Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cải tiến sáo việt nam

rated by 0 users
This post has 33 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ngoài lề khoe của 1 tí, tui xài con E71 mệnh danh là văn phòng di động, ngoài những thứ bác vừa nêu trên, nó còn nhiều thứ hay ho lắm, lên mạng vù vù, chat chit ầm ĩ, tốc độ vãi hàng, từ điển quá xá cà xa,làm remote tivi,thanh toán qua tài khoản ngân hàng, gps tìm đường khi đi lạc hồi trên bảo lộc nè (dù tui hỏi bằng miệng còn lẹ hơn), và khoảng vài nghìn cuốn sách đọc vớ vẩn những lúc rảnh rỗi,  thời gian của tui tuy bận nhưng nó bị xé nhỏ ra nhiều lắm, bận 1 tiếng thì rảnh 10 phút, chả nhẽ lúc đó lại lấy laptop ra mà ngồi hí hoáy, có cái con này tui cũng đỡ vả lắm, bác nào mê điện thoại có thể gặp gỡ trao đổi kinh nghiệm với tui, dù ko có nhiều nhưng cũng  tự hào là thành viên của 5 7 diễn đàn điện thoại di động, từng xài qua một lố điện thoại có hệ điều hành, và biết một số địa điểm bán hàng khá chất lượng nếu bác nào muốn mua, he he
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Úp ủng hộ bác quả ảnh E71, bác đọc sách trên mobile bao lâu rồi, có phải sắm thêm kính lão ko vậy. Mà bác có tận ngàn cuốn cơ ạ, *.prc hay java à bác, nếu là *.prc thì bác chia sẻ cho em với được ko Stick out tongue

Source: Amazon Dot Com

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
độ bền có cao ko bác, em chỉ sợ được 3 ngày nó hư rùi ai cũng réo thoong em đòi sửa thì có mà em chiu xuống đất ở với giun! hic hic
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
olala:
haha thế à ,hay thật , té ra mình nghĩ giống mấy pác pro à , mình cũng thông minh đấy chứ . ko biết cái ý tưởng cải tiến lỗ giả tiếng chim với một viên bi và dây rung (giống hệt tiếng chim) các bác đã làm chưa , hic hic , các bác có có cải tiến gì hay hay thì bảo mọi người biết với chớ
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

thế giới quả là rộng lớn , những thông tin bác sáo nhựa đưa ra làm em sửng sốt luôn , em ko bao giờ nghĩ tiêu có thể lên đến 4 bát độ , lại còn lên đến tận đô 5 thì...hic hic đúng là ác mộng . mà bác lại còn làm sáo lên được đến tận si3 thì đúng là em muốn bái bác làm sư quá .

Nhưng em vẫn chưa hiểu yếu tố nào quyết định cho việc sáo lên được cao như vậy ? ( nút chặn , trúc , hay độ dày mỏng của sáo? )

mà bác đã nghiên cứu qua cấu trúc của cây sáo tây chưa? sao nó lên được đủ 3 quãng 8 vậy?

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
còn cái ý tưởng cải tiến lỗ giả tiếng chim với dây rung thì vẫn là ý tưởng thôi , em muốn phát ra âm khàn khàn của loài chim cu gáy với dây rung và bi nhỏ . Sắp tới mua một cây sáo về để làm thử , nếu nghe hay em sẽ post ngay . hihi . Mấy cây của em đang có thì em ko dám thử nghiệm , hihi tiếc lắm , nhỡ hỏng thì phí sáo tốt ...Big Smile
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
bác olala không biết đấy thôi, lão lee thì cực kỳ dị ứng với mấy cái từ chuyên nghiệp, pro. Bác chọc khoáy ngay cái điểm ấy nên lão ấy giãy đành đạch là phải. 
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

vấn đề làm tiêu sáo này thì em cũng không rành cho lắm, nhưng nếu em không nhầm thì để giải thích hiện tượng cây sáo lên đc các quảng khác nhau, ta sử dụng kiến thức phần âm học lớp 12 thôi là cũng đủ.Bác chịu khó tìm kiếm, mày mò lại thêm nhé.

Còn theo em đoán thì cao độ ko bị ảnh hưởng bởi độ dày mỏng của trúc, vì em thấy tất cả mấy cây sáo của bác Sơn, từ dày tới mỏng đều lên tới Son 3 hết.Còn về nút chặn thì chắc sẽ ko ảnh hưởng mấy tới cao độ của âm đâu. Vậy chỉ còn lại yếu tố chất liệu. Em đoán ý mà Stick out tongue

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ý quên, còn về ý tưởng tiếng chim, em nghĩ bác cứ tiếp tục thực hiện đi, biến ước mơ của mình thành hiện thực.

