Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nơi nào bán sáo ở HN nhỉ?

rated by 0 users
This post has 63 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Mua sáo VN 10 lỗ có thêm lỗ màng kiểu TQ lại dán cả băng dính thì .......=))
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

thaisonarc208:
thoaingocpn:
Mua ở đâu chả vậy . Đam san cũng tốt mà . Còn thích ở Hà Nội thì có danh sư Lê Thái Sơn đấy . Gọi điện thoại đặt hàng ko thì liện hệ anh Shinichi trong 4rum này .
mọi người có mua thì tới thẳng nhà bác sơn ạh,chứ mua qua tay ông shinichi thì có nước bán nhà thôi,hồi e mới đỗ đh,xuống hn chưa biết gì,mua sáo của nó,kêu là thầy sơn làm rất cẩn thận,thế mà nó đưa cho con sáo tên là 10 lỗ,nhưng lại có tới..12 lỗ ạ.(1 lỗ màng,còn 1 lỗ chắc thầy sơn ko để ý khoét nhầm,cái này chắc thầy làm hỏng nên thầy cho,thế là nó dán cái băng dính vào che đi),và rồi nó bán cho e cái sáo đấy với giá....200k.chán

có chuyện này nữa à? mình rất tò mò muốn xem cây sáo ấy, bạn có thể up hình cho mọi người xem không? theo mình thì sáo đẹp mr Sơn không có đâu, bác ây chỉ có sáo chuẩn thôi, muốn đẹp và chuẩn thì mr Đông lì là ngon nhất hé hé

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

thaisonarc208:
thoaingocpn:
Mua ở đâu chả vậy . Đam san cũng tốt mà . Còn thích ở Hà Nội thì có danh sư Lê Thái Sơn đấy . Gọi điện thoại đặt hàng ko thì liện hệ anh Shinichi trong 4rum này .
mọi người có mua thì tới thẳng nhà bác sơn ạh,chứ mua qua tay ông shinichi thì có nước bán nhà thôi,hồi e mới đỗ đh,xuống hn chưa biết gì,mua sáo của nó,kêu là thầy sơn làm rất cẩn thận,thế mà nó đưa cho con sáo tên là 10 lỗ,nhưng lại có tới..12 lỗ ạ.(1 lỗ màng,còn 1 lỗ chắc thầy sơn ko để ý khoét nhầm,cái này chắc thầy làm hỏng nên thầy cho,thế là nó dán cái băng dính vào che đi),và rồi nó bán cho e cái sáo đấy với giá....200k.chán

bác có nhầm với lỗ định âm ko nhỉ. Gọi là sáo 10 lỗ là 10 lỗ bấm chứ đếm hết thì sáo phải có 12 - 13 lỗ (1 lỗ thổi + 10 lỗ bấm + 1-2 lỗ định âm)

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Chapi:

thaisonarc208:
thoaingocpn:

bác có nhầm với lỗ định âm ko nhỉ. Gọi là sáo 10 lỗ là 10 lỗ bấm chứ đếm hết thì sáo phải có 12 - 13 lỗ (1 lỗ thổi + 10 lỗ bấm + 1-2 lỗ định âm)

