Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Khởi động lại chương trình thiết kế đồng phục cho Đam San

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 3 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
quasimodo Posted: 01-27-2009 6:30

Theo như mình biết, khi mà Đam San mới thành lập, các mod cũng đã đề ra ý tưởng thiết kế đồng phục cho các thành viên Đam San. Nhưng do nhiều vấn dề phát sinh nên ý tưởng này đến giờ vẫn chưa thể thực hiện được. Trước kia thì các thành viên Đam San Hà Nội cũng đã thiết kế logo cho câu lạc bộ sáo trúc nhưng không biết bây giờ tiến triển thế nào rồi?

Nay mình xin mạn phép mở lại chương trình này, mong nhận được những ý kiến đóng góp của mọi người để ý tưởng này sớm có thể thành hiện thực.

21/06/2006 đã từ lâu được xem là ngày sinh nhật của Đam San, và cũng đã từ lâu rồi mình cũng như đa phần anh em Đam San mong muốn trong những buổi offline, cái cảm giác mà mấy chục con người cùng mặc một kiểu áo giống nhau, trên đó là hình ông mặt trời dễ thương và dòng chữ damsan.net chắc là sẽ lạ lắm đây. Đầu tiên nó sẽ gây ấn tượng với những người xung quanh, một cách quảng bá thương hiệu Đam San? Người ta sẽ tự hỏi damsan.net là gì mà thấy mấy đứa này vui vẻ, thân thiết quá? ( Khi mà tồn tại trường hợp người đang buồn vì chuyện tình cảm, tìm đến sáo trúc, biết được Đam San để rồi đam mê nhạc dân tộc thì chúng ta không thể loại trừ trường hợp ai đó vì tò mò tìm đến Đam San, tập một nhạc cụ dân tộc nào đó và rồi ... ). Dù sao đó vẫn chỉ là chuyện nhỏ, cái quan trọng hơn đó là anh em Đam San 3 miền chúng ta có một cái gì đó đồng bộ với nhau, đi đến đâu ai cũng biết chúng ta là Đam San, quy mô không lớn nhưng có tổ chức và không còn ở thời kỳ chập chững tìm hướng đi nữa.

Mong, mong lắm nhận được ý kiến phản hồi của các bạn, nếu được thì nên làm thế nào và bắt đầu ra sao? Nếu không thì đâu là điểm hạn chế và làm cách nào để khắc phục?

www.damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Ý kiến đầu tiên của mình là:

1. Áo nên có chất liệu thun lạnh vì vải mềm, không cần ủi vẫn không bị nhăn, dễ giặt và thoáng mát ( do anh em chúng ta thường tập ở công viên vào buổi trưa nắng nóng).

2. Đặt logo của Đam San bên ngực trái của áo, không nên to quá vì làm sao để đồng phục mang tính thẩm mỹ cũng là một điều rất quan trọng. Còn vì sao lại là ở ngực trái thì chắc là ai trong chúng ta cũng sẽ có thể sáng tác một bài về ý nghĩa của nó nhỉ Smile

( có lẽ sau khi hoàn tất đồng phục, chúng ta nên mở ra cuộc thi viết về ý nghĩa của đồng phục và logo của Đam San, mình mạn phép xin làm nhà tài trợ đầu tiên cho giải thưởng này - nếu có thể)

Mặt trước, mặt sau của áo thế nào, mời các bạn tiếp tục !!!

www.damsan.net
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Ý kiến của em : Logo ko cần sáng tạo cái mới vì logo mặt trời rực nhiệt quyết như hiện tại là đẹp rồi.  Áo in nên đơn giản . Có thể là màu vàg của ...trúc phơi khô . Phía trước ngực trái là logo có dòng chữ damsan.net nhỏ bên dưới . Phía sau lưng là dòng chữ Damsan.net in to và đẹp . Để không quá đơn giản có thể in thêm 1 đường kẻ màu trắng nằm ngang ôm thân áo .
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hay quá, tiếp đi anh em. Còn kinh phí thì sao, số luợng bao nhiêu?
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Hay wé. Em có ý kiến này sao mình ko làm đồng phục áo sơ mi á. Nhìn nó đẹp hơn nhìu.

Em nghĩ mình đưa mẫu lên đẻ bình chọn đi rồi việc làm áo thì đợi mọi người đăng kí xong rồi in. 

No: 0169 3 898 894 Nickname: seabreeze1269
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Vậy là tính đến thời điểm này chúng ta có các ý tưởng sau cho đồng phục Đam San:

1. Chất liệu vải: thun lạnh hoặc sơ mi

2. Màu áo      : màu vàng của trúc phơi khô

3. Mặt trước  : ngực trái của áo là logo Đam San, hình ông mặt trời và dòng chữ damsan bên dưới, có thể giống như thế này

4. Mặt sau    : giữa lưng là dòng chữ lớn damsan.net

(để không quá đơn giản, có thể in thêm 1 đường kẻ màu trắng nằm ngang ôm thân áo)

Nào mời tất cả các bạn cùng đóng góp thêm ý kiến và biểu quyết nên chọn thế nào nhé !!!

www.damsan.net
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
À em xin lỗi . Sơ ý quá . Áo màu vàng thì không thể gắn logo vàng lên đc hic hic.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Em thích làm áo khoác không tay hơn. Kiểu áo ghi-lê ấy. Khi nào cần thiết thì thành viên Damsan sẽ khoác áo lên rồi diễn tấu bài nào đấy.

