Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cải tiến sáo việt nam

rated by 0 users
This post has 33 Replies | 2 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
olala Posted: 05-10-2009 1:44

mình vừa có một ý tưởng khá hay , và đã thực hiện nó trên cây sáo việt nam . Kết quả là sáo việt nam phát ra âm dizi như sáo trung quốc mà vẫn giữ nguyên hình dáng của sáo việt ( không có thêm lỗ dán màng rung trên thân sáo )

mình làm như sau :

đầu tiên :chọc nút chặn trong thân sáo ra

khoét trên nút chặn một lỗ ( đường kính khoảng nửa phân ) hình trụ đồng trục với nút xuyên qua nút

sau đó lấy màng rung bọc nút chặn lại ( miết kỹ chỗ bọc ở lỗ vừa khoét cho phẳng ) 

rồi nhét nút chặn như cũ (tất nhiên đầu bịt màng rung sẽ hướng về huyệt thổi ). 

kết quả là được một cây sáo dáng việt nam nhưng âm trung quốc ( ấm hơn tiếng dizi của sáo trung quốc ) rất là hay

bạn nào thích âm dizi của sáo tàu thì làm theo nhé

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
hy vọng với những ý tưởng độc đáo , tên tuổi sáo việt nam trong tương lai sẽ vượt qua cả sáo trung quốc
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
em nói thiệt bác olala đừng giận, ý tưởng này saonhua và MHm đã làm thành công từ cách đây hơn 1 năm rồi, nhưng không muốn áp dụng vì các bác ấy không muốn người Việt mình cầm sáo lên mà cứ tơ tưởng đến âm sắc rè rè của sáo TQ, nói chung sáng kiến này không làm được gì cho sáo Việt của nước mình thêm bản sắc mà chỉ khiến sáo mình ngày càng lai Tàu hơn thôi! Vài lời mong bác đừng buồn.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
haha thế à ,hay thật , té ra mình nghĩ giống mấy pác pro à , mình cũng thông minh đấy chứ . ko biết cái ý tưởng cải tiến lỗ giả tiếng chim với một viên bi và dây rung (giống hệt tiếng chim) các bác đã làm chưa , hic hic , các bác có có cải tiến gì hay hay thì bảo mọi người biết với chớ
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Với ý tưởng như này sẽ giúp bạn tự làm ra sáo Trung Quốc.......kô cần phản nói là sáo việt có âm thanh giống trung quốc

Nhưng em thấy rất là bất tiện...........

Vì màng rung có dùng được bền như thân sáo đâu

tới khi nó hỏng lại chọc cái nút chặn ra rất mệt....mỗi lần chọc ra lại phải điểu chỉnh âm thanh.............hức hức

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

tiện đây xin hỏi mọi người , yếu tố nào quyết định cho sáo có thể lên được cung thật cao (cỡ fa3 , sol 3...) ?

tui đang muốn chỉnh cho sáo lên được cung thật cao  . Mà trước đến giờ sáo lên cao nhất được nốt nào hả các bác?

nếu lên được đến si3 hay đô4 có khi vào kỷ lục guiness đấy nhỉ?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

olala:
haha thế à ,hay thật , té ra mình nghĩ giống mấy pác pro à , mình cũng thông minh đấy chứ . ko biết cái ý tưởng cải tiến lỗ giả tiếng chim với một viên bi và dây rung (giống hệt tiếng chim) các bác đã làm chưa , hic hic , các bác có có cải tiến gì hay hay thì bảo mọi người biết với chớ

Xin lỗi, hình như tui nói gì chạm đến tự ái của bác, uhm, vì bác công bố trước, bản quyền đó là của bác, bác nên đến sở văn hóa đang ký cho nhanh lên, kẻo người khác cướp công đấy. Tui thì chỉ nói thật những gì mình biết.

Còn cái ý tưởng cải tiến lỗ giả tiếng chim với một viên bi và dây rung (giống hệt tiếng chim) thì bản thân tui chưa thấy, bác cũng nên đến sở văn hóa đang ký cho nhanh kẻo người khác cướp.

Bản thân tui khi đến với sáo, tiêu đã tự xác định mình là dân nghiệp dư, trọn kiếp nghiệp dư, nghiệp dư đến mức đê tiện.... không dám ngẩng mặt nhận chữ "Pro" bác phong tặng. MHM, Thoong, saonhua cũng rặt 1 lũ nghiệp dư, đừng khoác áo pro cho tụi nó, tụi nó treo cổ vì nhục nhã mất . Nhục vì nhận cái danh hiệu mà mình không có !

Còn sáo thổi lên fa3, sol3 thì tui cũng không biết gì nhiều, vì đó giờ làm tiêu sáo cao lắm tui cũng làm cho nó thổi lên được Si2 là hết cỡ, ai đó biết thì chỉ dùm.

Cảm ơn!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

ôi , hình như tui nói gì sai à? sao đọc bài của bác lee mà nặng nề thế , tui có nghĩ gì đâu , chỉ biết anh em lên đây là để tập luyện , trao đổi với nhau cho vui thôi , biết gì nói nấy , mà hình như tui nói có vẻ đùa đùa nên bác hiểu lầm rồi . Bác lee cho tui xin lỗi nhé .

