Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đôi dòng tâm sự

rated by 0 users
This post has 30 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

hih.em ủng hộ các bác nhiệt tình.dù ko còn cây sáo nào thì ta cũng huýt sáo cho vui.Smile

thuybom
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mình thì lại được cái là may mắn hơn những người khác.....................

Nhà trọ mới của mình này rất thoải mái.................tha hồ thổi................

thậm chí 3h sáng ém tiếng vẫn có thể chấp nhận được

còn ban ngày thì khỏi nói.........

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
jan031985:

Kính thưa các vị tiền bối cùng các vị sư thúc sư bá, huynh đệ tỉ muội,… trên 4rum Đam San!

Tôi là thành viên mới của 4rum xin có lời ra mắt (thực chất đã biết và vào damsan.net lâu rùi nhưng chưa đk thành viên, mới đk vài hôm trước).

Hôm nay có đôi dòng tâm sự, chỉ mong nếu có gì không phải, lỡ có post nhầm chỗ, hoặc spam thì mong các vị chỉ bảo cho.

Hồi nhỏ, nhỏ ơi là nhỏ tôi đã được cằm và thổi sáo, do cha tôi làm, cũng chẳng có gì ghê gớm, nó chỉ là 1 khúc trúc được cha tôi khoét vài lỗ (hồi đó chưa biết gì nên cũng chẳng biết cây sáo đó có chuẩn không nữa), nghe mọi người thổi, tôi cảm thấy rất thích cái âm thanh này, và tôi cũng cằm thổi như “người mọi” :D.

… Thời gian trôi đi,… đã lâu lắm rồi,… lâu thật là lâu tôi không được nhìn thấy cây sáo trúc nữa, (giờ toàn thấy dạy đàn guitar, piano,… những nhạc cụ phương tây).

Rồi bỗng 1 hôm, trong lúc search trên Google, tôi vô tình vào damsan.net, và ở đây tôi đã nghe lại được cái âm thanh ấy, đến lúc này tôi mới biết được các note trên sáo.

Tôi liền chạy ra hiệu sách gần nhà, mua ngay 1 cây sáo về tập, lúc này tôi cũng như những bạn mới biết về sáo trúc, cứ nghĩ khúc trúc nào có khoét 7 lỗ (1 lỗ thổi, 6 lỗ bấm) đều như nhau nên không ngại bỏ ra 15.000 mua ngay 1 cây về :D , rồi dựa vào những sheet nhạc trên damsan và tập, cây sáo 15k của tôi hơi “khác người”, mỗi khi muốn thổi, ngoài việc tôi phải uống nước, cũng phải cho nó “uống nước” nếu không thì nó ko chịu kêu :| .

Thổi được vài bữa thì má tôi nói với tôi: “cô hàng xóm nói với má kêu con đừng thổi sáo nữa, nhà nào có người thổi sáo thì sẽ tán gia bại sản” :| lúc đó tôi chỉ biết nói đùa: “nhà mình có tài sản gì đâu mà sợ bại”. Tôi thì chẳng thể nào tin cái chuyện đó, nhưng những ngày sau đó, mỗi khi tôi cằm sáo lên thì mặt má tôi lại hơi buồn,.. thấy vậy nên tôi chẳng dám thổi nữa.

Tôi có đi vòng vòng kiếm CLB thổi sáo, vừa để học vừa có chỗ thổi cho thoải mái, nhưng… như mò kim đáy bể. Tiếc là tôi ở hơi xa chứ nếu không sẽ đến Cung văn hóa lao động để học sáo với các bạn.

P/S: nếu có bạn nào ở Huyện Trảng Bom, hoặc TP. Biên Hòa, Đồng Nai. Biết chỗ nào dạy thổi sáo thì xin chỉ dùm, xin cảm ơn!

tui đồng ý với ý kiến của ông " cô hàng xóm nói với má kêu con đừng thổi sáo nữa, nhà nào có người thổi sáo thì sẽ tán gia bại sản” nghĩ ra cũng lạ nhà ông ở trảng bom đất rộng mênh mông mà cũng làm phiền hàng xóm ư tui ở khu Q5 là khu người Hoa việc thổi sáo còn phức tạp thêm nhức cả đầu : thổi sáo nghe thấy bùn lắm đừng thổi , thổi sáo là nghèo woài hok giàu nổi , thổi sáo rắn lên cắn chết " thời buổi này mà còn dậy nữa chắc chết wá toàn những ngưởi cỗ lủ xĩ làm sao tiếp cận với nền văn minh hiện đại dc. có nhìu khi mún chữi lắm ........@#$%^&*!^>^! thui kệ kiếm chỗ nèo vắng thổi vậy!^>^! ra sau vườn( nếu có ) chẳng hạn!

Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

nghĩ ra cũng lạ nhà ông ở trảng bom đất rộng mênh mông mà cũng làm phiền hàng xóm ư

Sao bác biết Trảng Bom đất rộng mênh mông :-/

Thưa với bác là nhà em có 5m ngang, 20m dài à, xóm em nhà cửa sát vách nhau, nhà trọ đầy 1 đống, có nhà nghỉ nữa cơ đấy :D... em muốn kiếm chỗ nào vắng vắng mà tập cũng ko có nè, chỉ canh trời mưa lớn "tiếng mưa át tiếng sáo", chui zô phòng khóa cửa lại thổi mình mình nghe thui, nhưng cũng ko dám lên tới sol2 :|

+ Topic nhạc phổ (sheet): http://damsan.net/forums/thread/5218.aspx + Topic yêu cầu nhạc phổ: http://damsan.net/forums/thread/9293.aspx
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
chào jan031985 cái đó đâu phải trở ngại lớn của người thổi chỉ cần bạn có lòng đam mê và quyết tâm là được như Nguyễn  Đình Nghĩa từng nói :trong mỗi con người đều là thiên tài đang ngủ hãy đánh thức nó bằng khả năng thật sự cửa chính mình,chúc bạn thành côngBig Smile
Thế trận vô vi lạc Ninh giai túy nhất tiêu
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
jan031985:

nghĩ ra cũng lạ nhà ông ở trảng bom đất rộng mênh mông mà cũng làm phiền hàng xóm ư

Sao bác biết Trảng Bom đất rộng mênh mông :-/

Thưa với bác là nhà em có 5m ngang, 20m dài à, xóm em nhà cửa sát vách nhau, nhà trọ đầy 1 đống, có nhà nghỉ nữa cơ đấy :D... em muốn kiếm chỗ nào vắng vắng mà tập cũng ko có nè, chỉ canh trời mưa lớn "tiếng mưa át tiếng sáo", chui zô phòng khóa cửa lại thổi mình mình nghe thui, nhưng cũng ko dám lên tới sol2 :|

tui lên trên đó 1 lần roài nên bik trên đá đất rộng lắm hầu như toàn là đất hoang đa số những vùng đất còn bom mìn nên dân ổ đây chưa khai phá hay sao đó chứ đất nhà ở thì nhỏ chứ đất vườn đất hoang wa chừng kiếm chỗ nèo trống thì đến đó thổi roài về có sao đâu nè!
Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác jan cố gắng tập luyện cho công lực thâm hậu, rồi giống trong phim Tàu á, ra chỗ bom mìn thổi 1 lúc cho bom mìn nổ hết, đỡ tốn tiền nhà nước rà phá bom mìn :D
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Chapi:
Bác jan cố gắng tập luyện cho công lực thâm hậu, rồi giống trong phim Tàu á, ra chỗ bom mìn thổi 1 lúc cho bom mìn nổ hết, đỡ tốn tiền nhà nước rà phá bom mìn :D

ý kiến hay, lúc đó ko đặt mua sáo trúc nữa mà nên đặt ván gỗ là vừa :D

+ Topic nhạc phổ (sheet): http://damsan.net/forums/thread/5218.aspx + Topic yêu cầu nhạc phổ: http://damsan.net/forums/thread/9293.aspx
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Còn tôi, mỗi lần đi làm về là lấy sáo ra thổi, cây sáo tàu của tôi thuộc loại to mồm, tiếng của nó thiệt là khủng khiếp, Có tay hàng xóm khoảng 40 tuổi, chiều nào hắn cũng nhậu say về nhà nghe tui thổi sáo là hắn muốn gây chuyện, mở loa thùng nhạc đánh đùng đùng cho tôi khỏi thổi, hehe, nhưng hắn lầm to, tôi luyện tới mức chỉ nghe tiếng sáo của mình mà thôi, còn các tiếng nhạc xập xình khác với tôi không ảnh hưởng, và thế là tiếng sáo khủng kiếp của tôi đối chọi với tiếng nhạc dance với dàn loa thùng công suất mạnh.

