Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Năm hết tết đến - Offline SàiGòn bà con ơi!

rated by 0 users
This post has 138 Replies | 6 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
@Chú Tân: Nghe chú nhận xét cháu thấy ngại quá. Vì thật sự cháu còn phải học hỏi ở mọi người rất nhiều. Lúc đầu chỉ định là đi gặp mặt mọi người rồi ngồi nghe thôi, nên không chuẩn bị gì. Khi 2 bác ninja và tieukiemgiangho kêu lên góp vui mới giật mình, một số bài quen thuộc thì "xào" hết rồi nên thử luôn bài mới tập lúc tối, do vậy kết quả không tốt lắm.

@saodieucaonguyen: Mong chị thông cảm, em mà có bản nhạc hay biết về nhạc lý thì cũng giúp chị rồi. Em rất mù nhạc lý, thổi bài nào cũng mò nên rất hạn chế và dễ sai. Ninja đã hứa giúp chị rồi, hy vọng chị sẽ hài lòng. Bằng không chỉ có nước em ngồi thổi từng nốt rồi chị ghi lại thôi. :-)

Nhìn chung, offline lần này thành công tốt đẹp trong không khí ấm cúng và thân tình. Có lẽ sang năm Kỷ Sửu mới có dịp gặp lại nhau như thế này. Cũng gần Tết rồi, chúc tất cả các thành viên của damsan.net mạnh khỏe, vui vẻ và có một cái Tết thật ấm cúng, ý nghĩa bên gia đình và người thân.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Dây là lần đi off đầu tiên của em, sau lần off này em đã học hỏi được rất nhiều điều. Đúng như câu " đi một ngày đàn học một sàn khôn " . Em cảm thấy tiếc nuối vì mình tham gia diễn đàn hơi muộn nên đã bỏ lở những lần off trước.Và em xin cảm ơn những người bạn , những người anh em đã giúp đở em rất nhiều trong quá trình luyện tập . và xin cảm ơn ĐAMSAN đã tạo ra một sân chơi thật tuyệt vời để những ai yêu thích sáo trúc thoã mãn được niềm đam mê của mình . Chúc ĐAMSAN ngày càng phát triển và có nhiều thành viên moi tích cực hơn Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Sơ suất lớn nhất của ban tổ chức lần này là "tiếp tế lương thực" quá trễ nên chắc không chỉ riêng chị Hồng Cúc mà chắc còn nhiều bạn khác không theo tới cuối chương trình cũng có lẽ là do "cái bao tử nó réo". Lúc buổi off, em sực nhớ ra đi mua "lương thực", vừa chờ vừa tiếc, phải chi mình "tiếp sức" sớm hơn thì số thành viên bỏ ngang sẽ giảm đáng kể và những người về trước là những bạn thực sự bận công việc... Thay mặt ban tổ chức em xin chân thành cáo lỗi cùng mọi người, xin nhận khuyết điểm và nghiêm túc kiểm điểm, rút kinh nghiệm cho lần sau.

@ chú Tân: "cháo" cũng không tiến bộ vượt bậc gì đâu, "cháo" tiến có "từng bậc" một hà, mà dạo này chững lại thấy rõ, nếu không muốn nói là thụt lùi có lẽ là do mon men tập tành làm sáo ! Mấy lần trước (và cả lần này) "cháo" thổi toàn là bị "khớp" tè lè nên thổi không được như ở nhà.

Bởi dzậy bữa off dam_me_sao có hỏi: "Làm sao chữa được bệnh "khớp sân khấu" ?", câu trả lời rất rõ ràng ở ngay các thành viên của DS: biểu diễn văn nghệ nhiều. Như cha kirin thổi văn nghệ ở trường từ hồi học đại học; cha tieukiem cũng đờn guitar hồi đại học, đi đám cưới cũng thổi góp dzui luôn; MHM thì khỏi nói vừa học ở trường nhạc vừa đi biểu diễn, rồi lúc học trường khác cũng tham gia văn nghệ luôn; bác lee ngồi dàn nhạc nhiều và cũng biểu diễn không ít nên mấy người trên không khi nào thấy họ "khớp" bao giờ.

@ saodieu: em hẹn bà chị sáng CN khoảng 10h trên CVHLD, nếu không thấy thì ra CV Tao Đàn chỗ cái chòi gỗ lớn màu xanh, đi vào từ cổng đường Huyền Trân Công Chúa dòm bên tay trái sẽ thấy, lấy bài tập là bài "Nam nhi vô lệ" luôn ! Bà chị có thể đem theo máy MP3 mấy bài mình thích rồi lấy đó làm bài tập, em sẽ kèm !

@feellingless: bạn là gương mặt nào thế, bữa đó sao không "khai" nick ra ? Rồi, biết rồi, bạn là Đạt tập ở CV Hoàng Văn Thụ, bữa đó hèn gì thấy bạn thổi bài "Rainy cloud in wind". Cây sáo da beo của bạn hay đó, chỉ thua mỗi cây của cha tieukiem thôi, mà cây này hiện giờ là nhất DS miến Nam đó.

Dụng lực đả lực
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

mấy bác cho em " lắm chuyện " tý nha: về off thì là vui quá rồi, nhưng thấy có cái hạn chế thấy rõ là tay cầm sáo của các bác chưa được đẹp thì phải?

xem ra chỉ mỗi chú Nguyễn Tân là cầm sáo coi đã con mắt làm sao! các bác xem lại tư thế giúp em cái nha

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
Mỗi người mỗi kiễu mà bác miển sao tiếng sáo trong và chắc, hay là được rùi................

