Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Những sai lầm của người mới vào luyện tập

rated by 0 users
This post has 57 Replies | 9 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Shinichi:

mà các bác cho em hỏi cái nhịp 6/8 thì đập chân kiểu gì ạ

uh..em thì chơi kiểu 3/4.

trong bài có nốt nhịp nào chân chơi cái đó, vd móc đơn nhịp 1/2 là bụp thôi, nghe êm tai là ổn

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

ninja:
@ kamaz: sao lại liệt tui chung hàng mà lại trước lão TDBS thế, tổn thọ tui chết ?! Theo như ý tứ bài của bạn thì bạn đã dẫn ý của 1 tên "trùm" ở ngoài đó là cha nội kirin, thành ra hỏi thổi sao để có hồn thì hỏi chả là hay nhất

Dạ em xếp theo thâm niên trên Damsan đó mà Big Smile

Về bác kirin, thì giờ bác ấy ở bển rồi, chứ có ở đây nữa đâu, nhưng tên bác ý sẽ xuất hiện trong các gạch đầu dòng tiếp theo ngay thôi Wink

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
có cái này không hẳn là sai lầm.đó là thổi sáo thổi luôn cả bột vào thích giả.ko biết đã ai bị chưa nể quá chỉ biết lau mặt.có lẽ tuổi càng cao thổi sáo càng có hồn nhỉ.đang thổi sáo ghét nhất là bị mẹ gọi và hàng xóm thất thanh.
Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
thank bạn rất nhiều .vậy bạn có thể cho mình nhưng bài cần tập được không .Mình mới tập được khoảng hai ba tháng .đang boăn khoăn không biết tập bài nào tiếp đây.cho tớ xin yahoo di.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui đã đọc bài này của Kmath từ lâu. Cũng tính trả lời, nhưng không hiểu sao quên đi mất. Thế là nó trôi đi trên diễn đàn và cả trong trí nhớ của tui. Hôm nay nó lại được có trả lời mới nên tui lại thấy.
Nếu nói về những sai lầm trong các kỹ thuật căn bản thì có rất nhiều. Và chính bản thân tui cũng đang gánh chịu hậu quả của những sai lầm của mình. Tuy nhiên, để một lúc nói hết thì chắc là không nhớ hết và cũng chưa biết điễn tả thể nào. Nhưng cũng cố gắng nói một vài điểm mang tính tổng quát như sau. Nếu xem kỹ, thì nó cũng nằm trong những ý mà Kmath đã nói.
- Ngày trước, tui cũng như mọi người, có rất nhiều bài thuộc dạng là ước mơ của mình, rồi cũng nhá nhá thử vài đọan trong những bài mà mình ước mơ ấy, sau này tập lại, mình cứ sai đúng ngay chổ ấy.
- Không kiên trì tuân thủ các bài tập, Ví dụ tui muốn thổi một bài có luỡi kép, vậy là tui phải tập kỹ thuật luỡi kép. Tui cũng đã lấy những bài tập luỡi kép từ dễ đến khó để mà tập, tuy nhiên, sau khi tập qua đựoc vài bài tập, tui đã không đi hết tất cả các bài tập mà đem áp dụng thử ngay vào bài gọi là mơ ước của mình. Kết quả là luỡi lọan hết cả lên và lâu ngày, thành thói quen khó sửa.
-Tự thỏa mãn, ví dụ khi đã thổi được một đọan trong bài gọi là ước mơ, đánh được luỡi kép qua một đọan, tuy chưa đạt, nhưng bị kích thích bởi các đọan sau, tui đã không quay lại để mà chỉnh chu nó mà vừa lòng với nó để đến những đọan sau.
-Không làm trơn tru các mối ghép, những tác phẩm nào, cũng có phần chuyển đọan, tui hay tập một đọan này xong, rồi tập qua đọan khác, nhưng tui đã không chú tâm làm tốt chổ chuyển đọan, cho nên khi ghép chúng vào một bài, nghe không trơn tru.
-làm biếng thử nghiệm, khi làm được một kỷ thuật nào đó, tui cũng có đôi lúc thử làm kỹ thuật đó bằng những cách khác, nhưng nhiều lúc, làm được rồi thì mừng quá, cứ để vậy mà dùng, lâu ngày thành thói quen khô cứng ở đó. Đáng lẽ ra, không nên dừng lại ở thành quả mà phải liên tục thử nghiệm nó bằng những cách khác mà mình có thể nghỉ ra hoặc thấy ai đó đã làm rồi. Như thế, không những mình phát huy thêm trong chính kỷ thuật đó mà còn là khám phá được thêm khả năng của bản thân.
-không chia sẽ kinh nghiệm luyện tâp, khi luyện tập một cái gì đó, dù thành công, thất bại, hay gặp khó khăn, tất cả cũng nên trao đổi với người khác nếu có cơ hội. thất bại hay thành công của ta luôn có ích cho bản thân, và nó càng có ích hơn khi chia sẽ nó cho người khác, lúc đó, chúng ta sẽ thấy những phải hồi và nó rất có ích.
-thiếu quyết tâm, khi tập một kỹ thuật nào đó, tập mãi không được, chán, bỏ, nhưng chúng ta không biết rằng, chỉ còn một tí nữa là thành công.
-quá cố chấp đi theo một hướng, không chịu thay đổi. Tui đã chứng kiến một người, rất cố gắng tập luỡi kép, và gần cả năm, chỉ tập một câu đó, và cách dùng hơi, cách đánh luỡi cũng cùng một kiểu mà không thay đổi cách. Luôn đánh luỡi thật mạnh và luôn tuôn ra lượng hơi vô cùng lớn mà không thay đổi cách chỉnh hơi và sức của luỡi cho phù hợp, vì cơ thể mỗi người khác nhau, mình phải tìm cái phù hợp nhất cho mình.
-không chịu quay lại. Một khi tập được một kỳ thuật nào đó, tui quên đi, không thường tập lại, mà sự thật, kỹ năng sẽ bị mất đi nếu không thường trao dồi. Một số bài tập, mình đã tập qua, làm tốt, rồi quên đi cũng là một điều không hay. Lâu lâu hãy tập lại những bài tập cũ.
Còn nhiều thứ nữa, hy vọng sẽ nhớ ra.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

