Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Những đặc điểm của tiêu Trung Quốc

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube Posted: 03-01-2009 0:13

Có lẽ ai cũng đã bị pác Lee "thuốc" cái bài Táng Hoa Ngâm roài, nên hiểu thía nào là tiêu TQ.

Mình chỉ thấy nó khá là hoa hoè rườm rà, có cái gì hay mà khiến nó mắc khiếp các pác ạh ? 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Bài này của bác chủ nhà mà không thấy ai trả lời 1 câu nào. Thôi thì tui nói vài câu cho nó có 1 tí sinh khí.

Kinh nghiệm về Tiêu của tui  thì rất ít vì cũng rất ít thổi Tiêu. Nhưng có vài thông tin về Tiêu của TQ nên muốn chia sẽ với mọi người.

Bác chủ nhà nói là nó mắc thì theo tui nó không đến nỗi là quá mắc, vì một phần do đồng tiền của TQ đã lớn hơn mình nên mình thấy vậy. Chứ những cây Tiêu dổm của TQ bán ở VN 2-3 trăm nghìn cũng còn thổi tốt hơn một số tiêu gỗ bán ở VN cùng giá. Còn so với Shakuhachi của nhật bản thì giá của TQ là giá củi khô.

Theo tui biết, trước đây tiêu của TQ tầm âm cũng không rộng lắm, chừng 2 octa. Trước đây Tiêu của TQ là tiêu 6 lỗ, 5 trước và 1 sau. Lỗ bấm gần huyệt khẩu nhất nằm phía sau do ngón cái phụ trách và tiếp theo là 5 lỗ phía trước. Ngày trước Tiêu 6 lỗ này thường đi chung với cổ cầm song tấu. Khi cây xích bát tức Shakuahachi của Phù Tang đến TQ, Tiêu trúc quốc lúc này mới được người ta chú ý trong việc nâng cấp, để tầm âm rộng thêm. Tiêu TQ ngày nay thường là tiêu 8 lỗ(1 sau, 6 trước, 1 bên hông), 1 lỗ gần huyệt khẩu nhất là phía sau, 6 lỗ phía trước và lỗ cuối cùng nằm bên hông.

Bác chủ nhà nói là nó cầu kỳ rườm rà thì so với Sáo TQ cũng đơn giản hơn, so với tiêu VN cũng có vẽ đơn giản hơn và so với Shakuhachi thì càng đơn giản. Tiêu TQ thường dùng lọai trúc tím để làm (tử trúc). Lọai trúc này có lòng trong rất trơn láng, nên người ta chỉ cần đánh thông các mắt trúc là được. Thậm chí lớp áo lụa tự nhiên của trúc vẫn giữ. Mặt ngòai của trúc thì cũng để tự nhiên. So với sáo TQ thì còn phải dán màn, đánh lòng trong, cạo võ, sơn... Còn tiêu chỉ làm khớp nối gắn thêm miếng nhựa ở cuối và quấn dây. Trong khi đó Tiêu của VN mà Damsan làm thì xử lý lòng trong cũng khá nhiều do không có trúc như TQ. Còn shakuhachi thì càng phúc tạp gấp bội. Họ còn phun sơn lòng trong với những phưong pháp sơn hiện đại, và chất liệu sơn rất tốt. Thậm chí còn vẽ hoa văn phía trong lòng tiêu, có cây còn chẻ ra làm đôi theo chiều dọc rồi ghép lại, cũng có mối nối và tinh vi hơn TQ, cũng quấn dây, miệng thổi còn gắn cả vàng, nhựa tạo thành nhiều lớp, có khi phía trước còn khảm một miếng bạc hay kim lọai sáng trước huyệt khẩu để tạo sư trơn thông cho luồn hơi ra ngòai....

Tóm lại nói Tiêu TQ rườm rà và mắc thì tui phản đối. Vì nếu nói nó rừom rà và mắc thì phải đem so sánh đối chiếu với một lọai khác, trong khi đem so với cây Shakuhachi thì quả nó quá rẻ và đơn giản. Tui chỉ nói về mặt cấu tạo và giá cả. Còn mầu âm, khả năng diễn tấu hay khả năng thích nghi... thì chưa dám nói đến.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

saotruc:
Chứ những cây Tiêu dổm của TQ bán ở VN 2-3 trăm nghìn cũng còn thổi tốt hơn một số tiêu gỗ bán ở VN cùng giá.