Thực sự tui rất thần tượng mấy bác nên mới gọi mấy bác là pro thôi ( vì nghe mấy bác thổi rất hay , hiểu biết lại rộng nữa ) . Nếu bác lee không thích thì sau này sẽ không dùng từ này nữa . 

còn chuyện lên đến si2 là hết cỡ thì chắc bác giận tui quá nên đùa hả ? hihi 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
sáo thổi lên Đô 4 em nghĩ chỉ có sáo tây thôi, gần đây nhất thì em có thấy là bác Nguyễn Chí Trung làm ra cây sáo 16 lỗ chơi trọn 3 octave. Còn theo em biết thì sáo, tiêu  trúc chơi tốt là lên được sol3, thế là tốt lắm rồi, có gì bác chỉ thêm cho em được mở rộng tầm mắt
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

leehonso:
sáo thổi lên Đô 4 em nghĩ chỉ có sáo tây thôi, gần đây nhất thì em có thấy là bác Nguyễn Chí Trung làm ra cây sáo 16 lỗ chơi trọn 3 octave. Còn theo em biết thì sáo, tiêu  trúc chơi tốt là lên được sol3, thế là tốt lắm rồi, có gì bác chỉ thêm cho em được mở rộng tầm mắt

anh lee ơi thế cái cây sáo 16 lỗ ấy thì bịt kiểu gì ạ trong khi mình chỉ có 10 ngón tay, sáo 11 lỗ thì em biết cách bịt rồi, em có nghe nói nhưng chưa biết nó như thế nào

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ku chưa được xem sáo mười 16 lỗ à..............

Ổng í phân bố các lỗ thật hợp lý sao cho một số ngón bịt được 2 lỗ ( cứ tưởng tượng bình thường mình bịt một lỗ một ngón thì 1 số lỗ của sáo 16 lỗ có cách vách ngăn chia làm 2 lỗ ).........chắc sáo này chỉ chơi nhạc trữ tình chậm dãi thui.......chứ chơi những bài Allegretto vivace thì chắc "tung" não.........

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cây 16 lỗ mà chơi được trọn vẹn 3 octaves đã là quá tuyệt rồi. Thực sự là với sáo C cùi 2 octaves (xuống C1 ngon lành, lên Si2 thoải mái) như anh Lee nói em đã chơi mãi không hết những bài dân ca mà mình yêu thích, mà số bài em biết (cỡ vài chục) có lẽ chỉ bằng một vài phần trăm cái kho tàng âm nhạc dân tộc vô cùng phong phú của nước mình. Thiệt tình em nghĩ bất kỳ ai cũng chỉ cần 1 cây sáo cùi như của anh Lee, một tâm hồn Việt, thêm 1 chút tài năng và rèn luyện chăm chỉ, nghiêm túc là có thể đưa mọi người trở về với tiếng sáo mộc mạc đậm chất quê hương, khỏi mơ màng những chốn xa xồi làm chi hết cả Paradise      
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nên có một chút hoài bão Kmath ạ............Ý tớ không phải hão huyền nhá..................

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

hiện nay tui vẫn còn giữ 2 cây có kết cấu gần tương tự như bạn nói, có thể chơi được với cái giọng rè rè của trung quốc, và rất dễ thay màng chứ ko phải gỡ cái nút chặn ra mới thay màng được, lão rùa ngày xưa còn bảo tui chế thêm một kết cấu nữa, khi lắp vào là chơi được sáo việt, khi gỡ ra là chơi sáo tàu, thời gian gỡ ra và lắp vào tính bằng ... vài giây. nhưng cũng tại lão rùa chê cái tiếng sáo ấy ko giống ve kêu mà nghe như heo kêu, nên tui đành ôm hận vác cái ...con heo của tui về nhà.

chỉ có 1 thứ trên đời tui khoái tích hợp đủ mọi thứ vào, đó là cái điện thoại, còn lại tất tần tật cái gì chuyên vẫn tốt hơn, dù đem nhiều món thì khá lỉnh kỉnh đấy. sáo trung quốc thì  ra sáo trung quốc, còn sáo việt thì ra hẳn sáo việt, vì thế nên tui cũng chả chế cái bộ chuyển đổi ấy làm gì.

không quan trọng bạn thích chơi cái gì, đam mê là tốt, sáng tạo càng tốt, lỡ bị trùng lắp ý tưởng thì hơi bở ngỡ xíu, có ý  tưởng gì độc đáo xin cứ mạnh dạng mà thử nghiệm, một ngày nào đó thành quả sẽ đến với bạn. nếu tui răm rắp nghe theo cái  lời nguyền " sáo tiêu chỉ có thể lên tới sol3" thì sao có thể cho ra đời 1 cây lên si3 vượt tầm. ngày xưa khi tui nói cây tiêu lên 4 bát độ, ai cũng nói tui là mơ mộng hão huyền, kệ họ, bây giờ tui cũng gần đạt được cái hão của mình rồi đấy, có lẽ nào tự mình đi xây cái nhà tù cho mơ ước của mình hỉ.

PS: cây sáo mà chơi 2 bát độ là tuyệt òi, sáo mèo còn ko đủ 2 bát độ cũng chơi hay như thường vậy....nhưng nếu gọi là mơ mộng hả, có bác nào nghe tới 1 cây tiêu lên được C5 chưa nhỉ???????????

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em nghe giang hồ đồn đại về cây sáo 3 octaves của anh saonhua đã lâu mà chưa được diện kiến bao giờ, tiếc quá. Còn điện thoại, theo em thì điện thoại cũng chỉ nên là cái dùng để nghe, gọi và nhắn tin thôi, phát triển tiện ích như Blackberry còn được, chớ thêm dàn nhạc ầm ĩ như Sony Erikson, rồi chụp hình tanh tách như Nseries, hay lại lắp thêm cái gương soi (màn hình cảm ứng) nữa, thì tạp pí lù quá Big Smile    
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Page 1 of 3 (34 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net