Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Ăn xin...một trải nghiệm, một trò chơi khá vui

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
minhthanh_th Posted: 09-19-2009 22:19
Tôi xin kể cho các bạn một câu chuyện hơi khó tin một chút, hơi khác lạ một chút nhưng hoàn toàn là sự thật. Vào một ngày trời hơi lành lạnh 3/3/2009, lúc đó tôi đang học lớp 10, sau nhiều tuần dự định, lên kế hoạch, tôi cũng một người bạn chơi khá thân đã đi đến quyết định chiều nay sẽ bỏ học thêm toán để thực hiện chuyến hành khất khá đặc biệt này. Buổi chiều tôi vẫn ăn mặc như bình thường, nhưng trong cặp có mang 1 mũ cối, 1 bộ quần áo cũ, một ống bơ sắt và tất nhiên là cả cây sáo yêu quí của mình. Sau đó tôi đã đến trung tâm thương mại và vào phòng vệ sinh thay đồ,, lên tuyến xe buýt số 1 cùng người bài kia( tên Quyết, ở cẩm thủy- cùng lớp) đến sầm sơn để ăn xin, tôi thổi sáo mấy bài bèo dạt mây trôi, tiếng hát giữa rừng pác bó, mấy người nghe còn hát theo Hj`, và tất nhiên là cho chúng tôi tiền người ít nhất là 500 nhiều nhất là 5.000vnd... Chuyến đi đã thành công với số tiền kiếm được trong 30' ăn xin là khoảng 25.00vnd, vì trời lạnh mà bạn tôi chơi có quả áo cộc nên đã phải dừng chuyến đi. Tuy số tiền không nhiều( tiền xe buýt mất 20.000) nhưng nó đã cho chúng tôi nhiều niềm vui, và một cảm giác rất hay, thú vị. Cảm giác 1 lần được làm nghề ăn xin he he he( cảm giác này hay lắm.... mà công nhận chúng tôi làm giả như thật luôn không ai nghi ngờ được..:d, ai mà muốn thử phải cẩn thận vào mà tốt nhất là đi xa nhà không có người ta đánh cho thì khốn he he)......
Let's smile
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Đấy ko phải ăn xin, đấy là nghệ sỹ đường phố :D các bác bỏ công sức ra thì được tiền là đúng rồi, hì.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Hehe! Em cũng đã có ý định này từ lâu. Không ngờ đã có người làm trước rùiBig Smile
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Câu chuyện của tui thì cũng có thật. Cách đây chừng 2 năm. Tui thường xuyên ra công viên để tập sáo. có khi thổi một mình, có khi mọi người ra rất đông. Tui đã tập sáo ở công biên Hòang Văn Thụ 1 năm. Nên những nguời thường tới công viên và nhân viên ở đây ai cũng biết tui. Hôm đó trời mưa, công viên vắng lặng. Chỉ mình tui đứng một mình đứng dưới gầm cầu tập sáo. Một lúc hết mưa, tui lại ra ghế đá. Trời lúc này vẫn chưa sáng. Trong công viện lại càng tối hơn tuy là mới 8 giờ sáng. Tui đang cuối mặt xuống để xem bài mục dân tân ca chép trên quyển vở chép nhạc đã cũ nát của tui. Đang châm chú, thì thấy có một người đứng bên cạnh. Tui ngẫn mặt lên. Thấy nguời đàn ông chừng 35 hay 40 tuổi. Tay cầm bị sữa đậu nành. Tay kia đưa vào túi áo sơmi củ móc ra 2 nghìn đồng đưa cho tui. Khi tui ngước nhìn lên, thấy tui mắt đeo kính cận ông ta vội rụt tay về và hỏi. "Anh thổi sáo cho vui hả". Tui nói "dạ em thổi cho vui". Ông ta nhét lại 2 nghìn vào túi, không nói thêm câu nào, đi về phía quán càfe, ngồi trên bãi có đối diện quá cafe nhìn vào trong quán và uống bị sữa trên tay. Tui nhìn kỹ lại, thấy quần áo ông to cũ kỹ và khá dơ, có lẽ lâu ngày không giặt. Tui nghĩ, hôm nào đó, tui sẽ đến một công viên lạ nào đó. bỏ kính cận, để ống bơ trước mặt, ngồi thử 1 ngày coi được bao nhiêu. Nếu khá, chắc tui bỏ cái nghề tin học này.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bài này thú vị thật đấy.