Cuối cùng hắn cũng đành chịu thua, kinh mạch đảo lộn, hô hấp không đều nên tự dừng lại, còn tôi thì vẫn cứ thổi tiếp, hắn thấy thua nên hậm hực chửi thề, tôi nghe thoang thoáng hắn nói là đòi chém tôi. Hix, cũng mong hắn qua đây tôi làm cho một đao đi đời, May là hắn say mới dám nói chứ hắn tỉnh thì ko dám nói gì vì tôi to con hơn hắn , hehe.

Thôi thì vì sự nghiệp tiêu sáo, kệ tía chúng nó, ta cứ thổi thôi, người không vì mình trời tru đất diệt. Cool

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Big SmileYes. Bác kể chuyện hay quá làm tui cười bể bụng rùi nè. Thanks chia sẻ của bác. Tui thì chỉ bị người nhà la thôi còn người ngoài thì chưa thấy ai phàn nàn.[P]

Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi.... Đàn, sáo, ca hát, đá cầu ...->Vui chơi giải trí học tâp: cv Tao Đàn: CN , khu nhỏ chỉ có 1 cái chòi. :)

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
không chỉ vậy mà còn tốn tiền nhà ấy chứ phải không hả bác
Thế trận vô vi lạc Ninh giai túy nhất tiêu
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Nghe tieukiemgiangho huynh kể...

Nhớ năm xưa Đảo chủ Đào hoa đảo - Đông Tà - Hoàng Dược Sư dùng Ngọc tiêu đấu với Tây Độc - Âu Dương Phong chắc cũng hoành tráng đến vậy là cùng :D

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Nhờ anh Thoong mà tui đã có sáo để tập, cảm ơn anh nhìu! :)

Từ bữa nhận được sáo của anh Thoong tới giờ cũng cỡ 1 tuần mới bấm được kín hết 10 note :|, giờ mình mới hiểu thế nào là 1 cây sáo tốt, trước giờ toàn thổi mấy cây 5-->15k mua ở nhà sách, thổi muốn đứt hơi luôn, mà âm nghe chán phèo.

Nhưng tui cũng như 1 số bạn ko hiểu về nhịp, phách gì hết nên khi thổi ko thể canh đúng nhịp đc, đc cái nhà có mạng Internet nên down mấy cái Beat trên sannhac.com về nghe rồi thổi theo, vừa khỏi phải canh nhịp mà mỗi lần thổi thì hàng xóm tưởng mình mở nhạc trên PC nên cũng chưa nghe ai chửi :D

Bạn nào có thể chỉ cho tui cách tập đạp nhịp ko? Cảm ơn! Còn mấy video kỹ thuật Bác Sáo Trúc Post cũng down về hết rùi mà chẳng biết tập sao nữa, vì ko biết ứng dụng vào chỗ nào của bài, cứ ngồi tập không thì không có hứng, chắc bữa nào có dịp gặp gỡ anh em phải hỏi mới đc.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

thoi thi cha bie't la`m sao nhung co? vu~ cho chu topic vay, 1 dao chu nha em ko thik , lang xom keu ca cug phai chay len cau Nam Thang Long de thoi:))

bac cu luyen thanh tai` di rui` the nao cug co ngay duoc bu dap...

a` ma` lag em cac dam ruo'c van co' sa'o thoi co' sao dau nho?

P/s: sorry nha em ko the nao go duoc tieng Viet, sua mai ma ko dc...TT

C'man DD: xxxx768428 Muốn biết thêm xin tìm kiếm trên google vs từ khóa : Trần Công Thạnh, cmantkyn , kongthanh và trên Facebook vs tên C'man Thanh:D
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Giống với chuthoong, mình được thổi sáo khá thoải  mái. Các tiết mục văn nghệ, không có cây sáo thì hơi phí. Ở nhà cũng vậy. bố mẹ chẳng bao h cấm đoán gì cả. Chỉ nhắc không được đam mê quá mà ảnh hưởng tới học hành thôi.

Còn chuyện rắn rết, mà quỷ...kệ nó đi. Biết đâu mình lại được làm bạn với 1 "ma nữ " nào đó nhờ tiếng sáo thì sao.

Chiều nào cũng thổi. còn buổi tối cũng thổi, nhưng không dám thổi ra tiếng, chỉ tạo ra âm gió thôi ah. Thường khi tập bài mới mình cũng áp dụng cái chiêu này. Nên đỡ khó chịu cho những người xung quanh.

Cũng nên chú ý một chút tới thái độ của họ nữa. Dù sao những lúc họ mệt mỏi, mình cũng không nên "tra tấn" Big Smile

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Page 2 of 3 (31 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net