Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[?] Những nghệ sĩ lớn của sáo trúc

rated by 0 users
This post has 29 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Phùng Tử Tồn thì như huyền thoại rồi. Nhưng mà em cũng chưa nghe video của bác này baoh để tôn ông này lên làm sư tổ sáo trúc. Dù sao thì lão đó cũng là dân Trung Quốc, có tổ thì cũng chỉ tổ Trung Quốc chứ tổ gì VN mình :)) :))

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

đấy  là anh Phạm Doanh thổi sáo ở nhà hát chèo Việt Nam đồng chí kmath ạ,anh thổi bài nhịp đuổi ý

'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Yeap, đó là bác Phạm Văn Doanh. Có 1 bài chị Lê Thoa viết về nhà hát chèo VN trên báo đất việt rất hay, bác nào rảnh tìm đọc thử nha Cool
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
huhu bao giờ mình được nhắc đến tên trong số những người kia nhỉ hic. thôi thì để con mình nó cố gắng vậy hehe. giờ thì đi rao vặt nào. ai mua tiêu, sáo, sáo mèo dởm đêêêêêê !!!!!!!!! hĩ hĩ ai mua cứ liên lạc hỏi Kmath nhé, Đông lì thấy hàng dởm quá không dám bán, chỉ rao thôi, xui dại Kmath bán hihi.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
kmath:

Bạn doangia này liệt kê toàn các bậc lão thành, thế mà ko chịu viết tên đầy đủ gì cả. Cho tớ liệt kê với, chỉ cần liên quan tới sáo là được đúng ko bác, thế thì nhiều lắm, tớ nhẩm sơ sơ khoảng hơn 20 người là ít Stick out tongue

1. Tô Kiều Ngân, Sơn Hồng Vỹ, Đức Tùy,

2. Sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa, NSƯT Đinh Thìn,

3. Các thầy Triệu Tiến Vượng, Nguyễn Hồng Thái, Lê Văn Phổ 

4. Lê Thái Sơn, Bá Phổ, Đỗ Lộc, Nguyễn Chí Trung,

5. GS Trần Văn Khê, GS Nguyễn Thuyết Phong

6. Lớp trẻ có anh Hoàng Anh crazy,

Mời mọi người gạch đầu dòng tiếp ạ Automobile

Dòng số 2 : Thần sáo ??? chưa vừa ý, nên thay vào : NSUT Ngọc phan với hàng loạt bài nổi tiếng : Nhớ về Nam, Tiếng sáo Bản Mèo, Mùa Xuân Biên Phòng. Bác cũng đã dành rất nhiều thời gian để đi tìm kiếm chất liệu âm nhạc vùng Tây Bắc đưa vào âm ưởng của sáo qua các bài bác đã sáng tác

Dòng số 3 : các Thầy trong nhạc viện : nhất trí

Dòng số 4 ? ......... Vinh_le12 chưa vừa ý lắm.  ..... Vinh biết mỗi  chú Đỗ Lộc sản xuất ra loại sáo Vỗ... đã được thưởng thước . hihì

Dòng số 5 : các Bác đã được nhà nước công nhận : GS. .... 

Dòng số 6: Hoàng anh crazy : bt thôi. chưa phải lớn lắm..........

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

[Dòng số 6: Hoàng anh crazy : bt thôi. chưa phải lớn lắm..........]

" bt thôi " là so với ai? bác vinh_le12 đủ trình để đánh giá những vị này rồi à. Hoặc nếu nói theo ý kiến của ai thì cũng nên nói rõ ra để mọi người cùng được mở rộng tầm mắt.

Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Dòng 1 lưu danh những nhà biên soạn đã có công lưu giữ và truyền lại ngọn lửa dân tộc cho thế hệ trẻ qua từng trang sách. Dòng số 2 để dành riêng tặng các danh sáo đã khuất núi, thầy Ngọc Phan có lẽ để xuống dòng 3 với các thầy trong nhạc viện là hợp lý. Dòng 4 là nơi các bậc chế tạo quy tụ. Dòng 5 dành cho lớp trẻ, không có lớp trẻ thì sao có tương lai, mà trong lớp trẻ thì chả đề tên bác Hoàng Anh thì biết đề tên ai bây giờ Yes
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
tuan_anh:

" bt thôi " là so với ai? bác vinh_le12 đủ trình để đánh giá những vị này rồi à. Hoặc nếu nói theo ý kiến của ai thì cũng nên nói rõ ra để mọi người cùng được mở rộng tầm mắt.

