Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Em cần mua đàn bầu để học

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
samdicaqn Posted: 08-02-2009 20:57

Có anh chị nào biết ở HCM bán uy  tín giá cả phải chăng chỉ giùm em , em cần mua 1 cây đàn bầu về học và nguyên cứu. Mong các anh chị chỉ giúp

Hiện giờ em chưa biết gì không biết nên bắt đầu mua những gì và mua sách gì về tự học nữa và cách để mua 1 cây đàn bầu chuẩn là như thế nào vậy?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bác saotruc, bác Nguyễn Tân giúp bạn này đi, thấy các bác cũng có một cây đàn bầu mà.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Tôi có ít kinh nghiệm "xương máu" về việc mua đàn bầu, xin chia xẻ cùng với bạn :

-   Cách dây 5 năm tôi mua một cây gần chợ BT,  giá 350k, cây này đem về, mỗi lần tập  đánh thì bị diện giật tê tê, con tôi chẳng dám sờ vào, để đó mấy năm...

- Sau đó 2 năm,  vô tình đi ngang qua  Nguyễn Thiện Thuật thấy  tiệm Đức Thắng có bán đàn bầu. Hỏi giá họ bảo 550k, cứ ngĩ bây giờ nó lên giá là phải, nhào vô mua ngay. Về nhà phát hiện bị lỗi, đem lại nhờ sửa, 5 lần 7 lượt, họ  vẫn sửa không  xong, Tôi có cảm giác họ không có gì là chuyên nghiệp của nhà làm đàn và không có chút trách nhiệm nào với khách hàng  cả. Ghét quá, tôi tìm hiểu rồi tự sửa luôn.

Cái lỗi đó là : khúc cây sắt để căng dây đàn khi lên dây, lẽ ra 2 đầu của nó phải được giữ bởi 2 miếng gỗ đục lổ ghép thêm vào má thùng đàn. Đằng này, nó chỉ gắn một đầu vào một má của thùng đàn, còn đầu kia thì với không tới lổ của miếng gỗ, nên nó cứ  tự do. Do đó,khi lên dây,  vì chỉ được giữ có một đầu, nên nó  cứ nghiêng dần theo lực căng khi mình vặn,... . mua cây dài hơn thì không chỗ nào bán. Còn bảo họ thay miếng gỗ giữ dày hơn thì  họ cứ lần lửa, hẹn nay hẹn mai. Lần nào quay lại cũng bảo chưa xong,

Cuối cùng, bực quá, tôi đem về, ra ngoài hàn thêm cho cây sắt nó dài ra, để chui vào má kia của thùng đàn. Cây đó  mua ban đầu đã 550k, thay bobin cho hay, thay cần cho thẳng, rôi năm ngoái, có người bạn thích, tôi đã bán lại cho người bạn 300k.

- Sau đó tôi mua ở Đức Ngọc một cây đàn bầu cũ, của người dùng rồi, nay họ muốn mua cây mới có khảm xà cừ, nên bán lại cho tiệm. Lúc đó tôi vô tình đến,  nên mua lại giá 250k. Cây này rất hay, muốn khoe với bạn bè, nêntrong lần về quê tôi đã đem về và để luôn ngòai đó. Vì nghĩ rằng , sẽ vô trong này mua cây khác hay hơn.

- tôi đến tiệm Thanh, cũng trên Nguyễn Thiện Thuật, mua cây đàn có chạm hình long phụng, hình thức rất đẹp, Giá 1.2 triệu. Nhưng khi về thì , hỡi ôi âm của nó nghe thô kệch vô cùng. Tôi đem ra tiệm muốn trả lại. Ngưng họ bảo để họ sửa, Tiệm này thì có trách nhiệm hơn, Các lần  ghé lại, tôi  biết  họ đã thay bobin mới, nhưng vẫn chưa vừa ý. Âm của nó không vang, có còn dở hơn cây 350 đầu tiên mà tôi đã tự sửa. Đấn lần thứ 4, thâấ coi bộ cũng không có gì hay hơn nên tôi đem về treo ở nhà, cũng ít khi muốn đụng đến nó.

- Còn cây 350 đầu tiên, tôi đã thay bobin 5 lần. ( mỗi bobin từ 50-70k). và thay cần đàn khoảng 6,7 cái, đến bây giờ nó là cây tôi ưng ý nhất.