Bổ sung "thim": nếu người lựa có kinh nghiệm thì có thể lựa được cây tiêu xịn trong đống tiêu "dổm" 250k (chưa tới 100 tệ) đó, có khi còn ngon hơn mấy cây tiêu hàng hiệu (cỡ > 1000 tệ) của tàu à ! hehe

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Số tui kém may mắn, nên 3 ngày gặp trực tiếp cây Shakuhachi của một đại tôn sư Phù Tang nhưng không được một lần đụng tới.

Còn về Tiêu VN, những cây tiêu tốt nhất mà tui thổi qua thì có của SaoNhua, MHM, Chuthoong làm. Đó tòan là những cây Tiêu của anh em Damsan làm ra. Còn những cây tiêu khác thì tui chưa được thử qua. Có lần nghe nói Lehoonso có được một cây tiêu VN giá cả triệu bạc, nhưng vì Leehonso biết tui không biết thổi tiêu nên cũng không cho xem thử. May thay, Leehonso cho MHM mượn nên tui được một lần diện kiến cây tiêu này. Nhưng khổ thay cho số của tui, cây Tiêu này là Tiêu 10 lỗ nên tui không thổi được ra tiếng, đành ngậm ngùi nhìn nó mà thôi.

Còn Tiêu TQ, ông Tieukiemgiangho có máy cây dỏm, nhưng khổ nỗi ông này thổi tay trái, tui cũng chỉ mựon mà thổi te te mấy tiếng rồi trả lại. Nhưng mới đây, Leehondo một lần nữa có cây Tiêu rất tốt mua từ TQ về, nghe nói 2000 tệ, gấp đôi cây tiêu VN một triệu và gấp 10 lần cây tiêu của ông Tieukiemgiangho. Nhưng Leehondo biết tui không biết thổi Tiêu, nên tui chưa được thấy nó lần nào, mới đây nghe nói hắn đã cải tiến nó thành một thứ quái dị nào đó. Khổ thay cho thân phân con rùa, ngòai những cây Tiêu của anh em Damsan làm thì tui chưa được thổi một cây nào tốt hơn.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
anh Rùa muốn thử cây shakuhachi của Nhật hok,khi nào em về em tặng bác 1 cây,nhưng mấy anh chỉ em thổi sáo với nha,em hok mua sáo của mấy anh đc,mà mua sáo bên này thì thà mua cây shakuhachi cho rồi,có cái cả sáo lẩn tiêu đều chưa bít thổi,hix....
100 năm đã ngắn,mấy ai sống đc 100 năm...
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Cha rùa này dám chê tiêu tàu của tui là dỏm sao Tongue Tied. tức quá mà. Tui phải điện qua TQ chửi mấy cha làm tiêu dỏm bên tàu mới được.  Trong chốn hoang sơ vẫn có ngọc mà. Nhiều lúc hên xui vớ được một cây mình ưng ý thì sao. Tui thấy mấy cây tiêu của tui lựa thổi cũng khoái lắm. Trình độ còn kém nên chưa phân biệt được cây nào hơn nữa. mà cũng chẳng có cơ hội phân biệt vì chỉ có vài cây thôi
NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui chưa được diện kiến cây tiêu 2000 tệ của Leehonso, còn tiêu của ông tui chỉ thổi mấy cái nên đâu biết chất lượng như thế nào, vi thế tui thấy tiêu của ông mấy trăm nghìn, còn tiêu của Leehonso mấy triệu nên đành tạm nói rằng tiêu ông dỏm.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Hong biết cái cây 10 lỗ "pạc chịu" mà pác Saotruc nói có phải là cây tui sỡ hữu hong ?

Nếu nói về giá cả thì mấy cây tiêu gỗ của thầy Trung có giá 500k thổi còn kém xa cây tiêu của Lee cho tui. Giá 1Tr là hợp lý.

Có phải là cây tiêu 10 lỗ mà có tới 4-5 mắc trúc, tiếng như song hoa tiêu nhưng gọn hơn về độ dài và đơn giản về hình dáng ?