Thực ra.....

Hoàng Anh cũng là 1 giáo viên của nhạc viện thôi mà. làm tròn bổn chức trách đào tạo... mà người thầy thì cũng phải kha khá để học sinh noi theo thôi....

vinh_lê12 thì chưa đủ trình, nhưng anh thấy hoàng anh cũng như mọi người thôi ... chúng ta đừng hình tượng hóa. hi` hi`....

Ngoài Hoàng Anh ra còn rất nhiều nghệ sĩ đang làm việc ở đoàn ca múa nhạc khác : đoàn ca múa Quân Đội (chú Đức Tài - giải nhất toàn Quân năm bao nhiêu ý, dạy trường Nguyễn Đình Chiểu - đào tạo ra các em khỏi phải nhìn bản nhạc, oánh từ đầu tới cuối phăng phăng), đoàn nghệ thuật biên phòng, đoàn tăng thiết giáp, đoàn ca múa nhạc trung ương (ngọc anh - đoạt giải nhất độc tấu 2008), các đoàn chèo nữa (mấy tỉnh có đoàn chèo : hà tây, thái bình, Hải dương, nam định,.....) hề hề...

@Kmath: hồi xưa : miền bắc có Bác Ngọc Phan .... Miền Nam có bác Đinh Thìn .... 2 bác này trụ cột 2 miền. hì hì. xếp vào hàng 3 ko hợp lắm hì hì. anh vẫn thích bác Ngọc Phan lên tầng 2

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
....... dơ tay...... ngoi lên..... mắt chớp chớp....   Bác Vinh ơi iem ở hàng số mấy ???
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Ơ, anh Vinh Lé sao cứ xoắn quẩy thế này, làm em cứ phải chữa thẹn, tức quá. Theo em thấy thì mấy bác í đều đỉnh cao chói lọi cả, nhưng các bác ở tầng 2 còn có thêm danh hiệu cống hiến trọn đời, bác Ngọc Phan để cùng tầng với thầy Tiến Vượng cũng hợp lý lắm mà. Mà em cũng chỉ nghe tới cái thời kỳ Đinh Thìn miền Bắc, Đình Nghĩa miền Nam thôi, chứ giai đoạn về sau Đinh Thìn miền Nam, Đình Nghĩa xuất ngoại, miền Bắc có ai là trụ cột thì thật chưa có tỏ. Nếu mà kể tên tới các nghệ sỹ lớn ở các đoàn ca múa, nhà hát thì thật khó, em cũng không biết nhiều mảng này, biết có mấy bác Phạm Văn Doanh, Nguyễn Ngọc Khánh, Đức Tài, có gì nhờ các bác bổ sung hộ Yes

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Theo tui, đã là những nghệ sĩ, nhạc sĩ thì chúng ta không thể xếp hạng họ được. Ai cũng có cái thế mạnh riêng. Nếu muốn xếp hạng thì phải có cái so sánh. Và chúng ta phải làm rõ, xếp hạng họ dựa trên cái gì?  Dựa trên trình độ âm nhạc, dựa trên khả năng trình tấu, dựa trên học vị .... Mình phải nói cụ thể là so sánh cái gì thì mới xếp hạng được. Nhưng theo tui, tất cả những cái mà tui kể, như là học vị, khả năng diễn tấu hay trình độ âm nhạc đều không thể so sánh. Nếu là học vị thì đã có nhà nước cấp bằng rồi, chúng ta không quan tâm. Nhưng cũng có người học vị thấp nhưng kiến thức học cao, chỉ có điều là họ không đi thi thì không có bằng. Trình độ diễn tấu  ư, đã có các giải chuyên nghiệp hay không chuyên, tòan quốc hay địa phương ... đánh giá rồi. Ai giải nhất, ai giải nhì ....Nhưng chưa chắc họ đánh giá đúng, vì có nhưng người thổi hay mà người ta không đi thi, cũng có những nguời đi thi mà ban giám khảo người thi thích phong cách này, người lại thích phong cách khác. Nếu có đánh giá so sánh thì phải so sánh với những người có trình độ, đẳng cấp cánh nhau khá xa. Ví dụ, so sánh trình độ diễn tấu của Tui với Du Tốn Phát thì tui là ánh đom đóm còn ông Du là trăng rằm.
Những nghê sĩ, nhạc sĩ mà các bác đã nói, tui có thể xếp hạng họ một cách chính xác theo tiêu chí đó là tuổi đời. Cứ đến các cụ các bác mà xin cái chứng minh thư thế là xếp được. Còn chứng mình đó có chính xác hay không thì thua.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

