Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Năm hết tết đến - Offline SàiGòn bà con ơi!

rated by 0 users
This post has 138 Replies | 6 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

Trời se lạnh, khung cảnh hữu tình, đường lên gác ngang qua những viên đá nổi trên hồ nước, nhìn xuống có thể thấy những chú cá  nhỏ đủ màu sắc, lội tung tăng.

Khi tôi đến tìm chưa ra đường đi cứ loanh quanh trên hồ, rồi đi ra, thì cũng may vừa gặp wow heron đến.

Vào gác là đã thấy đông đủ mọi người, thấy hơi khớp không biết buổi off đã tới đâu. Ngồi một lúc rồi mới biết cũng chứ đến phần chính. Buổi off kéo tới chiều, như những gì đã giới thiệu ở trên, Tôi nhớ không hết, chỉ còn vài cảm nhận xin được chia xẻ cùng các bạn ở xa.

Xin nói về các bạn nữ trước.

Lần off này có nhiều bạn nữ tham gia hơn lần trước. Trước tiên, Sáo diều cao nguyên  Hông Cúc, đã chơi hết mình mấy bài trong đó   bài “Giọt mưa thu” chơi tới 2 lần vì lần đầu chưa ứng ý lắm, Đi off  lần 2 mới nghe bạn ấy thổi, giấu kỷ quá. Tiếc rằng bạn ấy về hơi sớm, không thưởng thức được khúc sau của buối off. Hình như lúc về bạn ấy có nói : đói bụng quá, tôi nghe thấy áy náy quá  – cái này là ban tổ chức rút kinh nghiệm à nghe.

Riêng Wow đợt này thì có im lìm hơn, nhưng là 1 trong 2 người nữ  tham gia tới cuối cùng của  buổi off, cùng với Lucky star, Không biết bạn ấy sắp viết điều gì sau buổi off  đây, im im như vậy chứ tinh tế lắm đấy. Tôi vẫn mong thấy bài bạn ấy viết. Dạo này bạn ấy ít viết quá.

Lucky star là người mới tham gia diễn đàn và đến  hơi trể, nhưng khuôn  mặt lúc nào cũng lạc quan, khích lệ. Bạn ấy có một nhận xét thú vị là : những phút cuối là những phút ngẫu hứng hay nhất của các cao thủ.

Tôi nhớ lúc đó,  hầu như ai còn lại cũng tham gia cùng thổi chung một bài, hết bài này tới bài khác, y như là một lớp học đang đồng ca vậy. Lúc đó, vì có bài tôi không biết để thổi chung được, và vì vậy mà có giây phút phải dừng lại, rồi tỉnh ra,  nhìn quanh thấy ai cũng đang say sưa với cây sáo trên môi và chìm đắm trong tiếng nhạc của sáo, và tự nhiên, tôi bỗng thấy mình đang có chút gì như là hạnh phúc . Thật cảm ơn các bạn.

Bạn Nguyên chỉ  hát một bài “Xe đạp ơi”, rồi lặng lẽ thu mình trong góc, đến khi Dam mê sáo về thì bạn ấy nói, phải chở nó về. Hình như bạn ấy là chị của Dam mê sáo. Tôi nhìn thấy rất quen mà nghĩ mãi không nhớ ra, đến khi bạn ấy về tôi mới nhớ là đã gặp bạn ấy đang học sáo ở cung Văn hóa lao động. Và đúng như bạn nào nói đó : bạn ấy là tay piano chính hiệu đấy. Đúng là còn dấu nghề, chưa chơi hết mình nghe.

Còn ớt cay xinh đẹp thì trốn về lúc nào không biết. Còn có  3 nữ ngồi gần Hồng Cúc, chũng không tham gia thổi bài nào.

Ngoài ra, còn có 2 nữ rất hạnh phúc là bạn của Hà sáo tre và bạn của Mạnh Hùng, đi theo để động viên. Bạn của Hà thì lần trước cũng cùng đi off. Thật may mắn cho ai có bạn cùng tâm đầu ý hợp, cùng chung một sở thích. Có lẽ vì vậy mà Hà lại thổi bài Câu  hò bên bờ Hiền lương chăng? “Tình này ta xây đắp, nên…” Chúc cho họ hạnh phúc mãi mãi.

Về nam, có mấy khuôn mặt mới, là Quốc Việt  ngoài Nha trang vô . Các bạn để ý sẽ thấy bạn ấy thổi một bên chứ không thổi ngay giữa miệng. Đây là một nét lạ, mà tôi nhớ có lần ai đó nói với tôi rằng : cách thổi một bên là cách thổi đặt biệt mà  Sáo Thần nguyễn Đình Nghĩa khám phá, không biết bạn ấy có dính dáng gì đến một trong các học trò của Nguyễn Đình Nghĩa không, mà có cách thổi ấy, hay là tự bạn ấy khám phá, nhưng  tiếng sáo nghe rất chắc và tròn.

