Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tại sao sáo TQ dài mà vẫn thẳng ?

rated by 0 users
This post has 149 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Kòn thiếu 1 cuốn sách, đó là giáo trình Âm Học Kiến Trúc của DH Kiến Trúc SG, của tác giả Việt Hà Nguyễn Ngọc Giả.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ủa em tưởng cái topic này bị khoá rồi, sao lại mở lại làm gì, bàn luận như bác thoong và bác Bruce dễ mất hoà khí lắm nên tốt nhất cứ khoá luôn

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hôm qua ấn nút Gửi thì topic bị lock, híc híc. Hai cuốn của anh Thoòng hay đó. Anh gởi cho em 1 bản foto đi, em scan mấy bữa là xong, chứ bác đạo cao vọng trọng trong ấy chắc đang bận bịu dài dài. Scan xong em quẳng lên trên này giúp cho, anh em tha hồ đàm đạo tiếp Cool 
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
tui chán rùi, chẳng muốn đàm đạo chi hết, tui luôn nỗ lực đưa giá trị cây sáo Việt lên , kéo mấy cây sáo Tàu xuống tí cho nó cân bằng, nhưng mà ko được, tui lực bất tòng tâm!
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Cần gì phải dụng tâm như thế chứ, Để cho nó tự nhiên đi, Bản chất của nó như thế nào thì hãy để cho thiên hạ công tâm mà bình chọn thôi, Ai thích gì thì chơi cái đó. Bản thân mình ko thể nào thay đổi sở thích của người khác được. Cố nâng cái này lên, hạ cái kia xuống cho nó cân bằng, miễn cưỡng trong cách nhìn nhận đúng là lực bất tòng tâm  thôi. Tội gì phải như vậy chứ
NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Anh TieuKiem nói rất đúng !!!

Cứ để mọi việc thuận theo lẽ tự nhiên............

Chỉ có điều.....nếu hiện giờ sáo TQ mà hơn Việt Nam thì điều mình cần làm là cố gắng phát triển cây sáo Việt cho nó bằng hoặc hơn TQ thôi....

Em thấy nếu so sánh về âm thanh của 2 loại sáo.....thì cái này rất nan rải......vì theo cá nhân em thì em không quan tâm tới màu âm....mà em chỉ quan tâm tới tác phẩm..........

Vậy nên nếu mình có những tác phẩm hay cây sáo của VIệt Nam cũng sẽ có uy tín hơn thôi..........

Bên cạch đó mình cũng chú ý tới lợi thế của sáo....như dễ chơi hơn,tầm âm rộng hơn,phong phú hơn......mà cái này thì cả 2 cây tương đương nhau thôi.....

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Em thì em cũng đồng ý là việc so sánh màu âm thì quá khó vì mỗi loại có một màu sắc riêng, hiện giờ sáo của ta có lẽ vẫn chưa được bằng sáo TQ ( ko bàn về màu âm ) bởi vì sáo TQ nó có cái tiện lợi hơn cái sáo của ta như nguồn gốc thời gian ra đời sớm hơn sáo VN, sáo TQ nó sản xuất dây chuyền nên sáo được cái tiện lợi mang đi,  sáo TQ nó lại đẹp hơn nhiều so với sáo của VN ta mà đây là hai đặc điểm em nghĩ rằng bất kì ai cũng muốn cây sáo của mình có được, vì VN sx sáo ko theo dây chuyền mà đơn thuần chỉ là nhỏ lẻ, tự phát cho nên ko có nhiều máy móc tân tiến để sử lí cây sáo, mà TQ nó cũng có một vùng chuyên trồng trúc làm sáo còn VN thì không có đủ những yếu tố thiên thời địa lợi như trên

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

tieukiemgiangho:
Cần gì phải dụng tâm như thế chứ, Để cho nó tự nhiên đi, Bản chất của nó như thế nào thì hãy để cho thiên hạ công tâm mà bình chọn thôi, Ai thích gì thì chơi cái đó. Bản thân mình ko thể nào thay đổi sở thích của người khác được. Cố nâng cái này lên, hạ cái kia xuống cho nó cân bằng, miễn cưỡng trong cách nhìn nhận đúng là lực bất tòng tâm  thôi. Tội gì phải như vậy chứ

