Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Cách chọn Động Tiêu và Sáo cho tốt?

rated by 0 users
This post has 16 Replies | 2 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
n_minhvu Posted: 07-05-2007 4:39

Em thổi thì ra tiếng và tiếng sáo không bị rè. Nhưng khi đưa lên cao rất khó, đặc biệt là các nốt Fa, Sol, La và Xi :| còn các nốt Đồ, Rê, Mi lại rất dễ. Không hiểu có phải do kĩ thuật thổi không? Xin các bác xem giúp :D

Sáo em mua ở gần cổng nhạc viện Hà Nội, giá 12k.

Nếu ko do kĩ thuật thì, em định mua sáo khác và cũng muốn mua thêm động tiêu. Xin các bác chỉ giùm em cách chọn sáo và động tiêu? Cám ơn :D

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

to n_minhvu:

thường thì sáo vn chơi được hai octa cộng thêm vài ba nốt nữa. chọn sáo cho đúng không phải là dể, cần có máy đo âm thanh hoăc là khả năng nghe thật giỏi. nếu có thể thì nên nhờ một người biết điều chỉnh làm lại cho bạn.  theo chổ tui biết, khi chơi nốt cao thì môi phải miếm lại để tạo luồng hơi thổi nhỏ lại,  người ta cũng khuyên người mới tập không nên bỏ nhiều thời gian tập nốt cao, còn nói về tiêu xin lỗi tui không biết. chúc may máng.

bddn2002,

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Nếu ko tập nốt cao thì gặp các bản nhạc có nốt cao thì chơi kiểu j`?
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
1 cây sáo tốt thường có nhiều điểm phải cân nhắc, nhưng theo như mình và các pác trong TPHCM ( và thầy Trần Văn Sơn nhận định) thì có 2 điểm nên chú ý : 1 / đánh Teka Do trầm tốt, 2/ lên các note cao dễ đàng. Sau khi vào vòng chung kết rồi thì mới test cao độ của sáo xem có chuẩn ko ? Có gì các pác góp ý thêm dùm cho
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Đánh TK Do trầm tốt là tiêu chí mà tui thường test trên sáo của Leehonso. Ngoài  2 yêu cầu là lên Đánh TK đô trầm và lên các note cao dễ dàng, tui còn thường chú ý đến note si giáng. Nhất là lối bỏ ngón đặc biệt phải tốt. Vì note này nếu mở nữa lổ thì chỉ dùng cho các bài chậm và có chất phương đông. Còn những bài nhanh hay magn tính chất phương tây thì nên dùng lối bỏ ngón đặc biệt cho si giáng. Nhất là si giáng cao. Sáo thì rất dễ sai note này còn tiêu thì để có note này tốt khá hiếm. Ngoài ra thì không bị ém hơi cũng như là quá tốn hơi. Tóm lại thì tui có 4 tiêu chí như sau:
1/ đánh được KT đô trầm.
2/ lên note cao dễ (ít nhất phải fa 3).
3/Note si giáng phải đẹp.
4/không bí hơi cũng như không tốn hơi quá.
Dĩ nhiên là các note bình thường phải ổn.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
cám ơn bác Lee, mình cũng không có nhiều cơ hội để chọn sáo nữa, toàn là mua ở trên mạng không à, mai mốt bác chọn dùm tui vài cây nghen, tui cũng chưa biết phải gởi tiền về bằng cách nào, có thể gởi cho bác được không, hẹn gặp sau.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

ý bác saotruc thât là hay đó, tui cũng nghĩ gần như vậy, tui thấy sao si giáng mỗi cây sáo cuả tui điều phải bấm khác nhau, cây này thì hai lỗ cây khác lại ba lỗ, làm tui cũng hoan mang nghi ngờ lỗ tai của mình, khi nào có diệp đi mua sáo nhờ bác kiếm cho một cây nha, chi phí thì khỏi lo. tui sẽ tìm cách gởi tiền cho bác trước. ngoai những tiêu chí của bác ra tui thich cây sáo nên có đường kính rộng thêm nữa, lỗ thổi làm thật kĩ, tre càng lâu năm càng tốt vì ở chổ tui thơi tiêt khác bên đó lám, nêu tre khong đủ lâu năm thì dể có cơ hội biêng dạng và sinh ra lạc âm. và còn nhiều thứ khác nữa mà lúc này tui quên hay chưa nghĩ ra :). mong gặp lại.

