Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

mời mọi người thưởng thức

rated by 0 users
This post has 43 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

@Chị ĐoanTrang: HTB chỉ mới nếm mùi thổi tiêu ngoài trời ở nhiệt độ 5độC thoai, cóng tay và cóng...mỏ lun.

HTB cũng rất mong đợi cuốn sách của chị - chị viết về nhiều nhạc cụ các nước, nhưng ngoài tiếng Anh, nhớ có bản tiếng Việt nha chị !

@Lee: cuối tháng 11 này HTBéo có 1 show diễn chung với đám học trò của ông Uncle Steve - cái ông hôm offline chung tụi mình ở Padme trà quán đó. chắc là có 1 bài thổi tiêu, 1 bài sáo. Cố gắng mặc áo Damsan và quay film chụp hình gởi về cho mọi ng.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

@Chị ĐoanTrang: HTB chỉ mới nếm mùi thổi tiêu ngoài trời ở nhiệt độ 5độC thoai, cóng tay và cóng...mỏ lun.

HTB cũng rất mong đợi cuốn sách của chị - chị viết về nhiều nhạc cụ các nước, nhưng ngoài tiếng Anh, nhớ có bản tiếng Việt nha chị !

Mục đích viết ra ,để các bạn yêu Sáo Tiêu ,tìm hiểu thêm về loại nhạc cụ nầy , nên sẽ là tiếng Việt

• HTB , mùa đông năm rồi , vùng của chị ở có mấy tuần lạnh xuống độ âm trừ, heat trong nhà phải vặn cao lên , không khí bị khô . Cây Tiêu chị đang thổi , mình mới đặt xuống bàn , nó nứt 1 tiếng thiệt lớn ngay trước mắt , thiệt là đau lòng – Thôi, em đừng mang Tiêu ,Sáo ra Test lúc trời lạnh nhe – Cả sáo Mèo cũng bị sụp Lam và chất keo từ Vn qua bên đây ,có cây thì còn giữ , vẫn có cây , glue bị bung ra

• Good Luck

Thân mến

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hoangtube:

@Lee: cuối tháng 11 này HTBéo có 1 show diễn chung với đám học trò của ông Uncle Steve - cái ông hôm offline chung tụi mình ở Padme trà quán đó. chắc là có 1 bài thổi tiêu, 1 bài sáo. Cố gắng mặc áo Damsan và quay film chụp hình gởi về cho mọi ng.

Hix, đề nghị cha béo quấn dây cây 10 lỗ của tui gấp chứ không nó nứt toác như của chị DoanTrang thì chắc tui cắn lưỡi luôn !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Hix, đề nghị cha béo quấn dây cây 10 lỗ của tui gấp chứ không nó nứt toác như của chị DoanTrang thì chắc tui cắn lưỡi luôn !

Chèn ui , lo quấn dây đi , chỗ nào có chút nứt thêm vô glue liền và quấn dây liền khúc đó … Thường vết nứt đó dễ thương lắm , nó kéo dài cả vệt nứt dài xuống tận gần cuối đuôi ống . Ống Sáo nào cũng quấn dây đầy , thường thì ngay đầu ống thì nó có khuynh hướng tét đôi .Cây Tiêu Trung Quốc , dầy cui của Ba cũng tét rùi

HTB , trời mà vào mùa đông , nhớ heat xe cho ấm trước khi mang Sáo ra xe , Sáo Tiêu phải để trong hộp .đừng đặt hộp sáo dưới chỗ chân xe . Hơi Heat ra nóng quá , cộng với ngoài trời lạnh là sáo Tiêu nó tét đôi đó nhé