Đó là những gì tôi đã trải qua với  mấy cây đàn bầu, nên chăng biết khuyên bạn thế nào ngoài chuyện chia xẻ, mong bạn và những người yêu đàn bầu, đừng vấp lại như tôi.

- Hiện nay có tiệm Sài gòn 2, ở đường Nguyễn Thiện Thuật là rẻ nhất, cách đây mấy tháng, một cây đàn bầu là 360k. Bạn nên nhờ ai đó đi lựa cùng.

Sau đó bạn phải mua một âm ly và dây cắm. Nếu đã có âm ly của giàn Karaoke thi tuyệt vời. Còn tôi , cứ mua cái lẻ, rồi nhờ người này chế một cái để có thể cơ động xách đi đây đó, chưa vừa ý, lại nhờ người khác chế một cái, đến nay đã có 4 cái rồi , tiền đã gần 2 triệu mà chẳng có cái nào ra hồn, chẳng có cái nào đáp ứng được yêu cầu dễ dùng, dễ xách đi, khuếch đại đúng âm đàn bầu.

Lưu ý tín hiệu đàn bầu rất nhỏ, nên việc khuyếch đại nó là cả một mớ kiến thức, không nên nghe người nào chủ quan cho rằng đơn giản để rồi tốn nhiều thời gian và tiền bạc như tôi, mà chẳng vừa ý.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Kinh nghiệm của chú Tân quả là Xương Máu thật. Saotruc thì đơn giản hơn nhiều. Vì trước đó chưa đánh đàn bầu lần nào, cũng chả có kiến thức gì về đàn bầu cả. Cách đây cở 6-7 năm gì đó. Đến tiệm Trần Trung mua sáo thì thấy đàn bầu. Muốn mua đem về tập thử thế nào. Thế là vét hết  tài sản lúc đó chỉ có khỏan 300k trong túi. Về nhà xin thêm Ba Mẹ 600k. Mua cây đàn 850k. Đem về cắm vào cái máy cátséc cũ của ông anh họ tập. Vì đàn bầu quá khó nên cũng không có lòng kiên trì mà tập nhiều. Mấy năm nay không tập tành gì cả. Nghe chú Tân chơi đàn bầu đã lâu, nhưng chưa lần nào được nghe. Hôm nào chú cháu mình làm cái offline đàn bầu mini nhé.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
cảm ơn bác Tân và các bạn đã cho em kinh nghiệm ,thật sự em rất thích đàn bầu mà nghe bác nói vậy  em không giám mua luôn hix, giờ không biết nên mua ở đâu uy tín đây,
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Bạn nên đến tiệm Saigon2 ở đường Nguyễn Thiện Thuật, ở đó rất dễ chịu. có gì người ta đổi ngay. Giá lại rẻ. Mới học mua cây 300-400 là được rồi. Khi thích thì phải tốn kém, vì cái thích là cái vô giá mà. Mong bạn hãy liều mình để niềm đam mê được trọn vẹn.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

saotruc:
Hôm nào chú cháu mình làm cái offline đàn bầu mini nhé.

Nhất trí với bạn, nhưng không biết được mấy người đây. Lần off vừa rồi tôi định đem theo. Nhưng đàn bầu thì phải có ổ cắm điện vì phải dùng amply. Mà Thảo cầm viên thì khó , nên thôi. Hẹn bạn dịp khác vậy. Thân.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Bác ơi. Cháu hiện tại muốn mua một cây đàn bầu, nhưng cháu đang học ở Đà lạt. vậy cháu phải làm thế nào ạ
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bạn có thể nhờ người thân đến đường Nguyễn Thiện Thuật , TPHCM mua giùm 1 cây.Hoặc khi nghỉ lễ , xuống TP mua một cây. Hoặc chơi thân với ai đó, họ sẽ nhượng lại  một cây....

Tiệm Sài gòn 2 là rẻ nhất đó. Không biết hiện nay giá cả đã bao nhiêu rồi.

Cây đàn mà tôi mua 1.2 triệu ở tiệm Thanh đã kể ở trên, thì ở thời điểm này (tháng 3/2011) đã là 2 triệu.

mà còn phải có  loa và amply nữa nếu chưa có thì phải mua.

