Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Quyên góp sáo

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
singasong Posted: 06-22-2009 9:56

Chào các bạn,

Mình là Song Nguyên, hiện đang học sáo trúc tại Cung VH Lao động. Hôm trước mình có ghé thăm chùa Cẩm Phong ở Tây Ninh. Chùa này hiện là nơi cưu mang các em nhỏ mồ côi và các cụ già không nơi nương tựa, người bị bại liệt...Các em nhỏ ở đây đủ mọi lứa tuổi từ sơ sinh cho đến lớp 11. Các em đang ở tuổi thiếu niên đa số là nam, khá nghịch. Do đời sống tinh thần khá thiếu thốn nên các em thường hay trốn ra ngoài chơi điện tử hoặc bida (trẻ con mà, nên còn ham chơi :D). Hôm trước mình có thử mang lên đó mấy cây sáo cho các em làm quen và thấy các em rất thích. Tuy nhiên, mình chỉ có vài cây sáo thôi nên không đủ cho tất cả các em, hix hix.  

Bởi vậy, hôm nay mình viết mẩu tin này, hy vọng các bạn nào có sáo cũ, không dùng đến nữa thì cho mình xin, để chuyển lên cho các em nhỏ ở chùa. Nếu bạn nào thích cũng có thể lên đó chơi với các em. Nếu có các anh chị đến bày cho cách chơi sáo, chắc mấy em thích lắm. Mình là con gái, nên chỉ mới thổi một chút đã xây xẩm mặt mày rồi, kham không hết mấy chục em đâu :D.

Hiện mỗi thứ 7 mình đều lên trên đó bằng xe buýt hoặc xe của chùa (nếu có xe có xuống TPHCM). Bạn nào thích lên chơi với các em thì message cho mình nhé. Yahoo ID của mình là nguyenns06

Cảm ơn các bạn đã đọc mẩu tin này. Chúc mọi người một tuần học tập và làm việc thật hiệu quả. (^_^)v

Song Nguyên

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Mấy em đấy là nam lên thích con gái đấy thôi,mỗi em một cây thì chùa mất hết thanh tịnh ha.hi vọng các em mê sáo mà hạn chế điện tử,mình thì chỉ có đúng một cây thôi,bạn thật có tấm lòng cao cả,cứ thỉnh thoảng lên thăm là chúng nó vui rồi còn đứa nào thik học sẽ tự đi mua thôi nhịn vài tiếng điện tử ấy mà.
Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Để MHM lục cái đống hầm bà lằng ở nhà xem còn cây nào không  rồi gửi chị.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nếu quyên góp sáo xong thì bạn phải hướng dẩn cụ thể về cách tự học với sách .

Tuy nhiên bạn cần đề ra kế hoạch luyện tập và thời gian hợp lý , nếu chừng chục em mà thổi 1 lúc thì mất đi tôn nghiêm và thanh tịnh của chùa 

Tui cũng có sáo mà toàn là nhựa thui ,  nếu dc xin gửi tặng

Nếu bạn ở HCM thì tháng 7  mình lên sẽ giao hàng luôn không bít có được không .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Đây đúng là việc nên làm, tuy nhiên chỉ sợ các em cả thèm chóng chán nên chị Song Nguyên phải hướng dẫn các em nhiệt tình, truyền cho các em ý đam mê thì mới thành công được.

"Ai có sáo quyên góp sáo, ai có tiêu quyên qóp tiêu, không có tiêu không có sáo thì cho mấy em ý mấy khúc nhựa khoét tạm he he he Yes"

Kinh thật, dạo này đang có một số thanh thiếu niên có đời sống văn hoá bị xuống cấp, đa phần là ở các làng, xã nông thôn. Thấy trên thời sự có phóng sự các em đó đùa nghịch, mang chướng ngại vật ra chặn trên đường ray khi có tàu đi qua thì không ai khỏi rùng mình ...

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Chào bạn Song Nguyên.

Việc làm của bạn thât ý nghĩa, vừa đem niềm vui đến cho người khác vừa định hướng cho các em bớt đi những ảnh hưởng không tốt của xã hội bằng cách chơi nhạc. Và chúng ta, ai cũng thấy vui khi làm một cái gì đó có ý nghĩa. Đem niềm vui cho người khác cũng là niềm vui lớn của mình vậy.

