Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

shop tiêu saonhua

rated by 0 users
This post has 331 Replies | 9 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Chào saonhua

Cám ơn cây Tiêu mà chú đặc biệt làm riêng cho chị nhiều nhé, hôm qua chưa kịp cám ơn mà chú đã lặng lẽ ra về lúc nào ko biết nữa. Thứ 3 chị sẽ chuyển khỏan cho chú nhé vì mai đi họp ở nhà máy rồi. Chị sẽ ráng luyện hơi để thổi đc ít nhất 1 bài bằng cây tiêu của chú làm :)

Saodieucaonguyen
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Song replied on 10-04-2009 9:14 | Locked

Đúng là mấy cây tiêu này chất lượng vừa tốt mà cái vỏ cũng ghiền...hix, không biết thổi tiêu nhưng nhìn thèm quá...

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua replied on 10-04-2009 11:40 | Locked
nếu còn chơi sáo thì nhất định 1 ngày nào đó bạn cũng sẽ thử chơi tiêu cho xem, hihihi
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua replied on 10-04-2009 11:41 | Locked
saodieucaonguyen:

Chào saonhua

Cám ơn cây Tiêu mà chú đặc biệt làm riêng cho chị nhiều nhé, hôm qua chưa kịp cám ơn mà chú đã lặng lẽ ra về lúc nào ko biết nữa. Thứ 3 chị sẽ chuyển khỏan cho chú nhé vì mai đi họp ở nhà máy rồi. Chị sẽ ráng luyện hơi để thổi đc ít nhất 1 bài bằng cây tiêu của chú làm :)

cám ơn chị nha, đó là quà tặng đặc biệt của em dành cho ng đặc biệt như chị, cho nên free, chỉ cần chị thổi đc, đó là món nợ lớn nhất của chị đối với em, ha ha ha
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Broken Sounds replied on 10-04-2009 21:10 | Locked
...wow..thì ra leehonso và saonhua là 2 cao thủ của DamSan...trưa hôm qua sau khi sắm được cây tiêu thì ve reg cái nick mới biết điều đó...đa tạ hai cao thủ đã giúp tui,chưa biết mô tê gì hết nên đâu biết chọn tiêu như thế nào,sao một hồi loay hoay và vất vả chọn lựa thì mình quyết định.............theo ý của lee..hihihi.....thank lee nhiều lắm..ah, khi nào tui thổi kêu chút chút nhất định sẽ nhờ saonhua mod lại cây tiêu dùm nha, saonhua hứa rùi đó nha...kaka....
----SYNTH ENVIRONTMENT-------- Trong âm nhạc có toán học hay không? Có, giữa toán học và âm nhạc có nhiều cái chung, bắt đầu từ chiều dài của cung đàn và nốt nhạc và kết thúc bởi sự đối xứng trong các đại hợp xướng của Jóhann Sebástian Bach.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc replied on 10-04-2009 21:17 | Locked
Cây tiêu Saonhua làm cho chị Saodieucaonguyen rất dễ thổi. Đưa vào là kêu ngay. Cây đó lại ít tốn hơi. Rất thích hợp cho cánh nữ nhi như chị.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Broken Sounds:
...wow..thì ra leehonso và saonhua là 2 cao thủ của DamSan...trưa hôm qua sau khi sắm được cây tiêu thì ve reg cái nick mới biết điều đó...đa tạ hai cao thủ đã giúp tui,chưa biết mô tê gì hết nên đâu biết chọn tiêu như thế nào,sao một hồi loay hoay và vất vả chọn lựa thì mình quyết định.............theo ý của lee..hihihi.....thank lee nhiều lắm..ah, khi nào tui thổi kêu chút chút nhất định sẽ nhờ saonhua mod lại cây tiêu dùm nha, saonhua hứa rùi đó nha...kaka....