Tui nghĩ chắc là bác đếm nhầm rồi, chắc bác đếm tuốt tuồn tuột tất cả các lỗ đó hả, thế thì có khi phải có đến 13 lỗ có dư ấy chứ, ấy cũng nên rút kinh nghiệm các bác lần sau có bán sáo giao sáo cho người ta thì cũng nên dành vài phút ít ỏi để giới thiệu cho người ta sơ qua về cây sáo trúc nhé. Theo mình biết thì thời gian đó thầy chưa bao giờ khoét sáo có lỗ màng, còn thì lúc đó thầy hay dùng băng dính dán 1 - 2 lỗ thăng giáng lại tại nhiều người mới học chưa cầm được nên thầy dán tạm lại rồi chẳng gỡ ra, chứ còn qua tay Shinnichi chuyển thì đã khá yên tâm về chất lượng + hình thức rồi.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
chắc chắn là ko nhầm đâu ạh,nếu tính cả lỗ định âm và tiếng chim thì sẽ cộng thêm 2 lỗ nữa ạh,vậy túm lại cả cây sẽ có tới 14 lỗ ạ,1 lỗ thổi,1 lỗ màng,1 lỗ định âm và...11 lỗ bấm(em có 10 ngón tay thui,hix),chắc chắn là cây này khoét nhầm,giữa lỗ 4 và 5 có 1 lỗ,giữa 5 với 6 lại thêm 1 lỗ,hết bít lun,...200k ạh
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thaisonarc208:
chắc chắn là ko nhầm đâu ạh,nếu tính cả lỗ định âm và tiếng chim thì sẽ cộng thêm 2 lỗ nữa ạh,vậy túm lại cả cây sẽ có tới 14 lỗ ạ,1 lỗ thổi,1 lỗ màng,1 lỗ định âm và...11 lỗ bấm(em có 10 ngón tay thui,hix),chắc chắn là cây này khoét nhầm,giữa lỗ 4 và 5 có 1 lỗ,giữa 5 với 6 lại thêm 1 lỗ,hết bít lun,...200k ạh

Bác nói vậy là quá oan cho mình rồi nhé, khi đi mua sáo cho các bạn mình đều hỏi rõ loại sáo bạn cần dùng, mình bán rất nhiều sáo cho rất nhiều người rồi nhưng chưa lần nào gặp trường hợp như bạn nhé, nếu mình đoán ko nhầm thì cây sáo bạn đặt mua là loại sáo màng của VN, cây sáo đấy nó có một lỗ ở giữa lỗ thổi và các lỗ bấm cho nên mình đã bịt nó lại để bạn thuận tiện trong việc tập thổi, thứ 2 là vị trí ngón cái của bàn tay trái có 2 chố bấm mở thì mình đã giải thích cho bạn rằng đây là 2 lỗ 1 là chơi theo kiểu việt mình thì nó y như cây 10 lỗ, còn lỗ thứ 2 là lỗ mở và vuốt ngón sib, kiểu này là do thầy Phan nghĩ ra và được thầy Sơn ứng dụng vào cây sáo, cây sáo của mình cũng có đầy đủ các lỗ như của bạn, mình mua sáo cho ai chưa bao giờ sáo bị lỗi lỗ bấm cho nên bạn xem lại đơn đặt hàng của bạn nhé, nếu bạn có vấn đề gì thì bạn cứ nói thẳng ra. Trên damsan này rất nhiều người mua sáo thầy Sơn qua mình nên bạn cứ thẳng thắn nói ra quan điểm của bạn để anh em đã từng mua và đặt hàng xem có ai bị lỗi hay sai đơn ko nhé

Thân

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thaisonarc208:
thoaingocpn:

Mà mình nói thêm cho bạn luôn là một cây sáo mình mua nhà thầy đã dao động từ 100 đến 150k tùy từng cây, cộng với việc mình về phải đánh lại lỗ, quấn dây cho bạn, tiền gửi bưu điện và tiền xăng xe đi lại thì 200k hoàn toàn ko có gì là sai, trên damsan các anh ấy cũng bán giá 100 đến 200k, mà cũng xin thưa rằng sáo bạn mua qua đường bưu điện, lần đấy mình đã tốn mất gần 50k để gọi điện hướng dẫn cách cầm và giải thích cho bạn, bạn đã đồng ý thì mình mới gửi cho bạn, giờ bạn đang ở HN đúng ko, bạn mang cây sáo tới tận nhà thầy Sơn, nếu cây sáo của ban bị làm lỗi thì mình tặng ko bạn và trả lại bạn 200k, còn nếu ko đúng bạn phải xin lỗi mình vì cái từ " cho " của bạn mình nghe rất bực mình đó, nếu bạn cần thiết bạn gọi ngay cho thầy rồi hỏi xem cây sáo của bạn đúng là sáo lỗi do khoét thừa lỗ không rồi đem cây sáo tới nhà thầy đo bằng máy xem nó có chuẩn ko, mình nói cho bạn biết là cây sáo đấy của bạn thầy đựng hẳn trong hộp giấy, mình lấy danh nghĩa là mua cho mình rồi thầy chọn cho, mình tess sáo đàng hoàng. Shinichi bán sáo chưa bao giờ có khái niệm " đem của cho " đi bán sáo đâu nhé, cho nên lúc chưa kiểm chứng mong bạn đừng phát ngôn bừa bãi làm ảnh hưởng tới mình và ảnh hưởng tới cả thầy, cây sáo mà thầy Sơn hay dùng cũng quấn băng dính đầy kia kìa, nó cũng là cây sáo có màng đấy bạn ạ, bạn thì mặc cả giá cả, vùa muốn chơi nhạc việt vừa muốn chơi được nhạc trung, mình muốn tiết kiệm tối đa cho bạn và cũng thuận tiện vè sau cho bạn nên mới tư vấn cho bạn cây sáo đấy cho nên bạn đừng có suy diễn " ai cũng giống mình " nhé, làm vậy không hay tí nào đâu. Ngày mai mình mong bạn mang cây sáo của bạn đến nhà thầy để trả lại sự trong sạch cho mình nhé, mình ko muốn cái kiểu làm ơn mắc oán, tiền mất tật mang, riêng cây sáo của bạn đã 100k + phí vẫn chuyển, tiền mua ống nhựa đựng sáo, phôtô tài liệu, quấn dây, tiền xăng xe đi lại gần 20km và riêng bạn vì mình thấy nhiệt tình với cây sáo nên mình đã gọi điện chỉ bảo tận tình mất tiền điện thoại gần 30 phút ) bạn thử tính xem mình lãi hay là lỗ hả bạn

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Photobucket

Đây là hình ảnh cây sáo mà mình thích nhất, bạn nhìn xem có giống cây của bạn ko nhé

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

thaisonarc208:

Mình biết đến Bác Sơn chắc cũng khoảng hơn 20 năm rồi, mình nhớ hồi xưa Bác hay khoét lỗ Si giáng ( là lỗ nằm giữa lỗ 6 và lỗ 5), Trong một số bản nhạc lại dùng thêm La giáng nên phải khoét thêm lỗ giữa lỗ 5 và lỗ 4, Thực ra tuy vào việc sử dụng bản nhạc nào thì mình sử lý, việc gián băng dính là chuyện bình thường ( hơi xấu 1 tý nhưng đến bản nhạc có nốt Si giáng mà miết ngón tay cái thì nghe hay hơn). Chắc bạn mới học lại gặp sáo 10 khó cầm nên bức xúc là phải, thôi mua thêm cây nữa đi cho có sự so sánh.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ganon:

thaisonarc208:

Mình biết đến Bác Sơn chắc cũng khoảng hơn 20 năm rồi, mình nhớ hồi xưa Bác hay khoét lỗ Si giáng ( là lỗ nằm giữa lỗ 6 và lỗ 5), Trong một số bản nhạc lại dùng thêm La giáng nên phải khoét thêm lỗ giữa lỗ 5 và lỗ 4, Thực ra tuy vào việc sử dụng bản nhạc nào thì mình sử lý, việc gián băng dính là chuyện bình thường ( hơi xấu 1 tý nhưng đến bản nhạc có nốt Si giáng mà miết ngón tay cái thì nghe hay hơn). Chắc bạn mới học lại gặp sáo 10 khó cầm nên bức xúc là phải, thôi mua thêm cây nữa đi cho có sự so sánh.