Good Luck Mr Lee

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chị Đoan Trang và bác hoangtubeo và những ai ở xứ lạnh. Tốt nhất là lên kết họach ngủ đông cho mớ tiêu sáo cũng mình. Phải tìm cái gì đó cho chúng vào, giử ấm, giử ẩm cho chúng. Không biết mình bỏ vào thùng gỗ, chôn xuống đất đựoc không ta. qua mùa đông tuyết tan mình lại đem lên. Chứ cứ đà này, qua vài mùa đông thì không còn cây tiêu cây sáo nào hết. Còn không thì mọi người về hết VN đi là xong.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

saotruc:
Chị Đoan Trang và bác hoangtubeo và những ai ở xứ lạnh. Tốt nhất là lên kết họach ngủ đông cho mớ tiêu sáo cũng mình. Phải tìm cái gì đó cho chúng vào, giử ấm, giử ẩm cho chúng. Không biết mình bỏ vào thùng gỗ, chôn xuống đất đựoc không ta. qua mùa đông tuyết tan mình lại đem lên. Chứ cứ đà này, qua vài mùa đông thì không còn cây tiêu cây sáo nào hết. Còn không thì mọi người về hết VN đi là xong.

• Mùa đông ,phải có thêm máy humidifier giữ độ ẩm trong nhà ,giữ cho không khí không bị khô , không bị chảy máu mũi , quan trọng nhất là sáo Tiêu cứ bị tét , nức – Sáo Tiêu đễ trong hộp nhung đó à nhe  ,đặt trong hộc tủ ,nữa còn thêm vải ấm nữa đó cũng bị nứt là nứt thôi ,

• Năm 1972 ,phái đoàn Trống Thần Nhật Bổn quá trình diễn , Ba chi thấy trong 1 hộp đựng sáo Tiêu của một tay sáo có cả máy đo nhiệt độ ,  bây giờ mới hiểu tại sao

• STruc ui , dìa rồi hông biết lấy gì “ en” đây!!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Doantrang:
  • Mùa đông ,phải có thêm máy humidifier giữ độ ẩm trong nhà ,giữ cho không khí không bị khô , không bị chảy máu mũi , quan trọng nhất là sáo Tiêu cứ bị tét , nức – Sáo Tiêu đễ trong hộp nhung đó à nhe  ,đặt trong hộc tủ ,nữa còn thêm vải ấm nữa đó cũng bị nứt là nứt thôi ,

• Năm 1972 ,phái đoàn Trống Thần Nhật Bổn quá trình diễn , Ba chi thấy trong 1 hộp đựng sáo Tiêu của một tay sáo có cả máy đo nhiệt độ ,  bây giờ mới hiểu tại sao

• STruc ui , dìa rồi hông biết lấy gì “ en” đây!!!!

Cái vụ chãy máu mũi này em phải đối mặt, chắc là quanh năm. Vì nhà nghèo lấy đâu ra cái máy giữ ẩm đó. Còn đi học, thư viện, làm farm,..thì suốt ngày, đâu phải nơi nào cũng khí hậu tốt như VN, hix, đi xa mới thấy cái hơi ẩm là quan trọng.

Cây tiêu 10 lỗ của bác Lee sơn vecni kín mít, lấy đâu ra chỗ cho nó thoát hơi nước mà sợ nứt, tuy nhiên nghe mọi ng nói vậy thấy cũng ngán ngẫm. chắc kiếm dây thun cột gấp.

Mà lạ một chỗ, thổi tiêu mình đâu có văng nước miếng vào, vậy mà chỉ thổi chừng 30ph là cây tiêu nó ứot nhèm phía trong, chãy nước cả ra ngoài. Có lẽ khí mình thổi ra vừa nóng vừa có hơi nước, gặp cây tiêu lạnh nên nó ngưng tụ lại thành nước.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hôm Saotruc ở Nhật cũng từng bị chạy máu mũi, tuy là không nhiều vì trời cũng không lạnh lắm. Thấy mọi người ở đây ai cũng đeo khẩu trang. Họ nói đeo khỏi chảy máu, bác cứ đeo 24/24 thử xem.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
[quote user="hoangtube"

Mà lạ một chỗ, thổi tiêu mình đâu có văng nước miếng vào, vậy mà chỉ thổi chừng 30ph là cây tiêu nó ứot nhèm phía trong, chãy nước cả ra ngoài.

em thì chỉ toàn chơi tiêu sáo bằng nhựa, lúc thổi tiêu nhựa xong nhìn kỹ lại hơi thổi đọng thành dòng nước mặt dù bên vn trời không lạnh

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@HTB : thật ra , để chống lạnh , chống khô da và chảy máu mũi không có gì khó . Những người gầy vì không đủ chất béo nên họ rất e ngại trời lạnh , nhưng với HTB thì vô tư . Nếu ăn thêm chút mỡ và uống chút sữa mỗi ngày thì không lo bị chảy máu mũi và khô da . Còn để chống lạnh thì mỗi ngày chỉ cần uống nước gừng nấu nóng thay cho trà là khỏe re .