Một khuôn mặt mới nữa là allvdc, bạn ấy cũng là tay ghi ta chính hiệu, nhưng mới tham gia, nên còn e ngại, lúc đầu, tôi thấy hỏi mấy lần mà cứ lắc đầu, đến hơn nữa khúc sau, khi không khí buổi off đã bớt phần trang trọng và đi vào thoải mái, thì bất ngờ nghe tiếng  sáo của bạn ấy vang lên.  Bạn ấy có một nhận xét, theo tôi rất chính xác là : anh em mình thổi còn mang tính tùy hứng quá, chưa đúng nhịp. Nhịp là phần quan trọng của nhạc , mà đa số anh em nghiệp dư (trong đó có tôi) do tự học mà thường xem nhẹ phần nhịp, đến khi biết chút ít thì bị thói quen lấn át, không đúng được nhịp. Điều này căn bản, mà ai học chính quy hoặc có thầy kèm đều bắt buộc phải tuân thủ nghiêm ngặt, chứ không phải trật nhịp thoải mái như đa số anh em mình.

Có mấy bạn thổi tiến bộ hơn hẳn đợt trước nhiều : đó là bạn đam mê sáo, bạn Song duy và bạn Ninja.

Đam mê sáo là người lần off trước thổi bài Lên đàng 2 lần, mà lần thổi sau, dù có đầy đủ hơn lần trước,  vẫn còn  thiếu nốt cuối cùng của câu nhạc. Lần này thì thổi 2 bài, cả 2 bài đều trọn vẹn. Nhưng có lẻ chất hăng hái nhiều quá, mà khi thổi bài Trèo lên quan dốc, ai cũng thấy bạn ấy trèo nhanh quá.

Bạn Song duy thổi bài sau thật hay, rất có hồn,  có lẽ lúc đó không khí đã thân quen, bớt ngượng ngùng , bạn ấy mới thể hiện hết cái hồn của bản nhạc. Tôi mong được nghe bạn ấy thổi nữa.

Và bạn Ninja, bạn ấy  làm tôi  bất ngờ với bài Mục  tân dân ca. So với lần trước thổi bài Lý qua cầu, trình độ quả là “tăng trưởng” vượt bậc. Rất bất ngờ.

Còn bạn nữa cũng hay hơn lần tôi gặp truớc ở công viên là bạn Đạt, tiếng sáo tròn trĩnh, thoải mái với các bài Trung quốc mà các bạn đã khen ở trên.

Bạn Thanh Nhật thì lần này cũng được thổi nhiều hơn lần trước, và cũng về sau nhưng lại trước khi kết thúc buổi off. Tiếc chưa giúp được những câu hỏi của Thanh Nhật, sẽ tìm cách trả lời sau.

Bạn kẻ bụi đời thì ngồi xa quá tôi chưa kịp nhớ ra . Còn bạn Hoàng tuy vào sau, nhưng tham gia nhiệt tình, cứ hát khởi xướng hết bài này đến bài khác và dẫn dắt cho phần ngẫu hứng khúc cuối. Còn Sicore thì lại là người về đầu tiên sau khi thổi một bài, hình như bạn ấy bận quá.

Và các nhạc cụ khác, trước tiên là phần mới của Mạnh Hùng, tiếng ghi ta tự tin, thoải mải, … có lẽ vì có bạn gái bên cạnh động viên chăng.

Nhạc cụ mới thứ 2 là ttmd14 với Harmonica, thêm màu sắc cho buổi off. Sau khi đi off về , cháu tôi ngưỡng mộ thế nào, nó mua ngay cái Harmonica.

Và đặc biệt là Violon của MHM, nghe tiếng violon của bạn ấy thật là đã : thanh thoát, du dương, nhẹ nhàng . Kiểu này chắc tôi phải mua cho con tôi một cái quá.

Tieukiem giangho vẫn hớp hồn người nghe với bài Trường tương tư khi hòa cùng tiếng nhị của Sáo trúc. Bạn nào muốn tiến bộ thì học cái ngân cuối, trong bài Trường tương tư của bạn ấy. Nói về tiếng ngân cuối, trên diễn đàn mình có mấy người có tiếng ngân cuối rất hay mà tôi đã được nghe là Kirinhn, Ichiwin, và onggiamesao.

