúc rất hiếm.

em chỉ kiếm đc cây nứa thôi. cây nứa thì không thổi đc nhuqững âm cao như la 2. may ra thi đc son 2.

vì cây nứa mỏng lắm.

có ai tặng Hưng 1 cây sáo đi hiii.

hum nọ cô bạn sang thấy cây sáo hay hay bắt tui thổi. ai ngờ thổi xong : Hay nhỉ ? Cho Minh mượn cây sáo này vài hôm về học nhé.

vài hum sẽ trả... "

thế là... hết vũ khí để dùng roài.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Có thể do chú Nguyen Tan chưa xem nhiều topic của diễn đàn. Nên chưa rõ lắm họat động. Việc tìm được trúc để làm sáo và cho ra các cây sáo bằng và khá hơn các lọai sáo trúc tại thị trường sài gòn hiện nay là một việc khá dễ đối với damsan. Làm sáo để có các note khá chuẩn thì đã có các công thức tính, các kiến thức về vật lý âm thanh của damsan cũng đã tiếp cận khá tốt nên thường không làm theo mẫu một cách rập khuôn, vì làm theo mẫu không biết chừng nào mới làm được một cây. Cùng với những thứ đó thì mấy vi tính, hay các lọai máy đo cao độ bán khắp nơi trên thị trường với giá vài trăm nghìn thì có thể đo cao độ các note dễ dàng.Thậm chí có bạn chỉ dùng tai nghe mà khi đưa ra thử lại trên máy thì kim chỉ đúng vạch. Việc làm sáo tặng cho bạn bè thì suốt 2 năm qua, các thành viên kỳ cựu như Chuthoong, MHM, Leehonso, SaoNhua đã làm và tặng rất nhiều, con số có thể tính hằng trăm chứ không duới. Hiện giờ thì họat động này giảm xuống, vì không phải cứ ngồi làm sáo mà tặng mãi được, vì việc tặng cũng gặp nhiều vấn đề, chứ không hề đơn giản. Nếu hôm nào đó chú xem được vài bài về việc này thì sẽ rõ hơn.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Đúng rồi, hồi năm ngoái anh MHM tặng em một cây 6 lỗ một cây 10 lỗ đến giờ đã sống qua một đông một hạ, vẫn còn ngon!
Page 2 of 7 (96 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net