Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Chất liệu để hàn và đắp sáo.

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 2 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
tieusao Posted: 10-21-2009 3:14

Các bác cho em hỏi là mình khoét lỗ sáo bị sai hoặc bị rộng quá mức bây giờ muốn đắp cho cái lỗ nó kín hoặc thu nhỏ lại thì ta có thể dùng chất liệu gì cho chỗ đắp vừa mịn vừa chắc nhỉ?

Hồi trước thấy các bác trong Nam nói là dùng bột gỗ nhưng ko biết chất liệu keo dán là gì 

Ngoài bột gỗ có chất liệu gì tốt và đẹp hơn được ko nhỉ ?

Chút thắc mắc ai biết ghì trả lời giúp em. Thanks 

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hì hì cái này thì mình bít rất rõ. bạn cưa sáo thì có cái mùn cưa của nó là tốt nhất. keo thì bạn ra tiệm sắt là có. nếu bạn ở Hà Nội thì đến đường Trường Chinh, ngay góc phía đông nam ngã tư Trường Chinh- Giải Phóng, hình như là 25k 1 lọ, nó là loại nước pha keo, sắt thép nhôm đồng gỗ nhựa cái gì cũng dính tuốt, thợ mộc hay dùng cái này để chắp vá những chỗ lõm đấy.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ha em thì ngụ cư ở HN mà, thế cứ ra tiệm ban dụng cụ sắt thép rồi  hỏi loại nước pha keo là họ hiểu ý mình sao bác, bác có nhớ tên loại keo đó không thì nhớ hộ em với tại em cũng hơi ú ớ  về vấn đề này, mà sau khi trộn nó với bột tre trúc rồi đắp vào lỗ sáo nó có cứng nhanh ko bác tại em còn muốn tạo dáng cho cái chỗ đắp một hồi.  Thanks bác ^^!!
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

hề hề cứ ra chỗ anh chỉ rùi hỏi là no chỉ cho ấy mà. anh chưa dùng cái loại này đâu. nhưng mà anh nghĩ phải đợi vài phút nó mới khô

đắp lỗ sáo thì chú nên lấy 1 cây gì tròn tròn đút vào lòng ống sáo làm nền mà đắp, nhớ lót giấy hay gì đó chứ không nó dính lun cái nền đó vào thì khổ hehe. chúc chú đắp tốt hehe. anh thì chả có dùng, đắp làm gì cho mệt mà mất thẩm mĩ, khoét cây mới cho xong hĩ hĩ. 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
cám ơn ông anh nhé. em cũng muốn thử xem nó như thế nào ấy mà. mà để có lượng bột trúc để dán lại 1 lỗ sáo có khi phải cưa 1 đoạn trúc 2m thành từng miếng 2cm ấy nhờ hệ hệ
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Tiện ích upload ảnh miễn phí, không cần đăng ký! | up.anhso.net

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

tieusao:
cám ơn ông anh nhé. em cũng muốn thử xem nó như thế nào ấy mà. mà để có lượng bột trúc để dán lại 1 lỗ sáo có khi phải cưa 1 đoạn trúc 2m thành từng miếng 2cm ấy nhờ hệ hệ

trời, làm gì đến mức đó, cưa đứt 2 phát là đủ cái lỗ to uỵch, vì còn có keo nữa mà. trộn đặc đặc như hồ dùng trát tường (khác hồ xây tường nhé ) cho mau khô và dễ định hình.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
xài bông gòn với keo 502 đó, đẹp chán, pha tí màu là bố thằng nào nhận ra, ha ha ha
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

saonhua:
xài bông gòn với keo 502 đó, đẹp chán, pha tí màu là bố thằng nào nhận ra, ha ha ha