còn sai lầm của tôi

1) tưởng chỉ cần tập nửa năm là đủ sài. Bởi vì tập guitar nửa năm là có cái gì đó để khoe rồi.

2) là nhịp và phách tương tự như Shinichi, bây giờ cảm thấy cần thiết. Nhưng khi tập lại với metronome thì không quen, cảm thấy rất là khó chịu. Tui nghỉ người mới tập nên có thêm cái metronome.

3) là chuẩn âm. Bây giờ thử lại với tuner, cái kim lúc lố trái quá mức lúc thì lố phải quá mức. Cái tuner nói là thổi đúng nốt, chỉ điều cái kim cho tui thấy là thổi chưa chuẩn. Cái này tui nghỉ là nếu có thầy thì họ chỉnh ngay lập tức cho mình, còn không có thì chỉ có thể nhờ vả tới cái tuner.

Còn cái hồn bài nhạc thì tui nghỉ người mới tập chưa có đủ kỉ thuật để thể hiện cho nên cần phải gác nó sang một bên.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

sai lầm của onggiaquay thì có nhiều, đúc kết một số điểm :

- mới học sáo do nghe người ta thổi trong Tivi, băng đĩa quá hay rồi mê mà tập theo. Không biết rằng có tiếng sáo như thế có thể người ta dùng phần mềm chỉnh ; cố tập không bao giờ được như vậy

- Mua nhiều tiêu sáo ; tốn tiền mà thổi không lên tay được.

- Không biết kỹ thuật phòng thu, cứ nghĩ người ta thu như mình thôi ( thiết bị dỏm )

- không có thầy hướng dẫn.

- Nghĩ cùng một bài ai thổi cũng hay như nhau ; cố tập theo : kết quả : sai lầm.

- Và một số sai lầm khác , tai hại nhất là thổi sáo vào lúc đám đông mà có người không thích sáo trong đó...

Ôi ! sai lầm

hận đời đen bạc hận kẻ bạc tình lấy máu tim mình khắc lên bốn chữ onggia...hết máu! http://www.mediafire.com/myfiles.php http://www.mediafire.com/myfiles.php
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Á Confused Tôi sai bét. Tất cả cái sai của tui đều có mặt trong phần điểm danh của các pác.  Nghĩ rằng mình không chuyên thì khỏi cần tập gì, tập vài bài thích là Okey. nhưng mờ càng tập càng thành  gà công nghiệp. Tui còn nghĩ học thổi sáo có thể duy trì hơi thở, điều hòa khí huyết khi mà nổi nóng, hay là hồi hộp cái gì đó.Rất dễ kiểm soát được Stick out tongue Hờ hờ cái sai nhứt là học thổi sáo kưa 1 em nhưng các pác bít ko, nó chẳng hề thích SáoZip it! . Thế là ko kưa được mà bị Sáo kưa mình đổ Cool. Ko thèm cô gái kia nữa, ta tập thổi sáo HìYes
Thái Tú
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

cái sai lớn nhất : cố thổi hay như anh ý chị ý , chú ý , bác ý , nghệ sĩ ý ^^

+ quá cứng nhắc, thấy một người thổi hay cứ thế tập theo .

