Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

khèn (kềnh) làm sao để thổi?

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuthoong Posted: 06-19-2007 0:43
các bác ơi, có bác nào biết chút j về khèn ko giúp em với, em vất vả lắm mới kiếm được một cây khèn, đem về phòng thổi thì một đứa bảo rằng nghe y như còi tàu xe ngoài đường, còn đứa kia thi lại cho rằng y như tiếng mấy bà bán kem mút ấy, hu hu...em kiểm tra thì thấy bên trong có 6 lưỡi gà, đi kèm với 6 lỗ bấm, thổi ra hít vào đều kêu cả,nghe nói la bộ này có 4 cây, em cũng chảng biết cây của em la ton j nữa. bác nào biết xin chỉ giáo giùm em với, em cám ơn trước.
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
pác hạnh phúc quá vậy, em muốn bay ngay ra Nhat trang để thổi khèn với pác đó, hix , cả đời chưa dc rờ tới "khèn" , rờ xong chắc kon mắt cũng kéo ghèn luôn quá ( vì ghiền đó mà! )Stick out tongue
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Tương truỳen là có 1 gia đình có 6 người con, khi bố mẹ mất 6 người họp lại mỗi người thổi 1 ống "sáo", âm điệu hoà quyện nghe rất hay vào mỗi ngày giỗ của đáng sinh thành. Sau đó vì lý do đi làm ăn xa.... mà họ không thể tụ họp được 6 người cùng một lúc để thổi "khèn". Vì vậy, có người trong số họ đã suy nghĩ, cải tiến ghép 6 ống lại với nhau  thành 1 cây khèn như ngày nay. Chỉ cần 1 người thổi.

Để quảng bá văn hoá vùng cao, "người ta"  thường tổ chức các buổi biểu diễn múa khèn vào các lễ hội => nhiều người nhầm lẫn là giai điệu khèn thường dùng trong các lễ hội, là nhạc cụ bày tỏ tình yêu trai gái... của người vùng cao.

Bởi vạy, he.he.. nếu mà chuthoong vác cây này đi cua, tán.. gái thì Khi đi nhớ mang theo  bông băng + thuốc đỏ, chắc chắn sẽ dùng.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Khèn thì tui cũng có một lần cầm qua thổi thử. Mà chả thấy ra gì hết. Có xem Ti vi thấy người ta thổi mà nó không gay cho tui ấn tượng gì nên cũng ít quan tâm. Sau này thì có thấy khèn của TQ quốc người ta cải tiến tốt quá nên quên luôn cái khèn của mình. Mấy bác xem thử hình của khèn TQ.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thưa bác foolagain, làm sao mà em dám vác đi tán gái được, sau mấy ngày thổi, thì mấy đứa ở chung với em đã chúc mừng em vì đã sáng tác được 2 bài:- Kẹt xe ( nghe đâu ông Tiến Đạt nào đo có bài giao thông)

-Cô hàng kem ( do là ông nhạc sĩ nào đó có bài cô hàng nước)

hic hic em mà vác mấy bài này đi tán gái thì em kêu cấp cứu trước cho chắc.

rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net