đúng thế, tội gì phải như vậy nhỉ, tui đã làm những cái việc chả có nghĩa lý gì hết! đúng là rảnh quá, ăn ko ngồi rồi mà!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

To Bruce lee : Đề nghị bác về xem lại cái khoản vật lý âm thanh, xem lại cách mà bác sử dụng tuner_e để đo "màu âm", xem lại cách bác khoét sáo, tiêu trước khi phát biểu ....linh tinh! Đề nghị bác xem lại tiêu chí mà bác đánh giá 1 tác phẩm độc tấu sáo như thế nào hay ? Cái hay ở đây là xét theo lỗ nhĩ của tq "vĩ đại" hay là theo lỗ nhĩ của dân tộc Việt Nam "nhược tiểu" hả bác ???????????????????

To shinichi : Khớp nối chỉ làm để tiện cho việc điều chỉnh cao độ tần số để khi thổi trong dàn nhạc cho nó hoà với các nhạc cụ khác, thứ đến mới là mục đích tiện dụng trong vận chuyển. Những thứ gì có thể làm công nghiệp thì đừng nói đến 2 chữ nghệ thuật!!! Shakuhachi chưa bao giờ có nghe nói đến "sản xuất hàng loạt".... Sáo TQ có nét đẹp rất "kệch cỡm" còn sáo Việt Nam có 1 vẻ đẹp thật dung dị.... Ngoài ra bác có thể cho biết địa điểm của vùng "chuyên trồng trúc làm sáo" ở TQ được không? Em sẽ qua học hỏi !!!

To all : 1 cây sáo TQ liền 1 mạch không ghép đểu như trong video ( trừ ghép ở khớp nối ra ) thì có giá cao gấp 5 lần những cây sáo khác có mối ghép đểu. Vì sao ? Dân chơi sành điệu thì tự hiểu. Vì sao ? Tự đi lùng trúc làm 1 cây sáo dài và thẳng thì tự hiểu, không cần lão thoòng khùng khùng vào giải thích lung tung, thật là rồ dại, múa rìu qua mắt thợ!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hí hí, em cũng nghe thấy mấy bác trên DS bảo làm vậy thì tiện mang vác chứ em có biết hoá ra là còn vì cái quan trọng ấy, còn về sx hàng loạt thì cũng ko đúng lắm nhưng nghe anh hao han nói thì ở bên ấy nó có nhà máy sx sáo, khu trồng trúc thì em thấy trong ảnh và phim nó có đề cập đến thì em đoán vậy nhưng em nghĩ chắc có thật

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

leehonso:

To Bruce lee : Đề nghị bác về xem lại cái khoản vật lý âm thanh, xem lại cách mà bác sử dụng tuner_e để đo "màu âm", xem lại cách bác khoét sáo, tiêu trước khi phát biểu ....linh tinh! Đề nghị bác xem lại tiêu chí mà bác đánh giá 1 tác phẩm độc tấu sáo như thế nào hay ? Cái hay ở đây là xét theo lỗ nhĩ của tq "vĩ đại" hay là theo lỗ nhĩ của dân tộc Việt Nam "nhược tiểu" hả bác ???????????????????

Trời đất ơi.....

Pác Lee làm em hơi bị thất vọng đó.......

1.Pác có thể đặt ra bất cứ câu hỏi nào về vật lý âm thanh được phát ra từ cây sáo trúc chất vấn em sẽ giả nhời...xem có đúng ý bác không

2.Bác đã hiểu sai trầm trọng một kiến thức đó là.....Tuner_e chỉ để đo cao độ ( Độ nhói của âm thanh) tức là đo tần số ấy.....

Còn trên đời này làm quái rì có cái gì để xác định được màu âm......màu âm là cái rì hả bác Lee..........