không chơi kiểu này, đã thử đắp 1 phát, dùng keo 502 trộn bột trúc hay nứa cũng ngon, đun cái ống tròn, lót giấy bóng vào trong lòng sáo, đổ bột trúc vào lỗ cần đắp, nhỏ keo 502 vào cho nó đầy lồi lên, gọt đi, khoét lại thì sẽ được lỗ nhìn tròn đẹp như thường. gọt khéo tí, vẽ mầu hay sơn lên chỗ đắp là khó phân biệt đắp hay không. chứ đắp kiểu như cái hình ở trên thì ... lởm lắm.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi:

saonhua:

không chơi kiểu này, đã thử đắp 1 phát, dùng keo 502 trộn bột trúc hay nứa cũng ngon, đun cái ống tròn, lót giấy bóng vào trong lòng sáo, đổ bột trúc vào lỗ cần đắp, nhỏ keo 502 vào cho nó đầy lồi lên, gọt đi, khoét lại thì sẽ được lỗ nhìn tròn đẹp như thường. gọt khéo tí, vẽ mầu hay sơn lên chỗ đắp là khó phân biệt đắp hay không. chứ đắp kiểu như cái hình ở trên thì ... lởm lắm.

Bạn đã thử làm mấy cách này chưa mà vội kết luận là "lởm" vậy?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
music_heal_mysoul:
ngoccuaanhoi:

saonhua:

chài, em bỉu là đắp kiểu cái hình gọt gọt khúc trúc rùi dán như bamboo flute đăng ở trên kia kìa, làm lòi ra, khó hơn mà lại không đẹp, hình cái lỗ nó đăng kìa, nhìn xấu mù, chả tròn. chứ ko phải bỉu cách của bác lởm, chỉ là em không làm cách đó thui, em làm cách của em thấy chất lượng cũng tốt, bác đọc kỹ hỉu rõ giùm em hic, oan em quá hức hức...........

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi:
music_heal_mysoul:
ngoccuaanhoi:

saonhua:

chài, em bỉu là đắp kiểu cái hình gọt gọt khúc trúc rùi dán như bamboo flute đăng ở trên kia kìa, làm lòi ra, khó hơn mà lại không đẹp, hình cái lỗ nó đăng kìa, nhìn xấu mù, chả tròn. chứ ko phải bỉu cách của bác lởm, chỉ là em không làm cách đó thui, em làm cách của em thấy chất lượng cũng tốt, bác đọc kỹ hỉu rõ giùm em hic, oan em quá hức hức...........

Thì tui cũng đang đề cập đến các cách đó luôn đó. Còn hình của Bamboo Flute post là hình vẽ thôi mà, sao mà đòi hỏi cho đẹp đc. MHM đã rất nhiều người làm theo cách này. Đẹp chán! mà còn mang tính nghệ thuật vì độ phức tạp nữa chứ.

Cách làm thì có vô số , ăn thua điều kiện của mỗi người mà áp dụng vào thôi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Ngày trước. Leehonso, MHM, Saonhua tòan  đắp kiểu đó cả. Có khi tui thấy hắn mài miếng trúc nhỏ xíu hình dáng  như trăng mùng 1, nhỏ như móng tay em bé. Hôm qua tui cũng vừa ngồi mài mấy cái chìa khóa củ, để chúng có thể mở được cái ổ khóa mới nhà tui. Mài xong mới cảm nhận được mài miếng trúc quả là công phu. Tui thấy Leehonso mài miếng trúc để làm miệng thổi của tiêu, mỏng như lá lúa, thấy Saonhua mài miếng đồng, rồi mài miếng sừng gép lại làm miệng thổi shakuhachi mỏng như dao cạo. Và nhìn thật đẹp. Tui còn thấy tên Phudu, làm cây sáo mà hắn mài trúc đắp hơn 6 lỗ.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

sẵn , em cho mấy bác xem chơi cái nắp tiêu .

Photobucket

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chụp hình xấu vãi, cóc biết focus, thấy quái gì đâu cha nội, ha ha ha
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Page 1 of 2 (26 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net