Bạn nói hoàn toàn đúng, lỗ đấy dùng để miết ngón vì nốt sib mở theo kiểu bình thường thì ho thể nào miết được nên thầy Phan đã nghĩ ra lỗ đấy, lỗ này đặc biết là thích hợp với những bản nhạc tàu, mà khi mình hỏi thì bác ấy kêu là thích nhạc tàu, hỏi mua sáo thì cứ bảo tùy anh cho nên mình đã tư vấn cho bác ấy mua cây sáo 10 lỗ của VN mình nhưng thêm một lỗ màng và một lỗ sib khi chơi nhạc Việt thì bịt cái lỗ màng ấy vào còn khi chơi nhạc tàu thì bỏ nó lắp màng vào, trên thực tế thì rất ít gặp những bài có lỗ Fa thăng mà đa số là mib và sib cho nên mới cần phải làm thêm lỗ đấy, cây sáo trên của tui cũng ko khác gì cây sáo của bác gọi theo cái tên thì có thể gọi là tương đối đa nằng, mang đi đâu thì chỉ cần 1 cây sáo, 1 túi màng và 1 lọ keo là chơi được cả ta cả Việt mà ko hề ảnh hưởng tới chất lượng cây sáo. Đây ko phải là do lỗi của tôi mà hoàn toàn là do lỗi của bác

Thứ nhất đặt mua sáo theo tư vấn và sau khi tư vấn đã quyết định mua, sau khi sao đến nơi thì hỏi thì lại bảo hài lòng với cây sáo, giờ thì lại bảo bán sáo lỗi

Thứ 2 là tôi còn rất cẩn thận gọi điện hướng dẫn và phân tích cho bác rồi gửi kèm bản nhac + tài liệu hướng dẫn sử dụng sáo 10 lỗ cho bác

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Shinichi:
ganon:

thaisonarc208:

Bạn nói hoàn toàn đúng, lỗ đấy dùng để miết ngón vì nốt sib mở theo kiểu bình thường thì ho thể nào miết được nên thầy Phan đã nghĩ ra lỗ đấy, lỗ này đặc biết là thích hợp với những bản nhạc tàu, mà khi mình hỏi thì bác ấy kêu là thích nhạc tàu, hỏi mua sáo thì cứ bảo tùy anh cho nên mình đã tư vấn cho bác ấy mua cây sáo 10 lỗ của VN mình nhưng thêm một lỗ màng và một lỗ sib khi chơi nhạc Việt thì bịt cái lỗ màng ấy vào còn khi chơi nhạc tàu thì bỏ nó lắp màng vào, trên thực tế thì rất ít gặp những bài có lỗ Fa thăng mà đa số là mib và sib cho nên mới cần phải làm thêm lỗ đấy, cây sáo trên của tui cũng ko khác gì cây sáo của bác gọi theo cái tên thì có thể gọi là tương đối đa nằng, mang đi đâu thì chỉ cần 1 cây sáo, 1 túi màng và 1 lọ keo là chơi được cả ta cả Việt mà ko hề ảnh hưởng tới chất lượng cây sáo. Đây ko phải là do lỗi của tôi mà hoàn toàn là do lỗi của bác

Thứ nhất đặt mua sáo theo tư vấn và sau khi tư vấn đã quyết định mua, sau khi sao đến nơi thì hỏi thì lại bảo hài lòng với cây sáo, giờ thì lại bảo bán sáo lỗi

Thứ 2 là tôi còn rất cẩn thận gọi điện hướng dẫn và phân tích cho bác rồi gửi kèm bản nhac + tài liệu hướng dẫn sử dụng sáo 10 lỗ cho bác

về vấn đề sáo có 11 lỗ,tôi nhận là mình sai vì ko biết có vụ Si giáng này,nhưng t không thể chấp nhận cái kiểu nói 1 đằng làm 1 nẻo kia đc,thứ nhất,tôi KHÔNG HỀ đặt cậu 1 cây 10 lỗ,vì tôi là người thuận tay trái giống mão mèo,ko thể chơi đc 10 lỗ giống mọi người,tôi đặt 1 cây 6 lỗ sáo sol,vậy mà tới nơi cậu đưa cho cây La 11 lỗ,và xin hỏi là cậu gọi điện tư vấn cho tôi bao h,làm sao cậu biết tôi thĩx chơi cả nhạc việt lẫn nhạc trung,cậu gửi cho tôi bản nhạc nào bao h hả,sao điêu thế.lại còn cái bưu điện gì ở đây,cậu đưa tôi cái sáo trụi lủi,làm gì có dây nhợ,ống đựng gì ,hôm đó mua bán ngay tại cái đất hà nội này,cậu gọi điện tư vấn rồi chỉ cách cầm bao h mà mất 30 phút?cậu mất gì cho tôi mà bảo mất 50k,hôm gặp c trên đg,thấy c bán sáo,kêu là hàng chất lượng của thầy sơn làm,bán 150k,thế mà khi gặp lại bán cây 200k,nói thật,chỉ vì thấy cậu đi xe máy tới,t ko tiện trả lại nên đành phải lấy,hài lòng bao h mà kêu là hài lòng,ai hài lòng khi mua 1 cái sáo mà ko thể chơi nổi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