+ chọn sai địa điểm thổi . chọn bài không hợp không khí để thổi 

+ lúc nào cũng nghĩ là sáo của cái anh thổi kia hay thật giá mình có cây ngon như anh ý . mình thổi sáo chứ có phải sáo tự kêu đâu nhỉ ????

+ Đang buồn thổi bài vui, đang vui thổi bài buồn , hay ddc mới lạ :D

cái ngu hiểm nhất theo em là ko chịu tập bài bản . muốn sử dụng dc một kĩ thuật thành thạo thì phải tập căn bản ko đốt cháy giai đoạn đc

+...................................... sai nhiều lém nhưng mà thích thì thổi thôi các bác nhể  :D

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Các bác nói nhiều quá, giảm cả sĩ khí anh em !

Em thì em chả thấy mình sai ở đâu cả, em chỉ thấy nhiều bài em thổi chưa đúng thôi Big Smile

Đề nghị bác nào kêu mình thổi sai thì post bài thổi lên để anh em chém cho đã tay (trừ em,máy nhà em đểu,ko thu được).

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Not Ranked
tiểu cầm thủ

bác doangia nói là xem thường nhạc lý rât đúng đó. Em xem thường nhạc lý hay nói chính xac hơn là giáo viên có dạy j đâu.CHính vì vậy kết quả bây giờ em học sáo rất khổ sở các bác có tí nhạc lý nào ko cho em xin em về em học cái.Thanks các bác nghen.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Cho em hỏi nếu như em không cần tập lữoi đơn và các thủ thuật khác. Chỉ cần thổi tiếng sáo trong thôi thì có thể đựoc không.Đại khái em nhưng thằng bạn em nó có tập mấy cái đó đâu mà thổi vẫn hay và em cũng chưa hiểu hết tác dụng của nhưng thuật đó.

Em cũng không rành về nhạc lí vì ngày xưa em không yêu âm nhạc ( giờ này thấy mình lỗ quá) nên đọc nốt cũng không đựoc thì làm sao có thể hiểu đựoc các bác nói nhịp 3/4 nó quan trọng cỡ nào.

Em phải làm sao để thổi cho có hôn đây mong các bác chỉ giáo.Tiện thể cho em xin note kiểu số của bài titanic hay tây du kí cũng dc.

Thank các bác

Hữu Duyên Thiên Lí Năng Tương Ngộ Vô Duyên Đối Diện Bất Tương Phùng
Not Ranked
tiểu cầm thủ

@ Tieu Ngoan Dong: Đề nghị bác nào kêu mình thổi sai thì post bài thổi lên để anh em chém cho đã tay

Đúng rồi các anh ạ, em đồng ý với anh TIểu ngoan đồng, nhưng mà em k chém đâuWink

em học tiêu, chưa qua sáo, thấy khó khó, mà nhìn mãi chẳng thấy mọi người chỉ lỗi nào đặc biệt về tiêu gì!Sad

em nghĩ tập nhạc nào, dễ thổi k hay nhất vẫn là tâm lý+hứng mình và kiến thức về nhạc lý.Nếu chỉ tập 1 tác phẩm qua youtube mà k đọc sheet thì chỉ là hậu leo, nhưng nếu tập theo đúng sheet k sai 1 li mà k có cảm  xúc của mình thì lại thiếu sáng tạo quá!!!

Tiêu nhẹ như cánh mai... ...Tiêu mơ màng như dòng nước Tiêu tím như lục bình... ...Tiêu mênh mang như thảo nguyên Nhóc lang thang trong tiếng tiêu của chàng
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Dục tốc bất đạt của anh đúng quá,cứ nghe ng ta thổy hay là đâm đầu vô thổi cho = đc như người ta.Ai ngờ Gian Nan Vất Vả
Y!M: Kenjo.t0908i Phone: 01676.337.322
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
nhocdumuc:

@ Tieu Ngoan Dong: Đề nghị bác nào kêu mình thổi sai thì post bài thổi lên để anh em chém cho đã tay

Đúng rồi các anh ạ, em đồng ý với anh TIểu ngoan đồng, nhưng mà em k chém đâuWink

em học tiêu, chưa qua sáo, thấy khó khó, mà nhìn mãi chẳng thấy mọi người chỉ lỗi nào đặc biệt về tiêu gì!Sad

em nghĩ tập nhạc nào, dễ thổi k hay nhất vẫn là tâm lý+hứng mình và kiến thức về nhạc lý.Nếu chỉ tập 1 tác phẩm qua youtube mà k đọc sheet thì chỉ là hậu leo, nhưng nếu tập theo đúng sheet k sai 1 li mà k có cảm  xúc của mình thì lại thiếu sáng tạo quá!!!

học tiêu chưa qua học sáo, thế ra có lẽ nhóc du mục là cô bé Quyên có ảnh hôm gặp mặt bác tiều kiếm giáng hổ đây chăng?

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 2 of 4 (58 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net