Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Em có ý kiến ^^!

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 2 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
caibao Posted: 08-31-2009 20:22
  Anh sáo trúc ơi.Ảnh tổng hợp lại các bài hướng dẫn đi.Rồi sắp xếp theo thứ tự xem cái nào nên học trước.cái nào nên học sau.Chứ ở phần hướng đẫn đó có bao nhiêu kỹ thuật.Vừa vào phát hoa cả mắt rồi,không biết nên tập cái nào trước hết.anh làm cái danh sách sẽ tiện lợi cho những người mới học như em nè.Em xin hết *o*
Tất cả chỉ là nguỵ biện!!!!!!! ..:: 14/7/2009==>Mua cây sáo đầu tiên tại nhà thầy sơn ::.. ..:: 15/8/2009==> Thổi đc hết nốt của 2 cung đầu tiên ::.. ..:: 12/8/2009==> Thổi đc bài inh lả ơi(nhưng mà nghe chả giống bài hát j cả =)) ::..
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
à.còn cái nũa là anh chú thích luôn là khi dùng kỹ thuật đó khi trên bản nhạc có ký hiệu hay nhịp điệu thế nào nữa.chứ tập đc kỹ thuật rồi mà không biết dùng vào cái j nữa.;Wink
Tất cả chỉ là nguỵ biện!!!!!!! ..:: 14/7/2009==>Mua cây sáo đầu tiên tại nhà thầy sơn ::.. ..:: 15/8/2009==> Thổi đc hết nốt của 2 cung đầu tiên ::.. ..:: 12/8/2009==> Thổi đc bài inh lả ơi(nhưng mà nghe chả giống bài hát j cả =)) ::..
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Caibao để ý thứ tự ngày úp các video là biết ngay cái nào trước cái nào sau ấy mà, ký hiệu sử dụng thì zô forum hướng dẫn luyện tập hoặc nhạc lý chắc chắn có tài liệu rồi Zip it!
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mình cũng đồng ý với caibao, có nhiều lần tập rồi nhưng không biết dùng thế nào.

Ngoài tiệm có bán sách, sách thì chỉ đọc chứ không có âm thanh mẫu, nên nói chung là khá trừu tượng, trên Damsan mình thì có video, âm thanh nhưng không chỉ cách dùng cụ thể trên bài nhạc, nên nếu mài mò kết hợp giữa 2 các ấy thì thấy cũng đỡ đỡ !!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To CaiBao : Trình tự các bài mở đầu đã được tui post lúc đưa các video này lên. Nó được đưa lên đầu tiên trong phần hướng dẫn luyện tập.
http://damsan.net/forums/thread/45.aspx
Những video này chỉ hướng dẫn phần căn bản từ cách cầm cho đến thổi được các note trên sáo.
Còn những kỹ thuật, chỉ là mang tính chất giới thiệu. Tui không đưa vào một một trình tự luyện tập nào cả.
Trước đây, nhóm làm video hướng dẫn đưa ra một giáo trình hướng dẫn luyện tập. Chủ yếu là hướng dẫn phần nhịp, song song đó sẽ chèn vào các kỹ thuật luôn. Nhưng vì có quá nhiều khó khăn nên chưa làm được.
Còn các kỹ thuật ma tui đưa lên chỉ mang tính chất giới thiệu chứ không nên luyện tập khi chưa có nguời hướng dẫn. Một số kỹ thuật có thể tập riêng không cần kết hợp với tập nhịp như húyt, reo, chuyền hơi, một số kỹ thật phải học chung với phần nhịp như luỡi đơn, luỡi kép. luyến. Nhưng các kỹ thuật như reo húyt thì khi chưa qua sơ cấp thì rất khó làm. Vì vậy là các kỹ thuật này chỉ mang tính chất giới thiệu tham khảo. Các bạn nào đã qua sơ cấp thì cóp thể tham khảo để đưa vào bài của mình chứ không có trình tự rõ ràng cho các video kỹ thuật này. Vấn để này tui đã nói một lần ở đâu đó rồi nhưng quên mất.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Oh.Thì ra là vậy.hì hì.Hóa ra là chỉ để tham khảo.Thảo nào mà em xem xong mà cũng chả hiểu vì không thấy a nói nhiều đến cách làm.Tức là cá kỹ thuật thì dều cần có người hướng dẫn hả anh
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

À, em hiểu rồi, cảm mơn anh saotruc, em thấy thổi càng lâu thì càng có hồn và hay, cái đó em nghĩ cũng là một kĩ thuật ^^ !!!

Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net