Tôi xin chia xẻ thêm cái khoảng loa  và amply.
Phần loa lắp riêng cho đàn bầu , tôi có khoảng 2 cái, amply 1 cái mua ở  Nhật tảo, mà chẳng cái nào ưng ý. Vừa lắp vừa mua cũng tốn mớ thời gian và bộn tiền.

Phần loa lắp tích hợp  amlpy, tôi đã lắp 2  cái, Nghe mấy  anh bạn biết điện tử lắp bo mạch cho loa,

Vì không tìm được đúng người, nên 2 cái loa và mấy bo mạch qua 4 tay, vừa kỷ sư vừa thợ lắp, vừa mất mấy tháng, vừa tốn cả tiền triệu, mà chẳng đi đến đâu

Vì cứ phải theo ý mấy ổng, nay lắp  bo này, tôi nghe chẳng ưng ý, lại mai mua tiếp bo kia, làm sao để tích hợp vào loa..., vì tín hiệu đàn bầu rất nhỏ.  Cuối cùng lắp xong 2 cái loa tích hợp amply, nhưng rồi để đó... vì nghe chẳng ưng ý.

Cuối cùng  tôi lại đành mua 1 cái vừa loa vừa amply của Yamaha, còn lại từ thời điện 110 v. Cái này nghe lại hay, hôm off có đem theo.

Mấy cái loa lắp trước kia, để làm kỷ niệm, để nhớ rằng mình có có mấy thằng bạn làm điện tử, mà chúng nó... nổ quá...

Chỉ có sự đam mê mới thắng nổi những trở ngại vốn có của mỗi sự việc,ai cũng vậy, không có trở ngại này sẽ có trở ngại khác,

Có bạn gì đã từng hỏi ở trên sau khi nghe chia xẻ, cũng đã từ bỏ ý định chơi đàn bầu...

Thông tin như vậy, liệu bạn còn đủ đam mê để có thể vượt qua không.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

không gặp nhiều trở ngại như chú Tân. Tui đến với đàn bầu dễ dàng và nhẹ nhàng hơn nhiều. Đến năm 2000 khi vào Saigòn, thì tui mới chạm tay được đến cây Đàn Bầu. Tui hỏi cây đàn ở nhà thầy Trung là 850k. Thế là bắt đầu để dành tiền, đến năm 2001 thì có đâu được 300-400k. Không thể chờ lâu hơn, tui nói chuyện này với Ba tui, thế là Ba tui cho thêm mấy trăm nữa để mua đàn.
Khi mua đàn, vợ của thầy Trung thấy tui đi xe đạp, mà giá của đàn thì có thể mua được 3-4 cái xem đạp của tui.(xe tui mua 250k) thế là được giảm còn 800k và mua thêm sợi dây điện 25k.

Đem đàn về nhà tui mượn cái máy caset cũ của ông  anh họ cấm vào tập. Tập được 1 năm thì dọn nhà, lại cấm vào cái máy caset cũ ở nhà cho đã hư phần caset chỉ còn radio và loa. Thời gian sau, máy đó cũng hư, tui cấm vào cái tivi 14in. Rồi máy năm trước, Leehonso dẫn đi chợ Nhật Tảo mua cho cái loa có âm li 180k dùng tới bây giờ.

Tui nghỉ ở Đà Lạt là thành phố lớn, chịu khó đi tìm chắc là có. Ngày xưa khi lên thị xã học, tui đi dạo hết tất cả các tiệm đàn tiệm sách ở đây. Cả thị xã chỉ có 1-2 tiệm bán. Đàn bầu thì chỉ chừng 1-2 cây là cùng. Và cứ hàng tuần là tui đi 1 vòng các tiệm này để xem. Tui không có đủ tiền để mua. Cũng không dám xin tiền để mua vì chỉ là thú chơi mà giá tiền lại không rẻ, hơn nữa đang là học sinh cấp 3. Thế là cứ mỗi tuần tui đi 1 lần để nhìn đàn (tui xem đàn tranh và đàn bầu). Cứ thế 3 năm liên tục, khi lên đến đại học tui mới dám mua.

Theo tui, trở ngại của việc mua đàn không lớn, trở ngại lớn nhất là lòng khao khát của ta đến mức nào.
Viết đến đây thì xem lại thấy mình đã viết ở trên rồi. viết lại lần nữa cũng không sao.

Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net