Em đề nghị thêm hình cây trúc, biểu tượng người quân tử vô. Hình một bụi trúc lớn che bóng cho mấy cây măng mới mọc. Ý là tre già măng mọc.

Về màu sắc em thích chọn màu kem hơi sậm.

Trên đây là vài ý kiến cá nhân em, các anh tham khảo. 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

mình thì nghĩ trước mắt nên làm áo thun, dễ mặc, phù hợp với nhiều điều kiện, trời nóng hay lạnh, trong phòng hay ngoài trời đều ổn, chi phí lại thấp. Sau này có thể phát triển thiết kế thêm trên áo khoác, áo sơ mi.

Cái hình bụi trúc - biểu tượng đại cầm sư cấp 1 - của anh saotruc đẹp quá, hay là mình để biểu tượng đó ở góc dưới một bên của áo.

www.damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

saotruc:
Hay quá, tiếp đi anh em. Còn kinh phí thì sao, số luợng bao nhiêu?

Về chi phí thì hiện tại em biết được một số nơi nhận làm, giá dao động từ 50,000 đến 90,000/áo. Bạn nào biết chỗ nào nhận in đồng phục thế này thì post lên cho mọi người tham khảo với nhé!!!

Số lượng thì mình có nên in thử nghiệm trước vài mẫu không anh? Sau đó đi vòng vòng cho mọi người nhận xét, góp ý, nếu chưa được thì cải tiến thêm.

www.damsan.net
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Còn ý kiến của admin, mod và các trusted user thì sao? cần thêm nhiều ý kiến và sự tán thành.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic Đam San có nam có nữ, có người to có người nhỏ, có những tên mập phì như Lee, MHM, lại có những tên chỉ có da bọc xương như Thoong , lão rùa, vì vậy khi in áo phải có nhiều cỡ, màu sắc cũng nên hài hoà một tí, hic chói chang quá lại có người ko ưa, tui thích một cái áo thun dài tay màu xanh hoà bình à! ( tay tui như que tăm nên ko mặc áo ngắn tay được he he he...)
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

chuthoong:
tui thích một cái áo thun dài tay màu xanh hoà bình à! ( tay tui như que tăm nên ko mặc áo ngắn tay được he he he...)

Đồng bệnh . Tán thành nhiệt liệt .

Em nghĩ nếu có làm thì chia bước ra làm cho cái gì cho xong cái nấy mới nhanh . Muốn thống nhất thì biểu quyết , muốn biểu quyết thì mở đại các topic mới để lập các poll . Xong ròi thì del .

Đề nghị các bước thế này :

1/ Chọn loại áo : Thun , sơ mi, khoác

2/Chọn kiểu : Dài tay có cổ ,dài tai không cổ , ngắn tay có cổ, ngắn tay không cổ, v.v...

3/ Chọn tông màu chính : Đen , Cam , Xanh Lá , Trắng v.v.....

Có kết quả các bước này ròi thì có thể băt đầu vẽ kiểu đc ròi . Mổi người thiết kế, suy nghĩ 1 kiểu với các chi tiết trên có gắn thêm logo hình thù hoa lá gì đó tùy ý ròi đưa ý kiến đó lên diễn đàn để mở 1 cái poll nữa cho mọi người chọn .

Có thiết kế cuối cùng ròi thì mọi người cho biết mình đặt bao nhiu cái , size gì . Người đi đặt áo cầm số liệu này cùng mẫu thiết kế ra chổ đặt áo là xong. Về chuyện nam nữ thì bất quá đổi 1 chút : Áo nữ sẽ ôm eo,  cổ rộng , xẻ sâu tròn . Mà cái này tùy ý kiến chị em .

Có điều nếu biểu quyết thì cũng hơi ngặt . Vì lỡ thằng trời đánh thánh vật nào nó tạo 1 đống clone ròi bầu cho mẫu kém nhất để phá thì ..... Chắc phải tạo 1 box nhỏ chứa các poll, box này chỉ thành viên có số bài viết nhất định mới vào đc .

Đó là thiển ý của em ạ .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Mấy bác làm sao cũng đc, tui chỉ có việc đi lấy (và góp tiền) về mặc thoai. Tui đặt 2 cái, XXL nha !!!

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

theo tui nghĩ

1. màu áo nên chọn là màu trắng vì có thể phù hợp mọi hoàn cảnh cho dù trời nóng hay là trời lạnh áo thun tay ngắn cho khỏi vướng víu mặc áo trắng mà in logo damsan lên thì hình ảnh rất nổi bật ( và nó rất là sạch sẽ ) !

2. còn về số lượng thì minh cho 3 size đi tuỳ theo kick cỡ lớn pé mà đo lường (nếu rãnh thì có thể làm lắc nhắc , nếu số lượng đông từ 7-8 ng` 1 lần -->việc này nên giao cho 1 ng` phụ nữ làm dễ dàng hơn!^>^!

các member nam đã đưa lên ý kiến rồi còn các bạn nữ thống nhất để làm lun! có 1 cái áo cũng tốt nhưng đó là kỉ niệm là tinh thần đoàn kết của tất cả các bạn trong damsan cùng nhau góp ý để cho ra 1 cái áo ! ( hok bik đẹp xấu thế nào nhưng lộng lẫy ^>^! là d.c ^>^!

ý kiến em chỉ có nhiu đó thui

Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net