Cách đây không lâu khi anh em đang tập sáo ở hồ.có em và 1 cậu nữa có chú nhóc đi qua thấy thích nó ngồi lại nghe một cách chăm chú.trông nó ngây thơ lắm.đc một lát chú ta đứng lên làm mc.cứ như thật ấy không phải bọn em xui mà nó cầm cái mũ ngửa lên rồi hô to "ai nghe sáo lấy tiền đi" một lát sau lại hô lại" ai nghe sáo trả tiền đi".Trông thấy thế ai đi qua cũng cười vì bọn em tập ở đó thường xuyên nên nhiều người cũng quen rồi.Em định bảo nó ngồi xuống thì lại nghĩ cũng chẳng sao mình cũng làm việc chân chính.hầu như là người ta không cho mà chỉ cười chỉ có một bà già móc tói cho 2k.thằng bé ngoan đưa tiền cho tụi em.lúc đo cũng thấy rất vui rồi bảo thằng bé cầm lấy mua kẹo.

Em nghĩ.người ta làm phúc cho nhà chùa hay người hành khất cũng chỉ mong nhận được cái phúc của trời đất như thế cũng chẳng khác gì ăn xin.thế nên có đi ăn xin hay nghệ sĩ đường phố thì cũng không có gì phải ngại.

Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Tướng tui mà ôm cây tiêu ra thổi, đi ăn mày chắc bị người ta đuổi đánh quá. Cool
NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác tieukiem mà ôm cây tiêu ngồi lúc trời tối chắc chắn bị nhốt lại, vì người ta tưởng nhầm con gấu đang gặm mía.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Hè hè em cũng không có tướng ăn xin lắm nhưng mà công nhận hôm đó hóa trang như thật mấy xe ôm gần bến xe buýt thì tin sái cổ... lại còn hỏi sáng nay các chú ăn xin ở đâu... haah aa ... nói đúng ra sự thành công nhờ thằng bạn cùng lớp em nó ăn mặc giản dị quá nên trông giống ăn xin thiệt... đằng đằng bố nó hiệu trưởng 1 trường cấp 3 vậy mà rất giản dị hiii... 
Let's smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ra đường thổi giúp vui thì được . Còn muốn thử cảm giác làm cái bang một lần cho biết thì phải cẩn thận, coi chừng giang hồ nó đánh cho mỏ máu không Tongue Tied Đất nào cũng có thổ địa . Mấy bạn  tay chân lành lặn mà chưa đóng tiền bảo kê , ở chổ khác đến kiếm ăn dể bị kiếm chuyện lắm đó. Bạn nào đã thử đc cảm giác ăn xin rồi mà may mắn trở về đc thì chắc cũng đủ rồi hé, khỏi thử lần thứ hai. Khuyên thật lòng đó Big Smile.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

bác nói thế ai dám đi hành khất nữa.

Như bên ấn độ các ông trùm bắt cóc trẻ con rồi đánh cho tàn phế rồi bị đưa đi ăn xin tiền xin đc về hết tay các ông trùm nói là ăn xin nhưng khoản này cũng không phải ít,

còn bên việt nam chắc cũng không đến nỗi thế.các bác có hành tẩu thì nên cẩn thận một chút thôi cùng lắm là  bị người ta đuổi.

Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

tieukiemgiangho:
Tướng tui mà ôm cây tiêu ra thổi, đi ăn mày chắc bị người ta đuổi đánh quá. Cool

Chà vác cây tiêu cỡ 1tr ngồi vỉa xin ăn, chắc phải bo bác cỡ ô tô, biệt thự trở lên quá.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ke ke, em mà ngồi đi ăn xin mà thằng nào mon men đến gần nó thấy cái ống tuýp thông lòng mà Ngoccuaanhoi tặng với cả con dao "gọt trầu" trong túi thì sợ chết khiếp mất!

Mà dễ cũng phải quy định chiều cao với cân nặng để đi ăn xin quá! chứ người em thì cũng xấp xỉ cỡ người bác tiêukiếm :D

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nói đến vóc dáng chuẩn để có thể đi làm cái bang thì các bác cứ nhìn tui là đù chuẩn. Vừa gầy vừa đen, chỉ cần bỏ kính ra là đủ.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Nếu hôm nay đẹp trời (tức là hong có mưa lạnh cóng) thì HTB tui cũng đi ăn xin thử 1 lần cho biết với anh em. Lâu lắm ko thổi sáo ghiền thiệt đó, coi như mình tập sáo và ai nghe mình chơi thì trả tiền, chứ hong phải "xin". làm thử 1 lần xem có thằng nào nó rượt oánh mình hong. Tướng tui dạo nỳ ốm nhom (mất 5kg) và ăn mặc như...Cái Bang chính gốc !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác có ốm đi 20ký thì người ta vẫn gọi là béo. Có lần tui nghe một nguời nói. Con nai có mập thì người ta cũng gọi nó là nai, Hà mã có ốm cũng là hà mã. Ý tui nói là cái tạng người bác nó đã thế rồi thì khó mà thay đổi. Tui không có ý gì khác đâu. Có gì thì anh em về VN thanh tóan. Hihi dù sao bác muốn về VN đập con rùa này thì cũng phải tốn cả 1000 đô. Coi ra rùa tui cũng có giá.
Page 1 of 2 (26 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net