để em mô tả màu âm để bác hiểu nhá.......2 nhạc cụ khác nhau.....như sáo và đàn tranh chẳng hạn cùng phát ra một tần số ( một note) bất kỳ...nhưng cho ra 2 âm thanh khác nhau ( tức là âm sắc khác nhau)====> hức hức.....âm sắc đấy là mầu âm đó bác

(cái này chỉ có tai con người mới cảm nhận được chứ máy mọc nó chỉ có nhiệm vụ thu thập dữ liệu rùi chuyển qua tần số để hiện thị ra màn hình thui.....)

(Thế nên hiểu nôm là thì 2 loại sáo trung và Việt có màu âm khác nhau là một cái rè rè một cái tròn tròn.......hay so sánh giữa sáo ngang và sáo H'Mong vậy).màu âm của nhạc cụ này để nói lên từng vùng miền.Như cứ nghe thấy tiếng sáo Mèo ng ta liên tưởng tới Tây Bắc ngay....

3.Em chưa bao giờ khoét sáo...........nhưng đến trẻ con cũng hiểu ..... muốn có một tần số chuẩn thì lỗ định âm phải được đặt phù hợp ( cái này chỉ mang tính chất tương đối ) vì trên đời này cái rì chả mang tính chất tương đối.....

4.Tiêu chí mà em đánh giá là tác phẩm hay pác nên đọc kỹ lời em nói....em thường dùng từ " em thấy" hay " theo em thì".......bởi đấy là cảm nhận của riêng em khi nghe một tác phẩm.......thế nên mới nói tại sao tồn tại 2 ý kiến ngược nhau khi nghe một tác phẩm (em thì rất thích tác phẩm Mùa xuân biên Phòng mà anh Ngọc Anh thổi độc tấu vừa rùi....nhưng loveisblue thì kêu chán)===> vậy đó là cảm nhận của mỗi người.....còn giả sử nếu cảm nhận của em được làm chuẩn thì em đã là giám khảo các cuộc thi âm nhạc rùi......:D

5.Em cảm thấy mình rất công bằng trong việc đánh giá giữa 2 nhạc cụ của mình và bạn( cái rì của họ hay mình ghi nhận,cái rì dở của mình thì mình nêu ra.......) nhưng em thấy đến cả pác thoong đã sờ qua tới 7,8 muơi cây sáo tiêu tàu , pác lee cũng dùng sáo tiêu tàu lên tới 250 tệ, tức là ở đây có một cái rì đó mà nhạc cụ nước bạn ảnh hưởng tới 2 pác, mà rõ ở đây là sự thu hút về sự thích thú......

vậy không hiểu 2 pác nghĩ rì mà rất tiêu cực trong vấn đề này......lời nói rất mang tính ích kỷ đối với 2 nước.....TQ thì vĩ đại VN thì Nhược tiểu

Mỗi một nơi họ đều có cái hay cái riêng của họ...... tại sao mà một số nghệ sĩ của VN đã sưu tập rất nhiều loại nhạc của của ae các dân tộc......(mặc dù có những cái nhạc cụ rất chán).......

Tại sao những sự thật hết sức hiển nhiên mà các pác cứ ko hiểu hay cố tính không hiểu nhỉ.................

Nán qua.......

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

To Bruce Lee :

Thế mới nói, topic này làm nản Thoòng vì có 1 bruce lee non... xanh... và ....chua nhưng khoái ...gào...thét...và... cãi, Quay lai vấn đề :

1. Trả lời dùm mình 4 câu hỏi này về vật lý âm thanh trên sáo trúc nha, vì mình còn rất ngu thậm tệ, đến giờ vẫn chưa biết bờ bến..những câu hỏi đó nằm trong trang này :

http://ttvnol.com/forum/nhacdantoc/893046/trang-2.ttvn?v=yj95vfvrmd8nlq208hag

Thôi để trích ra hỏi Bruce Lee vậy :