Sau khi có 2 cây tiêu của Lee và MHM thì cây tiêu TQ 500k tui cho nghĩ hưu rồi. Thỉnh thoảng cũng lấy ra so sánh và lấy thêm vài sáng kiến mới cho anh em.

Tiêu TQ cùng chất lượng với tiêu VN thì mắc hơn, nhưng so với Sakuhachi thì ko bằng 1/10.

Nhìn mấy cây tiêu 250k thì có cây nào đơn giản đâu, hoạ chăng mấy cây 2000 tệ thì đơn giản, vì càng đơn giản càng hay. Cây nào cũng cột dây đầy, sơn bóng, khắc chữ, khớp nối, tua rua, đầu bịt nhựa,... So với tiêu 1 khúc của anh em Damsan thì tiêu TQ "hàng chợ" vẫn kém xa về chất lượng và hơn xa về hoa hoè !

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
bác hoangtube giống em, chỉ khoái tiêu mộc không màu mè ,dây nhợ, khớp nối cải lương nhỉ! Khớp nối nhìn thì có sang nhưng em cảm giác nó dễ móp với hư dần .
ForQuel'Thala
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hoá ra cây tiêu 1M là của thầy Tiến Vượng. Mong là anh em sẽ rút ra thêm nhiều kinh nghiệm, sẽ "lời" hơn cái giá bỏ ra cho từng bài học !

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
hoangtube:

Nhìn mấy cây tiêu 250k thì có cây nào đơn giản đâu, hoạ chăng mấy cây 2000 tệ thì đơn giản, vì càng đơn giản càng hay. Cây nào cũng cột dây đầy, sơn bóng, khắc chữ, khớp nối, tua rua, đầu bịt nhựa,... So với tiêu 1 khúc của anh em Damsan thì tiêu TQ "hàng chợ" vẫn kém xa về chất lượng và hơn xa về hoa hoè !

Em muốn mua cây tiêu TQ 250k thì mua ở đâu vậy anh. Mua về trưng cho sang í mà. Tại thấy nó đẹp quá, hehe

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ra tiệm Tất Thắng - Cao Thắng, nên đi chung với cao thủ như Lee, Saotruc, MHM, NInja,...để lựa đc tiêu tốt và giá hợp lý !

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

hoangtube:
Ra tiệm Tất Thắng - Cao Thắng, nên đi chung với cao thủ như Lee, Saotruc, MHM, NInja,...để lựa đc tiêu tốt và giá hợp lý !

Tiệm Tất Thắng gần nhạc viện Hà Nội à anh. Mà tầm đúng 250k ạ, hay 250 tệ thì chít Big Smile

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Tiệm Tất Thắng hiện tại đang có mấy cây sáo về thôi. Còn tiêu thì thực sự hiếm về lắm. Chỉ có về hai đợt.

Đợt đầu có hai cây DO và RE. Tôi lấy cây RE, chuthong lấy cây DO.

Đợt hai về hai cây DO và RE. Tôi lấy cây DO, saotruc lấy cây RE, làm cho lão lee hói hận ngàn năm. Từ đó ko còn về nữa.

Nhận xét các cây tiêu 250k.  Tôi may mắn sỡ hữu hai cây tiêu 250k mà theo các chiến hữu nhận xét thì quá tốt so với cái giá đã mua. âm sắc của nó thực sự làm tôi rất hài lòng. Và nó đã chơi trong những lần off . Tôi cũng ko mong muốn gì hơn thế nữa. Nhưng mà có một điều khó khăn là tiêu TQ chơi theo hệ 8 lỗ nên các bạn nào chưa chơi tiêu thì sẽ dễ dàng tập làm quen với nó hơn. Vì lỗ bấm của nó rất là nghịch với các bạn. Còn tôi thì ngoài tiêu TQ ra tôi chẳng thể nào chơi được tiêu khác nữa. Vì đã thành thói quen chơi tiêu 8 lỗ rồi.

Chừng nào có về nữa thì tui sẽ mua giùm cho, Nếu thấy hay và ngon thì tui lấy lun, ko giao hàng, Còn dỏm thì tui để lại . heheStick out tongue

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
số em không biết phải xui hay hên đây nữa. Em cầm cây tiêu lên là cứ phải 10 lỗ mới thấy đã tay. Nói chung mới học thôi nhưng sẽ trả bài sớm
Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net