Cứ tà tà mà học nha huynh, đừng dục tốc là được. 11h Sáng các chủ nhật, huynh cứ ra công viên Tao Đàn chơi rồi em hướng dẫn thêm cho. Đamsan không có định hướng chuyên nghiệp vì vậy anh đừng dùng từ "cao thủ" nghe dễ xa cách lắm!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Broken Sounds replied on 10-05-2009 11:43 | Locked
...Uhm,lee nói đúng rùi...không thể gấp gáp được...''Dục tốc bất đạt'' mà...đã 2 ngày rùi mà mình chưa thổi được note nào ra hồn cả...với lại càng tập trung thổi thì đầu óc quay cuồng(chắc do não thiếu......................oxygen), chóng mặt..mờ mắt....hic..hic...Mặc kệ, lỡ iu âm thanh  trầm trầm của nó rùi,từ từ rùi cũng sẽ được thui....cũng cố gắng mau biêt thổi để còn đặt hàng saonhua 1 cây khác khủng khủng chút để vừa làm của quý, vừa làm nhạc cụ  và đảm nhận luôn việc trở thành "vũ khí lạnh" để  hộ thân luôn kaka....nghe đồn là "Tiêu Tùng Saonhua" có 1 cây khủng lắm mà, saonhua ơi ! Hôm nào rãnh rang cho mình qua mở mang tầm mắt với nha !!! Hihi.....
----SYNTH ENVIRONTMENT-------- Trong âm nhạc có toán học hay không? Có, giữa toán học và âm nhạc có nhiều cái chung, bắt đầu từ chiều dài của cung đàn và nốt nhạc và kết thúc bởi sự đối xứng trong các đại hợp xướng của Jóhann Sebástian Bach.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi replied on 10-05-2009 14:35 | Locked
á á , saonhua tên giống mình đến 2/3 hả hehe. bác sáo nhựa cho em nick cái, em có việc cần hỏi, cho em cả nick bác leehonso nhé hic. em chưa biết thổi tiêu nên chưa dám mua tiêu, đang vọc sáo cái đã hihi. bác cho em nick để em hỏi việc khá quan trọng với em, mong bác lắm. hay là bác add nick em cũng được, ngoccuaanhoi2002.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

ngoccuaanhoi:
ngoccuaanhoi2002.

Hotmai, Yahoo hay Gmail vậy bác !? 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Broken Sounds:
.với lại càng tập trung thổi thì đầu óc quay cuồng(chắc do não thiếu......................oxygen), chóng mặt..mờ mắt....hic..hic...Mặc kệ, lỡ iu âm thanh  trầm trầm của nó rùi,từ từ rùi cũng sẽ được thui..

hix, nếu vậy là anh đi đúng hướng rồi đó, hồi đầu em tập xong thì buồn ngủ ghê lắm, phải đến 3 tháng sau em mới bớt đc, và cũng vì cái âm thanh êm dịu này mà em bỏ hẳn sáo sang tập tiêu luôn đó anh àh!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua replied on 10-07-2009 1:31 | Locked

Broken Sounds:
...Uhm,lee nói đúng rùi...không thể gấp gáp được...''Dục tốc bất đạt'' mà...đã 2 ngày rùi mà mình chưa thổi được note nào ra hồn cả...với lại càng tập trung thổi thì đầu óc quay cuồng(chắc do não thiếu......................oxygen), chóng mặt..mờ mắt....hic..hic...Mặc kệ, lỡ iu âm thanh  trầm trầm của nó rùi,từ từ rùi cũng sẽ được thui....cũng cố gắng mau biêt thổi để còn đặt hàng saonhua 1 cây khác khủng khủng chút để vừa làm của quý, vừa làm nhạc cụ  và đảm nhận luôn việc trở thành "vũ khí lạnh" để  hộ thân luôn kaka....nghe đồn là "Tiêu Tùng Saonhua" có 1 cây khủng lắm mà, saonhua ơi ! Hôm nào rãnh rang cho mình qua mở mang tầm mắt với nha !!! Hihi.....

cũng ko phải là khủng lắm đâu, ngoài tiếng hay trúc tốt thì nó còn có 1 ý nghĩa về mặt tinh thần nên em quí nó vậy đó mà.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
sharelife replied on 10-07-2009 8:44 | Locked

Nhìn hình thấy hình như tiêu của anh saonhua làm là loại tiêu gì mà dài và bự quá!

Không biết anh có làm loại tiêu 6 lỗ ngắn ngắn (khoảng chừng 25-30cm) ko? Em có chừng 150-200k thì có thể đủ để làm 1 cây tiêu ko anh? Người mới như em thì nên dùng tiêu nào để dễ tập? (em thì chỉ khoái tiêu bình thường, được đánh bóng, với lại khắc (trên cây tiêu 5k em mua ở nhà sách nó in cái hình chú bé cỡi trâu coi cũng khoái lắm) một vài họa tiết đơn giản)

Em mới tập tành làm quen, đã mua cây tiêu 5k ở nhà sách nhưng có mấy nốt thổi hoài vẫn ko lên, sau đó đi mua thêm cây sáo (cũng loại có 6 lỗ bấm luôn) giá mắc hơn 1 ngàn cũng tại nhà sách luôn, tập thử thấy thổi lớn hơn nhưng tốn hơi quá và cũng có mấy nốt cao thổi vẫn ko dc.