điều khiến mình đau đầu và khó nắm bắt nhất trong việc chế tạo sáo là ở 4 điểm sau :
* chất liệu tre ,trúc... ảnh hưởng như thế nào đến quá trình tạo ra âm sắc của sáo khi có sóng dừng trong lòng ống ( cái này chắc ko chỉ liên quan đến vật lý âm thanh mà còn liên quan đến vật lý vật liệu nữa phải ko pác ) ?
* Không xét 1 ống sáo thẳng , mà xét đến trường hợp ống sáo bị côn ( tức là bị loe ra, 1 đầu nhỏ , 1 đầu to ) thì lúc này định luật Bernuli cho sóng dừng trong lòng ống phải điều chỉnh ra sao ?
* Góc độ , bề rộng của lỗ thổi phải thiết kế trên nguyên tắc vật lý nào , để khi thổi thì tiếng sáo vang và ấm nhất ?
* Các sóng dừng sẽ bị tác động như thế nào khi có các thế bấm đặc biệt của sáo và rất nhiều nhạc cụ bộ hơi trong việc tạo ra octave giả cua những âm cao vút hoặc bội âm ? Xin pác cho biết quy luật

Sơ sơ có 4 vấn đề thật lòng rất muốn trao đổi với pác trong việc chế tạo sáo , mong pác cùng nghiên cứu với bọn em !

2. Tuner_e dùng để đo màu âm, đây là sự thật, nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng và nhớ dùng thật kỹ trước khi kêu ....."trời đất ơi".

3. Còn chuyện tq "vĩ đại" và Việt Nam "nhược tiểu" chỉ là dùng lại cách nói của i'm chinese ngày trước để nhắc bác biết rằng chúng ta đã từng bị gọi như vậy đấy, và biết đâu nhờ cách nói như vậy mà "chân nhân" i'm chinese sẽ vào và hạ hoả cho 2 cái đầu u mê sáo tàu của Lee và Thoòng. Nhưng rồi rút cuộc chỉ có doandunamtang vào và phang cho 1 câu tiếng italia sai bét tè le về chính tả!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

"kể cả sáo xịn nhiều khi cũng vẫn có"

Đã là có ghép nối thì làm sao gọi là " sáo xịn" mà như vậy tức là sáo đó không tốt nên không thể gọi là " sáo xịn.

Anh thoong và anh Lee có những lời nói rất đúng. Đã là bamboo flute theo đúng bản chất của nó thì không thể nào chấp nhận có vết nối.  Vì sao những cây bamboo flute không có vết nối luôn giá trị hơn những cây có vết nối, ai cũng hiểu điều này. Như vậy thì "tiền nào của nấy". Giống như bạn cắt cái gì ra làm 2 khúc rồi nối lại xem nó có tốt như lúc đầu?

"A flute on the floor is a flute no more"
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Lee đại ca thân mến !

Tranh luận với pác thực sự rất mệt.....Mệt không phải kiến thức tranh luận quá cao siêu mà mệt do.....................

Khi em định nghĩa một khái niệm nào đó em đều mô phỏng để mọi người hình dung nó ra sao.Nhưng bác thì khác nói rất đại khái ( kiểu như sách viết thế nào thì paste vào thế í) "Tuner_e dùng để đo màu âm, đây là sự thật " thì thật thì phải chứng minh chứ

Em vẫn chưa hiểu bác hiểu khái niệm màu âm là thế nào nữa

Vậy xin pác cho em cái khái niệm về màu âm mà bác hiểu một phát ạ.....Rồi em xin đưa ra những ý kiến của em cho 4 câu hỏi ở trên của pác.....

bởi em nói ra bi giờ lại giống y hệt những lần trước.....các pác trả hiểu rì hết nên rất mệt.......

@Minh ngo: Bạn có cách hiểu về đồ xịn rất chi là buồn cười....đúng là tiền nào của đấy nhưng thưa với bạn.......đồ xịn thì nhiều tiền nhưng nhiều tiền chưa chắc đã phải đồ xịn đâu.....ví như một con gà đi mua đồ gặp phải dân bịp họ nói một đóng tiền thế là nghĩ nhiều tiền là đồ xịn,,,,mua luôn.......

hức hức

Page 3 of 10 (150 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net