thôi,ko tranh cãi nữa,mất tình anh em,coi như cả 2 bên đều có lỗi sai cả,lần sau nhớ c chú ý đưa đúng sáo là đc,t thì dán băng dính,làm cây la 6 lỗ vậy,hơi mất thẩm mĩ tí nhưng đc cái là âm chuẩn.lại muốn mua thêm 1 cây sáo do của thầy sơn rồi mà chả bít nhà thầy ở đâu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thaisonarc208:
Shinichi:

thaisonarc208:

về vấn đề sáo có 11 lỗ,tôi nhận là mình sai vì ko biết có vụ Si giáng này,nhưng t không thể chấp nhận cái kiểu nói 1 đằng làm 1 nẻo kia đc,thứ nhất,tôi KHÔNG HỀ đặt cậu 1 cây 10 lỗ,vì tôi là người thuận tay trái giống mão mèo,ko thể chơi đc 10 lỗ giống mọi người,tôi đặt 1 cây 6 lỗ sáo sol,vậy mà tới nơi cậu đưa cho cây La 11 lỗ,và xin hỏi là cậu gọi điện tư vấn cho tôi bao h,làm sao cậu biết tôi thĩx chơi cả nhạc việt lẫn nhạc trung,cậu gửi cho tôi bản nhạc nào bao h hả,sao điêu thế.lại còn cái bưu điện gì ở đây,cậu đưa tôi cái sáo trụi lủi,làm gì có dây nhợ,ống đựng gì ,hôm đó mua bán ngay tại cái đất hà nội này,cậu gọi điện tư vấn rồi chỉ cách cầm bao h mà mất 30 phút?cậu mất gì cho tôi mà bảo mất 50k,hôm gặp c trên đg,thấy c bán sáo,kêu là hàng chất lượng của thầy sơn làm,bán 150k,thế mà khi gặp lại bán cây 200k,nói thật,chỉ vì thấy cậu đi xe máy tới,t ko tiện trả lại nên đành phải lấy,hài lòng bao h mà kêu là hài lòng,ai hài lòng khi mua 1 cái sáo mà ko thể chơi nổi

Nếu bác thuận tay trái thì đúng là ko dùng sáo 10 lỗ thường được rồi :D lần sau cẩn  thận nhé :D

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
mình cũng hơi nóng quá,xl mọi người,nhưng thực sự là mình rất thèm có 1 cây thật chuẩn,mình đã đổ vào đầu tư mấy cây sáo cả triệu bạc,mà chả đc cây nào ra hồn cả,nên cảm thấy rất nản,h thèm 1 cây c thật ngon mà chả đào đâu ra.chán
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thaisonarc208:
thực sự là mình rất thèm có 1 cây thật chuẩn,mình đã đổ vào đầu tư mấy cây sáo cả triệu bạc,mà chả đc cây nào ra hồn cả

Cây sáo bạn muốn là theo chuẩn gì mới được :

Phương tây

Hay Trung Quốc

Hay ngũ cung dân tộc Việt của mình

Hay là một chuẩn riêng do bạn tự đặt ra ( nếu theo chuẩn này thì kinh nghiệm là bạn phải liệt kê rõ tần số của từng lỗ ra mới được ) !!!

Nếu bạn ngay từ bước đầu tiên chưa xác định rõ được là bạn muốn chuẩn gì thì bạn sẽ còn tốn bạc triệu dài dài đó bạn àh !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 3 of 5 (64 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net