bddn2002,

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

to n_minhvu:

đối với bản nhac có nốt cao thi bắt thang lên mà chơi :), nói đùa tí bác bỏ qua nghen. câu hỏi của bác tui khong biet trả lời, tuy nhiên đó là sách vở tui đã đọc qua, có lẽ những người mới tập chưa đủ công lực chăng, từ đó có thể hư khả năng của môi, trở ngại cho tương lai cua người học sáo. tui cũng chưa kiểm chứng lại coi sách có nói đúng không, nhưng cảm thấy có lý lắm nên đem ra chia sẽ với anh em thôi.

bddn2002,

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To bddn2002: hiện giờ chỉ có sáo TQ thì có thể đáp ứng các tiêu chí trên, còn hiện giờ tui cũng chưa có một cây sáo VN nào đạt cả. Được cái  này thì không được cái kia. Nên giờ tui cũng chán rồi không tìm nữa, mình phải cháp nhận thôi.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
to n_minhvu: ở cổng nhạc viện cũng có động tiêu, nếu bác chưa biết thổi thì bác cứ mua đại một cây về mà thổi (vì giá cũng mềm thôi), được ít bữa bác sẽ nhận ra cây đó có ưu khuyết gì mà có kinh nghiệm chọn cây khác, còn nếu bác đã chơi tốt thì bác mua tiêu ở những nơi tin cậy về chất lượng ví dụ thầy Hồ Bằng..., bác mà ở Hà Nội thì lên Hà đông chỗ thầy Sơn nghe thầy thổi vài cây, bác để ý xem cây nào nghe ưng ý nhất thì mua, em lưu ý bác là giá những cây tốt thì ko mềm đâu hic hic... hay là bác đợi Ma tiêu giáng thế tại Hà Nội, bác phục kích cướp lấy vài cây mà sài he he he
rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

bác nói thế an ủi em nhiều lắm, tưởng rằng chỉ mình em đau thương tìm sáo không ngờ bác cung bị giông em, bác Lee thì sao hả có cây nào vưa ý chưa, còn bác mhm tui thấy nói chuyện lạc quan lắm, vừa rồi bác ấy khoe thiêt kế mới của thầy nào đó và bảo rằng chất lượng bảo đảm làm tui cũng thấy hơi thèm thèm :), không biết bác saotruc có thử qua chưa.  nói về sáo tàu, em dán giấy được rồi kêu  rồi, nhưng tập đươc môt lúc lại thổi không đươc, hình như bị hơi nuoc thấm vô màng, âm thanh phát ra trở nên khó khăn hơn và không nhạy như trước, tui đoán vì kỉ thuật dán giây chưa đạt ko biết có phải không nữa.

to bác Lee: xin hỏi bác để làm sáo hay chỉnh sáo thì cần những dụng cụ gì, và lưu ý những điều gì. nếu biết thì mách cho em với, cám ơn trước nghen, tui bắt đầu ngứa tay muốn điều chỉnh mấy cây sáo đây

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui cũng có lần đề nghị Leehonso quay vài chục cái video trình bày về kinh nghiệm cũng như các bước làm sáo. Mà diễn viên chính của chúng ta bận quá, không có thời gian. Hy vọng thời gian tới Leehonso sẽ có một loạt các video về chọn trúc, lấy lỗ, chỉnh sáo.. cho bà con tham khảo.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
còn em mà có điều kiện thì em quay cái video " làm sao để cướp tiêu sáo" he he he
rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Mấy nữa em đi mua động tiêu.

Em cũng đồng ý với chuthoong là bây h` chưa cần hàng xịn. Nhưng em muốn tuy lởm thì cũng nên chọn cái nào trên mức lởm một chút :)) :)) Vậy nên mong các bác chỉ cho cách chọn :D đa tạ :D   

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Em tìm động tiêu bên cổng nhạc viện hà nội. Quái ác! em tìm mãi chẳng thấy. Có 1 loại trông rất giống nhưng lại là 5 lỗ, có cái em nhìn thì lại chỉ còn có 4 lỗ, có ng` bảo đó là sáo mèo. Em chẳng hiểu thế nào nữa :( Mong các bác chỉ giúp

Page 1 of 2 (17 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net