Song Nguyên là bạn này đây các bạn ạ:

Tôi có một số cây sáo, trong quá trình làm bị lỗi, Chủ yếu là chỉ lên được đô 3, không lên được rê3, mi3 , fa3, 

Và một số cây tiêu, bị cao hơn  hoặc thấp hơn so với la chuẩn 440, tức là phải để la chuẩn 420 hoặc 460 thì mới đúng âm giai phải đi. Những cây này không dám bán, cứ định bụng có dịp nào đó  sẽ dùng, chứ bỏ đi thì tiếc lắm, Vì thực ra những cây này thôỉ một mình thì cũng không sao.

Nay gặp việc làm ý nghiã này. Nếu bạn Song Nguyên không chê, thì tôi xin đóng góp vào số luợng này.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
@ mọi người: cảm ơn mọi người đã góp ý, mình sẽ cố gắng lên chơi với các em đều đặn. Sáng CN mình hay lên Cung VHLĐ tầm 8~10h. Bạn nào có nhã ý tặng sáo thì có thể đến vào giờ này. Hoặc nếu không tiện thì các bạn để lại địa chỉ giúp mình, mình sẽ trực tiếp đến chỗ các bạn để lấy. À, chắc là chỉ trong phạm vi TPHCM thôi :D.
@ chú Tân: Dạ. Cháu cảm ơn chú rất nhiều. Cháu nghĩ sáo không cần chất lượng phải quá tốt đâu. Tầm trung bình là được rồi. Chú nhớ để dành cho cháu số sáo đó nghen ^.^
Cheers,
Nguyên
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Chị Song Nguyên có ý tương hay đấy.Nhưng ko phải cứ học sáo là bớt chơi bi a,điện tử đâu nha.Như em này,thổi sáo cũng lâu lâu rồi,nhưng thỉng thoảng vẫn trốn đi đánh bi a cùng bọn bạn và chơi điện tử đều đều.

Chúng nó chỉ ngừng chơi khi chúng nó thấy chơi là ko cần thiết,nói làm sao hết nổi.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tiếc là tui ở HN, nếu gửi mấy cây sáo ko dùng của tôi vào thì tiền gửi còn quá tiền sáo :D đành ủng hộ bằng lời nói vậy :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Anh Chapi giữ kĩ mấy khúc củi ấy nhé, hôm nào em qua lụm chơi Stick out tongue
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
mấy bác "prồ" mua mấy ống nhựa về làm sáo cho các em cũng được mà. Mỗi cây chừng 20'. 2 tiếng được 6 cây. 3 người cùng làm thì được 18 cây rùiBig Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Khóet 1 cây 20' . Thổi thì kêu thật nhưng ko biết có dám tặng cho ai ko Smile

Như cụ Lee thấy cầm dao nghịch cây tiêu mãi mà chưa bao giờ .......dừng Stick out tongue

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Kính gửi chú Tân:

Hôm qua cháu vừa nhận được số sáo chú gửi cho các em ở chùa Cẩm Phong và cả cây sáo rất đẹp chú làm tặng cháu nữa. Cháu cảm ơn chú rất nhiều. ^.^

Cháu định T7 này đem lên cho các em nhưng do mấy hôm nay cúm H1N1 ở TPHCM lây lan nhanh quá, nên cháu phải hoãn lại đến khi nào dịch cúm dịu bớt rồi mới lên chùa lại.

Một lần nữa cháu cảm ơn chú, em Quân và mọi người. Chúc mọi người một tuần làm việc hiệu quả!

Cheers,

Song Nguyên 

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Chào bạn Song nguyên, ở ngoài bắc mình cũng đến thổi sáo ở Bạch Mai một lần. Hôm đó vào viện khám, chờ mãi mà không đến lượt, thế là mang khúc củi ra thổi. Không ngờ được mọi người đón nhận nhiệt tình! Có bệnh nhân còn đứng lên solo hẳn 2 bài tặng mọi người nữa ( sau khi mình chơi 10 bài, hết hơi !) Cool . Buổi sáng hôm đó quả thật rất vui, theo mình thì thổi sáo cần nhất vẫn là cái tình của người thổi. Chúc mừng vì hành động nghĩa hiệp của bạn nhé ! Trông ảnh chú Tân post lên, bạn rất cá tính hi hi
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net