Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tổng quan hình ảnh về tiêu!

rated by 0 users
This post has 35 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuthoong Yes [Y] Posted: 02-28-2009 21:22

topic này chuyên về hình ảnh, có thắc mắc gì xin lập topic khác!

đây là loại tiêu 8 lỗ theo kiểu Trung Hoa, bên cạnh là sáo C 10 lỗ Việt Nam, các bác so sánh để thấy được kích cỡ tiêu chuẩn!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Trung Hoa thường sử dụng tỉêu 8 lỗ, đây là hình ảnh 2 cây tiêu với 1 khớp nối, đầu dưới bịt nhựa trắng!, độ dài cay tiêu thường trên dưới 80cm!

trúc làm tiêu thì nhiều đốt mới tốt, và ko nên cạo vỏ!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đây là kiểu huyệt khẩu chữ U và có nắp, nắp này giữ mắt trúc lại mà thành!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đây là đuôi bịt nhựa, nếu để lại mắt trúc ngay đó thì ko cần bịt! vì như thế đã rất cứng cáp!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đây là hệ thống lỗ định âm, kiểu dàn 4 lỗ đối xứng! phía sau!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Về âm sắc thì tiêu trung quốc khác tiêu VN như thế nào hả bác

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
về âm sắc thì tiêu Trung Quốc thiên về âm chess, còn tiêu Việt Nam thiên về âm bass, chính vậy tiêu TQ tao nhã hơn, nhưng tiêu Việt lại rền vang hơn!
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

chuthoong:
về âm sắc thì tiêu Trung Quốc thiên về âm chess, còn tiêu Việt Nam thiên về âm bass, chính vậy tiêu TQ tao nhã hơn, nhưng tiêu Việt lại rền vang hơn!

"trép" là đọc tắt của treble đó "não" thòng, chứ "lào" phải cờ kiếc gì !

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

cái ảnh đầu tiên, Thoòng nhà ta lại đem so với sáo, về căn bản, tiêu bao giờ chẳng lớn hơn sáo .

mấy ảnh sau chụp mấy quả tiêu, nói chung thì mình ko chê gì,

nếu so sánh cái đó với tiêu việt nam thì tất nhiên là cái Bass ko bằng tiêu việt rồi, vì tiêu của ta lắm cái to tướng như điếu cầy, (đường kính to hơn tiêu Tàu là chắc chắn)

vì vậy mới đúng như Thòng ta nói: treble của Tầu nó hơn, và Bass của Việt hơn.

mà Tầu làm tiêu như vậy cũng đúng, ngay các bài sáo thổi, tiếng sáo của Tầu nó vẫn the thé hơn còn gì, đôi lúc còn bị xé tiếng ấy chứ,

Thoòng ta khi nào chơi 1 bài nhỏ bằng tiêu của Tầu đi, và chơi bài đó với sáo của ta xem khác gì ko ? để anh em còn so sánh.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

chuthoong:

Em cám ơn anh, hoá ra là thế

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
vinh_le12:

cái ảnh đầu tiên, Thoòng nhà ta lại đem so với sáo, về căn bản, tiêu bao giờ chẳng lớn hơn sáo .

mấy ảnh sau chụp mấy quả tiêu, nói chung thì mình ko chê gì,

nếu so sánh cái đó với tiêu việt nam thì tất nhiên là cái Bass ko bằng tiêu việt rồi, vì tiêu của ta lắm cái to tướng như điếu cầy, (đường kính to hơn tiêu Tàu là chắc chắn)

vì vậy mới đúng như Thòng ta nói: treble của Tầu nó hơn, và Bass của Việt hơn.

mà Tầu làm tiêu như vậy cũng đúng, ngay các bài sáo thổi, tiếng sáo của Tầu nó vẫn the thé hơn còn gì, đôi lúc còn bị xé tiếng ấy chứ,

Thoòng ta khi nào chơi 1 bài nhỏ bằng tiêu của Tầu đi, và chơi bài đó với sáo của ta xem khác gì ko ? để anh em còn so sánh.

so với sáo là để thấy nó to hơn cỡ nào bác à! vì thực tế ko thấy khó hình dung, nhiều bạn lại tưởng sáo dọc là tiêu, mà bác nói tiêu bao giừo chẳng to hơn sáo là chưa chính xác đó nghe , bây giờ 1 cây tiêu tone G, chăc chắn sẽ nhỏ hơn cây sáo tonne C trầm mà thoong em làm rùi he he

nếu 1 cây tiêu và 1 cây sáo cũng tone thì nó cũng to như nhau thui bác àh!

mà nếu nói vì to hơn mà tiếng bass của ta hơn nó cũng ko đúng đâu bác , thoong em đã từng làm thử cây đường kính nhỏ hơn của nó mà treble vẫn ko ra như nó! vẫn bass hơn, chất Trung quốc của nó nhiều khi còn do cachs chế tạo và nguyên liệu mà thành bác ui, chứ ko căn cú vào to nhỏ đâu, em đã từng xem cây tiêu mà to đến mức 1 người thổi, 2 người bấm, mà vẫn treble đó bác!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

để làm chưngs thì em xin đưa lên đây hình ảnh của tiêu C và sáo C cùng tone để bác so sánh xem thế nào, hic cây sáo C này em mới khoét 1 nửa , chưa xong đã bị vác ra !

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

cũng phải nói thêm là cây sáo C mình hay sài nó cao hơn cây tiêu 1 bát độ, và như thế thì việc nó nhỏ hơn là dĩ nhiên àh! hi hi hi

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Em từ trước tới giờ toàn chơi sáo tone C, còn các cây tone khác thì chưa thử qua ( ngoài cây si, fa 8 lỗ của thầy Sơn ), các bác cho em hỏi thế các sáo tone la, si, mi, sol, re, fa, do ... thì khác nhau ở độ trầm bổng như thế nào và dùng trong những trường hợp nào  

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Page 1 of 3 (36 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net