Nhưng em có xem qua các clip của các nghệ sĩ thổi đoạn có tiếng Chim như của thầy Nguyễn Đình Nghĩa khi thổi "chim pongle" , thầy Sơn khi thổi Pắc bó cải tiến thì em ko thấy các thầy quay đầu sáo để thổi, chỉ để nguyên như thế mà thổi tiếng chim ko à, nghe cũng hay lắm.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
detuvodanh:

vấn đề làm tiêu sáo này thì em cũng không rành cho lắm, nhưng nếu em không nhầm thì để giải thích hiện tượng cây sáo lên đc các quảng khác nhau, ta sử dụng kiến thức phần âm học lớp 12 thôi là cũng đủ.Bác chịu khó tìm kiếm, mày mò lại thêm nhé.

Còn theo em đoán thì cao độ ko bị ảnh hưởng bởi độ dày mỏng của trúc, vì em thấy tất cả mấy cây sáo của bác Sơn, từ dày tới mỏng đều lên tới Son 3 hết.Còn về nút chặn thì chắc sẽ ko ảnh hưởng mấy tới cao độ của âm đâu. Vậy chỉ còn lại yếu tố chất liệu. Em đoán ý mà Stick out tongue

Theo kinh nghiệm làm sáo của MHM thì nút chặn là phần điều chỉnh sau cùng vả ảnh hưởng trực tiếp và mạnh nhất đến bát độ 3. Vì vậy sáo bằng nút chặn tự nhiên rất khó điều chỉnh đc bát độ 3.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác MHM nói rất chính xác . em đã thử nghiệm với các nút chặn bằng chất liệu khác nhau , kết quả là lên được cao độ cũng khác nhau , có vẻ như nút chặn càng có độ đàn hồi ( hay một lý do nào khác ) thì sáo càng lên được cao . Hiện tại sáo của em sau khi thay nút chặn bằng nút của chai rượu ( không biết gỗ gì cũng ko rõ rượu gì hihi ) thì đã lên được đến sol 3 haha

vấn đề là còn có thêm đặc điểm nào giúp sáo lên được cao nữa ko?

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Ui cảm ơn các bác nhá, em phải về bảo với cái ông làm sáo ở chỗ em mới dc, ông ấy toàn lấy lun cái chỗ khấc của đốt trúc làm nút chặn, như thế ảnh hưởng đến cao độ của sáo đúng hok các bác?
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

hờ hờ

Ôlala chăm chỉ tìm tòi quá nhỉ.

chúc sớm thành công.......

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

keinnhn:
Ui cảm ơn các bác nhá, em phải về bảo với cái ông làm sáo ở chỗ em mới dc, ông ấy toàn lấy lun cái chỗ khấc của đốt trúc làm nút chặn, như thế ảnh hưởng đến cao độ của sáo đúng hok các bác?

Chưa chắc ông ấy không biết. Có thể ông ấy chỉ không cần. Giữ mắt sáo làm nút chặn vẫn lên đuợc sol3 như thường (đơn cử như sáo chú Tân). Cần gì phải đục bỏ rồi làm nút mới cho khó khăn để lên đc những nốt quá cao ông ấy không cần . 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
olala:

Bác MHM nói rất chính xác . em đã thử nghiệm với các nút chặn bằng chất liệu khác nhau , kết quả là lên được cao độ cũng khác nhau , có vẻ như nút chặn càng có độ đàn hồi ( hay một lý do nào khác ) thì sáo càng lên được cao . Hiện tại sáo của em sau khi thay nút chặn bằng nút của chai rượu ( không biết gỗ gì cũng ko rõ rượu gì hihi ) thì đã lên được đến sol 3 haha

vấn đề là còn có thêm đặc điểm nào giúp sáo lên được cao nữa ko?

Nút chặn theo em thì không nên có độ đàn hồi, càng cứng càng tốt (em toàn phải dùng keo 502 để làm cứng nút chặn trước khi chèn vào lòng ống ).

Ngoài ra 1 vấn đề khiến sáo có thể lên cao đó là đường kính lòng ống, đường kính lòng ống càng nhỏ sáo càng dễ thổi lên cao, nhưng bù lại khi xuống các nốt trầm, tiếng sáo sẽ vang không đẹp và khó thổi. Em thì thấy sáo C5 có đường kính lòng ống là 12...12,5....13 đều có sự khác nhau của việc dễ dàng lên các nốt cao như sol3, rõ ràng là đường kính càng nhỏ sáo lên sol 3 càng dễ.

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 2 of 3 (34 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net