Mà ông gìa mê sáo bữa đó, không hiểu sao, lại bắt đầu với bài mới tập là Trên đường chiến thắng, nên tiếng ngân cuối không có dịp được thể hiện. Nhưng bù lại tiếng sáo của onggiamesao rất trong. Mới tập chưa được một năm mà đã vậy, thì thực là có triển vọng sẽ trở thành tay sáo trong tương lai.

Và 2 bạn cuối cùng tôi còn nhớ là phùdu và hoàngdat. Bạn phudu chăng chịu thổi bài nào cho trọn vẹn cả.anh vẫn hành quân, khúc chạy thì chạy  rất dữ, như dân chuyên nghiệp, rồi ngưng ngang xương.

Và Sáo trúc, vẫn điêu luyện với tiếng sáo đầy kỹ thuật và đa tài với tiếng nhị hòa tấu.

Nói chung, buổi off thành công, So với yêu cầu thì như vậy là quá đạt : anh em chung vui, chân tình. Ban đầu thì còn cái ngượng ngùng nhất định do ít gặp  nhau nhưng cuối buổi thì tâm tư thoải mái và mệt. Do đó, có lẽ phải năng gặp nhau nhiều hơn nữa,  thì  anh em mới bớt cái ngượng ngùng đó được.

Chỉ có cái  khoảng vừa gặm bánh mì vừa thổi thì bị chậm quá. Lúcsaodieucaonguyen về trước tôi có nghe bạn ấy nói : đói bụng quá. Có lẽ lần off sau phải chuẩn bị khoảng này kỹ hơn một chút.

Cuối cùng, anh em đóng góp đủ  cho tiền nước và bánh mì, nên tiền sáo bán được ban tổ chức lại gởi lại cho tôi. Thấy kỳ quá. Có lẽ số tiền này tôi sẽ trả vào phí bưu điện khi gởi sáo tặng cho các anh em tham gia công trình soạn nhạc bằng Encore.

Còn thiếu ai, chưa đươc nhắc tới  mong thứ lỗi, vì đến sau không biết hết được. Thân ái.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

pác MHM post bài "Lý chiều chiều" với mấy pài khác lên cho anh em nghe với .

nhìn vào mấy tấm ảnh sướng ghê, sáo nhiều quá , mà cây nào cũng đẹp hết,sướng ghêBig Smile

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Tớ đang ở hà nội. nghe mọi người kể chuyện cũng phát thèm đây nè

đại ca nào thu âm được post vài bài, anh em học hỏi với nhá.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Chú Tân ơi! Oan ức cho cháu quá. Lúc cháu về là khi cụ tổ hướng dẫn kỹ thuật cho mọi người ấy ạ. Tại mọi người chăm chú nghe quá nên không dám cắt ngang, với lại cháu có báo với sư phụ MHM, sp bảo cứ về trước đi.
Lúc ớt tới thì mọi người cũng gần đông đủ rồi, ngồi ở xóm nhà lá chung với quocviet, Bình (bạn của quocviet), kebuidoi. À, mà quocviet này tên là Quốc Chính nha, không phải từ Nha Trang vào đâu, mấy bác nhầm rồi. Em ấy đang học trường ĐH Sư phạm kỹ thuật TpHCM ở Thủ Đức. Hồi off ở ngoài Nha Trang, em ấy có ra ở nhà chuthoong để học làm sáo. Tình hình là em ấy cũng làm được sáo và tiêu riêng cho mình rồi.
Bữa off thật vui, ai cũng thân thiện, đặc biệt là chú Tân, chú rất tình cảm và quý mến tất cả mọi người. Cụ rùa thì vui vẻ, mà sao hôm đó cụ tổ giống “GS Trần Văn Khê” quá vậy? Cái này là em quocviet bảo thế, chứ không phải ớt đâu.^_^

Phải cho bác tieukiemgiangho với ninja một tràng pháo tay mới được. 2 bác ấy quá nhiệt tình, vui nhất là bác ninja khi giới thiệu tiết mục thổi sáo tiếp theo, bác cứ lôi cái tờ giấy trong túi áo ra coi…ha ha

Hẹn mọi người qua tết off tiếp, lần này thiếu Alee với saonhua, buồn ghê!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hix, Ru ta ngậm ngùi !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Hix hix! Ru ta tủi hờn. Tui ở bắc ko khi mô được họp bùn quá
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Không biết em phải "ru ta" cái gì nữa đây, đến bao giờ mới được offline một lần nữa? Tongue Tied Nghe mọi người kể thấy thèm quá.
Page 8 of 10 (139 items) « First ... < Previous 6 7 8 9 10 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net