Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tát nước đêm trăng - Đàn nguyệt

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 08-26-2009 18:09

Tui học đàn được chừng 3 -4 tháng thì nghỉ cả năm. Hôm nay buồn lấy ra tập lại. Trên diễn đàn mình không biết có ai chơi đàn này giống tui không ngòai lão Tiengdanbensuoi?

[YouTube:vJIrhQA7oqc]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Mặt anh Rùa đăm chiêu quá, ko biết do đang tập trung đánh hay do đang feel Big Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Anh saotruc biết chơi nhiều nhạc cụ quá, thật là khâm phục ghê, em chơi mỗi sáo mà không thấy ra hồn xác gì !!! Indifferent
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Em thấy thích đàn nguyệt rồi đấy! Đợi đi làm có tiền rồi sẽ mua một cái chơi mới được! Hehe. Bữa nào anh saotruc mở box dạy đàn nguyệt nha!
tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em hông nghĩ là bá nghệ sinh bá láp đâu, em nghĩ anh đam mê nhiều môn nghệ thuật cũng hay, có thể là không đạt tới trình độ cao siêu nhưng nhờ đó am hiểu thêm về nền văn hóa VN mình cũng như các nước trên thế giới qua các loại nhạc cụ !!!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Tui chưa đủ trình độ dạy đâu bác ơi.

Sáo của mình ồn ào, nên học thêm đàn gì đó. Buổi tối buồn, ngồi trong phòng đánh từng tưng cho khuay khỏa. Ở nhà tui hay nằm võng, xem tivi và đánh đàn nguyệt. Lâu lâu cúp điện cũng đem đàn ra đánh. Chứ những lúc đó mà thổi sáo thì ra khỏi nhà.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

e ko biết chơi mà muốn mua một cây tốt để tập thì chọn thế nào hả a?

vuhaidta@gmail.com vu_hai804 0948299926
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui cũng không rành về cách chọn đàn lắm. Tuy nhiên, tui có đàn qua một vài cây. Thấy cây nào rẻ tiền thì tiếng nó dở và không vang.Còn những cây tốt thì mỗi cây một vẽ. Những cây tệ thì tầm 300 - 400k cây tốt thì 800-900k hoặc 1 triệu.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bác Rùa ngày càng cho ra đời nhiều bản đằm thắm mượt mà tình cảm, bái phục.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
saotruc:

Tui học đàn được chừng 3 -4 tháng thì nghỉ cả năm. Hôm nay buồn lấy ra tập lại. Trên diễn đàn mình không biết có ai chơi đàn này giống tui không ngòai lão Tiengdanbensuoi?

[YouTube:vJIrhQA7oqc]

xin hỏi là bạn có biết bài này dạng mp3 (dân ca quan họ bắc ninh)ở trang nào ko, mình tìm hoài ko thấy, search toàn ra vọng cổ.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bài này là dân ca miền nam mà, tìm ra vọng cổ là đúng rồi. Còn nếu có bài này là dân ca quan họ bắc nình thì tui không biết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
onggiamesao:

Hơ , ko phải bài Lý trăng soi cậu ạ! Nhưng bản đàn bầu với sáo hay thật!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

saotruc:
Bài này là dân ca miền nam mà, tìm ra vọng cổ là đúng rồi. Còn nếu có bài này là dân ca quan họ bắc nình thì tui không biết.

Hic, Bài này là dân ca miền Nam à, tại trong cuốn Dân ca miền Nam của Xuân Khải, có bài tát nước đêm trăng và ghi là dân ca quan họ Bắc Ninh. Có câu đầu là trăng đã lên ngang đầu, trông nước non một màu, bài này rất quen thuộc mà, sao tìm hoài chưa thấy nhỉ???????

Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net