Hình phạt của Spammer

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Tôi xem lại các hình cầm sáo rồi bạn Dương Quá. Thấy tôi và mọi người giống nhau hết mà, chỉ có Thanh Nhật cầm như vậy thì sẽ khó khăn khi thổi nốt si thôi.  Thanh Nhật nên tì cuối lóng  thứ 3 của ngón trỏ tay trái vào sáo, như vậy khi thổi nốt si, sáo sẽ khó bị rớt hơn, Vì như vậy, ít nhất lúc nào cũng có 5 điểm tựa.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Buổi offline hôm nay kéo dài từ 9h sáng tới 16h15 quả là một buổi đại tiệc (bội thực luôn !) với sự có mặt của 33 người:

.............
Quốc Việt và Bình vào từ  THỦ ĐỨC ( ko phải Nha Trang ).

..............

to chu NGUYENTAN: cháu cũng có để ý là cháu thôi một bên, đó chỉ là do thói quen. đã nhiều lần cố gắng nhưng ko sửa được. giờ nghe chú nói cháu mới biết đó bí kíp của sáo thần.

Surprise  đúng là vô tình lụm đươc bí kíp.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Vui hey, làm nóng cả bầu không khí ngoài bắc.

Sắp tết rùi, gặp nhau được một buổi đông đủ và nhiệt tình như thế thì còn gì bằng.

Một năm (tính theo âm lịch nha) qua đi, bao nhiêu biến động của diễn đàn, thêm nhiều thành viên mới, thêm nhiều mod mới, thêm thêm rất nhiều thứ mới. Có thứ tốt, có thứ chưa tốt, có thứ xấu thậm chí có thứ rất xấu, nhưng qua buổi gặp mặt của anh em trong nam đã xoá tan đi tất cả những u ám, thổi bùng lên ngọn lửa nhiệt tình cho mọi người.

Một lần nữa phải cảm ơn anh em trong nam, cảm ơn admin, cảm ơn đamsan đã cho mọi người một nơi để chia sẻ, để truyền cho nhau ... một tình yêu âm nhạc dân tộc.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
aviaiva:

Vui hey, làm nóng cả bầu không khí ngoài bắc.

Bác aviaiva nói vậy. Liệu anh em Đan San ngoài bắc sang năm mới có nên tổt chức một buổi off không nhỉ?

Khỉ con nằm nghỉ trên cây Tay cầm sáo trúc, ngân lên một bài!
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

hix tiếc quá...em phải về sớm. hi vọng lần sau em sẽ tới bến luôn!

hihihi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ninja:

Bởi dzậy bữa off dam_me_sao có hỏi: "Làm sao chữa được bệnh "khớp sân khấu" ?", câu trả lời rất rõ ràng ở ngay các thành viên của DS: biểu diễn văn nghệ nhiều. Như cha kirin thổi văn nghệ ở trường từ hồi học đại học; cha tieukiem cũng đờn guitar hồi đại học, đi đám cưới cũng thổi góp dzui luôn; MHM thì khỏi nói vừa học ở trường nhạc vừa đi biểu diễn, rồi lúc học trường khác cũng tham gia văn nghệ luôn; bác lee ngồi dàn nhạc nhiều và cũng biểu diễn không ít nên mấy người trên không khi nào thấy họ "khớp" bao giờ.

Đúng là biểu diễn vài lần trước nhiều khán giả thì kinh nghiệm trận mạc cũng tăng lên đáng kể thật. Bí kíp chữa bệnh khớp của tui là trước lúc biểu diễn phải tạo cho mình cảm giác muốn được thổi chứ không phải là bắt buộc phải thổi trước mặt mọi người Wink.Còn trong khi biểu diễn thì dồn cảm xúc vào bài nhạc, chẳng còn biết đến xung quanh nữa thì sao mà khớp được.

Lần offline lần trước với anh em damsan miền Nam là lần đầu tiên được thổi với nhiều người cùng đam mê sáo như vậy, vui và có hứng quá nên dồn hết tâm trí vào thổi, quên hết cả khớp. Big Smile

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Nguyen Tan:
Tôi xem lại các hình cầm sáo rồi bạn Dương Quá. Thấy tôi và mọi người giống nhau hết mà, chỉ có Thanh Nhật cầm như vậy thì sẽ khó khăn khi thổi nốt si thôi.  Thanh Nhật nên tì cuối lóng  thứ 3 của ngón trỏ tay trái vào sáo, như vậy khi thổi nốt si, sáo sẽ khó bị rớt hơn, Vì như vậy, ít nhất lúc nào cũng có 5 điểm tựa.

ý cháu nói là cái tư thế cầm cây sáo đó chú, thật cháu không dám nói mình cầm chuẩn như anh em , nhưng có chi cầm cái đuôi sáo hạ thấp quá, có anh thì cầm sao mà cái chỗ cổ tay bị cong quá, có anh thì vừa thổi vừa mở mắt hí hí.....còn có anh khác thì thổi đứng khom khom,.....

cứ theo tư thế sáo thần nguyễn đình nghĩa khi thổi nhìn khí phách biết bao! vậy nên người ta nói ai thổi sáo thì trở nên người quân tử!

theo cháu cần nên sửa tư thế, khó cũng phải sửa,,,chẳng nên cúi khom người mà thổi các bác àh...em có lỡ lời mong các bác bỏ qua cho.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

ý kiến hay đấy hihi! cái này chứa bao zờ em để ý cả!

chắc phải coi lại thôi!.

thanks

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

mình tính thế nào đi Bác aviaiva nhìn mấy Bác trong nam mà thèm offline quá!

'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Page 9 of 10 (139 items) « First ... < Previous 6 7 8 9 10 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net