saotruc:
Theo tui, đã là những nghệ sĩ, nhạc sĩ thì chúng ta không thể xếp hạng họ được. Ai cũng có cái thế mạnh riêng. Nếu muốn xếp hạng thì phải có cái so sánh. Và chúng ta phải làm rõ, xếp hạng họ dựa trên cái gì?  Dựa trên trình độ âm nhạc, dựa trên khả năng trình tấu, dựa trên học vị .... Mình phải nói cụ thể là so sánh cái gì thì mới xếp hạng được. Nhưng theo tui, tất cả những cái mà tui kể, như là học vị, khả năng diễn tấu hay trình độ âm nhạc đều không thể so sánh. Nếu là học vị thì đã có nhà nước cấp bằng rồi, chúng ta không quan tâm. Nhưng cũng có người học vị thấp nhưng kiến thức học cao, chỉ có điều là họ không đi thi thì không có bằng. Trình độ diễn tấu  ư, đã có các giải chuyên nghiệp hay không chuyên, tòan quốc hay địa phương ... đánh giá rồi. Ai giải nhất, ai giải nhì ....Nhưng chưa chắc họ đánh giá đúng, vì có nhưng người thổi hay mà người ta không đi thi, cũng có những nguời đi thi mà ban giám khảo người thi thích phong cách này, người lại thích phong cách khác. Nếu có đánh giá so sánh thì phải so sánh với những người có trình độ, đẳng cấp cánh nhau khá xa. Ví dụ, so sánh trình độ diễn tấu của Tui với Du Tốn Phát thì tui là ánh đom đóm còn ông Du là trăng rằm.
Những nghê sĩ, nhạc sĩ mà các bác đã nói, tui có thể xếp hạng họ một cách chính xác theo tiêu chí đó là tuổi đời. Cứ đến các cụ các bác mà xin cái chứng minh thư thế là xếp được. Còn chứng mình đó có chính xác hay không thì thua.

Bác Sáo trúc nói đúng quá, từ nay không nên tranh cãi việc này nữa.

Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
kmath:

Ơ, anh Vinh Lé sao cứ xoắn quẩy thế này, làm em cứ phải chữa thẹn, tức quá. Theo em thấy thì mấy bác í đều đỉnh cao chói lọi cả, nhưng các bác ở tầng 2 còn có thêm danh hiệu cống hiến trọn đời, bác Ngọc Phan để cùng tầng với thầy Tiến Vượng cũng hợp lý lắm mà. Mà em cũng chỉ nghe tới cái thời kỳ Đinh Thìn miền Bắc, Đình Nghĩa miền Nam thôi, chứ giai đoạn về sau Đinh Thìn miền Nam, Đình Nghĩa xuất ngoại, miền Bắc có ai là trụ cột thì thật chưa có tỏ. Nếu mà kể tên tới các nghệ sỹ lớn ở các đoàn ca múa, nhà hát thì thật khó, em cũng không biết nhiều mảng này, biết có mấy bác Phạm Văn Doanh, Nguyễn Ngọc Khánh, Đức Tài, có gì nhờ các bác bổ sung hộ Yes

Hờ. ờ nhỉ. Chết doỳ.... hì hì....

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
kmath:

Bạn doangia này liệt kê toàn các bậc lão thành, thế mà ko chịu viết tên đầy đủ gì cả. Cho tớ liệt kê với, chỉ cần liên quan tới sáo là được đúng ko bác, thế thì nhiều lắm, tớ nhẩm sơ sơ khoảng hơn 20 người là ít Stick out tongue

Trời còn NSUT Đức Liên nữa ah

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
kmath:

7.Trần Thành Trung, GS Trần Quang Hải con của GS Trần Văn Khê (hổ phụ sinh hổ tử)

SMART LIPO
STD Dating Service

Page 2 of 2 (30 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net