@ đại tỷ : trúc thông thường thì có thể nứt ở bất cứ đâu trời lạnh , nhưng trúc tím thì sao nhỉ ? Theo em thấy , trúc tím có thể để ở nơi lạnh tới âm độ , nhưng để tới 80 độ F là nứt thấy thương luôn , hehe .

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
dongtahoangduocsu:

@HTB : thật ra , để chống lạnh , chống khô da và chảy máu mũi không có gì khó . Những người gầy vì không đủ chất béo nên họ rất e ngại trời lạnh , nhưng với HTB thì vô tư . Nếu ăn thêm chút mỡ và uống chút sữa mỗi ngày thì không lo bị chảy máu mũi và khô da . Còn để chống lạnh thì mỗi ngày chỉ cần uống nước gừng nấu nóng thay cho trà là khỏe re .

@ đại tỷ : trúc thông thường thì có thể nứt ở bất cứ đâu trời lạnh , nhưng trúc tím thì sao nhỉ ? Theo em thấy , trúc tím có thể để ở nơi lạnh tới âm độ , nhưng để tới 80 độ F là nứt thấy thương luôn , hehe .

Lảo chủ ,chi đang ở chế độ chống béo phì , giải pháp đó không ổn -Trà gừng , mất thời gian quá ,hôm có hôm không, bận quá , sáng nào bước ra cửa cũng như bay

• à há , tre tím thì chịu lạnh tốt lắm ,loại tre nầy tìm thấy ở miền Bắc Trung Quốc - Tre trúc của nước mình ở vùng nhiệt đới , tre trúc lấy vùng Thủ Đức , Củ Chi , những ống chặc từ các tỉnh Miền Tây ,qua nhiêu khâu chống mọt , cũng có ống chịu lạnh không nổi, nứt ngay mùa đông năm đầu tiên – Cây Tiêu 10 lỗ từ Vn qua nứt dzồi

• Mà nè , cây Tiêu Nhật , dầy cui vậy mà nứt nẻ hết quấn dây đầy , cây nầy của ba , để chụp cho em xem , Shaku gì , trời lạnh , không khí khô cũng nứt tuốt luốt

To: HTB – Máy Humidifier , bên đây rẻ lắm em – Nó chỉ là máy phun nước lên thôi , ở những tiệm bán đồ gia dụng trong nhà đều có hết mờ. Hic!!! Cây Sáo của Lee , em quấn dây thun ,....... chắc không qua nỗi mùa đông thứ 2

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác HTB ở Adelaide thì cũng ko đến nỗi quá khắc nghiệt kiểu tuyết rơi dày gì, giữ gìn chút tiêu sáo ổn ngay thôi mà.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
thanks anh chị về mấy bài thảo luận nhé, chả hiểu đống sáo của em có chịu qua đc mùa đông năm nay k nữa.Sưởi bên em thì k hề đắt, cũng chỉ có 2 eu 1 cái đủ dùng, nhưng k có chế độ phun hơi nước, khéo phải để chậu nước trong nhà mất thôi, dễ tết này k có cây nào để tò te tý toét rồi
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Chapi:
Bác HTB ở Adelaide thì cũng ko đến nỗi quá khắc nghiệt kiểu tuyết rơi dày gì, giữ gìn chút tiêu sáo ổn ngay thôi mà.

Đúng là nhiệt độ trong nhà ko khi nào dưói thấp, và ở city thì ko bao giờ có tuyết, nhưng ra vùng núi thì có tuyết đấy.

Điều may mắn là sáo luôn cất trong nhà, nhiệt độ thấp nhất cũng 10 độ.

Sắp tới mùa nắng, nghe nói nhiệt độ có ngày tới 47 độ. Lúc này thì tiêu sáo mang qua đây khỏi cần sấy hay nưóng gì cả !

Page 3 of 3 (44 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net