Cám ơn anh.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Chapi replied on 10-07-2009 8:53 | Locked
sharelife:

Nhìn hình thấy hình như tiêu của anh saonhua làm là loại tiêu gì mà dài và bự quá!

Không biết anh có làm loại tiêu 6 lỗ ngắn ngắn (khoảng chừng 25-30cm) ko? Em có chừng 150-200k thì có thể đủ để làm 1 cây tiêu ko anh? Người mới như em thì nên dùng tiêu nào để dễ tập? (em thì chỉ khoái tiêu bình thường, được đánh bóng, với lại khắc (trên cây tiêu 5k em mua ở nhà sách nó in cái hình chú bé cỡi trâu coi cũng khoái lắm) một vài họa tiết đơn giản)

Em mới tập tành làm quen, đã mua cây tiêu 5k ở nhà sách nhưng có mấy nốt thổi hoài vẫn ko lên, sau đó đi mua thêm cây sáo (cũng loại có 6 lỗ bấm luôn) giá mắc hơn 1 ngàn cũng tại nhà sách luôn, tập thử thấy thổi lớn hơn nhưng tốn hơi quá và cũng có mấy nốt cao thổi vẫn ko dc.

Cám ơn anh.

Chắc chắn bạn đã nhầm giữa sáo dọc và tiêu (nhiều người cũng nhầm như vậy).

Miệng thổi của tiêu damsan giờ đại để dùng 2 loại như sau:

Tiêu do bác saonhua làm, miệng thổi ko có nắp:

Động tiêu 1 (saonhua) by you.

Tiêu do anh Thoong làm, lỗ thổi có nắp

Tiêu! by you.

Một cây tiêu của damsan thường dài từ 70 - 90 cm, tuy nhiên tôi cũng đã thấy có ảnh anh Lee thổi 1 cây dài hơn cây sáo chút hoặc 1 cây tầm hơn 1m. Ở tấm ảnh trên bạn có thể thấy sơ qua về độ dài, đường kính của tiêu so với 2 cây sáo đô ở bên cạnh

Giá tiêu damsan thì từ khi em vào diễn đàn tới giờ chưa thấy có cây nào giá 200k đâu bác ạ, toàn trên mức đó thôi, he he. Dĩ nhiên tiền nào của nấy, mua tiêu damsan bác sẽ được đảm bảo về chất lượng + hình thức, âm hay, note chuẩn, dáng đẹp, làm vũ khí vô tư :))

Not Ranked
tiểu cầm thủ
sharelife replied on 10-07-2009 9:37 | Locked

Cám ơn bạn Chapi đã trả lời, thiệt tình muốn mua 1 cây tiêu tốt dễ thổi nhưng lại đụng phải một vài chỗ chưa hiểu biết thành thử làm loãng topic của anh saonhua, thiệt tình xin lỗi.

Tui có thấy cũng có loại 6 lỗ (dài cũng chừng 25-30cm, hoặc dài bằng cây sáo ngang luôn) ở đầu thổi của nó bị cắt phân nửa rồi nhét miếng bấc vô, lâu nay cứ tưởng đó là sáo dọc?! Còn cây mà tui đang kêu là "tiêu" thì nó cũng có 6 lỗ bấm, lỗ thổi thì có nhét miếng bấc chiếm phân nửa (gần gần bên trên có khóet cái lỗ cho hơi đi ra hình vuông vuông gần gần chữ nhật đó). Mấy cây tiêu, sáo của tui mua thì nó là loại trúc nguyên 1 đốt dài (nguyên 1 ống).

Vậy là tiêu thì dài khoảng 70-90cm? Cây sáo tui mua ở nhà sách dài cũng chừng hơn 60cm hà, ko biết là như thế nào? Có loại tiêu nào ngắn khoảng chừng 25-30cm ko? (sở dĩ thích kích thước ngắn ngắn chừng này là để tiện việc cất giữ hoặc đem theo).

Và nếu khoảng 300k thì có thể mua được tiêu chưa bạn? Hoặc với 200k tui có thể đặt mua sáo được ko? Chỉ có điều là cây tiêu/ sáo ngắn trong khoảng 60cm đổ lại, chứ dài quá thì một là khó cất giữ bảo quản, 2 là mai mốt muốn đem đi đâu chắc cũng khó khăn.

Giờ thấy hơi hoang mang do thấy hiểu biết của mình về tiêu, sáo có nhiều chỗ sai quá!

Cám ơn, mong được giải đáp.

Page 5 of 23 (332 items) « First ... < Previous 3 4 5 6 7 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net