Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

nhập môn

rated by 0 users
This post has 41 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
hai le Posted: 12-23-2008 20:20
chào các bác mod cua damsan.net va các huynh đệ  , mình là thành viên mới ,hiện minh muốn tìm hiểu và tập sáo nhưng chưa biết chổ mua sáo , loại sáo nào và tài liệu tập sáo ở đâu , nhờ các bác cho vài lời khuyên .
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

leehonso:
, nếumới tập nhưng có định hướng tập lâu dài, tập đa dạng các phong cách thìcầm thẳng sáo 10 lỗ luôn cho nó oách, còn nếu đang bâng khuâng giữa việc nên tập piano hay nên tập sáo trúc thì cầm sáo  6 lỗ là được rồi  ở ngoài nhà sách bán cũng rẻ chỉ có 10 ngàn đòng,

lời khuyên của mod đoá Big Smile

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác cho biết bác ở vùng nào để có lời khuyên cho phù hợp nghe!
rockfan22003@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ
mình tập vì thích thôi , chả giám bon chen , hehehehCool
Not Ranked
tiểu cầm thủ
tôi là dân Đà Nẵng , vào Sài Gòn lâu rồi , bác có điều chi chỉ giáo .
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Tôi có vài thông tin, chia xẻ cùng bạn

Giá sáo trúc :

- Sáo SAD , Sáo văn nghệ : 8000-12.000đ/ cây . Bán khắp nơi, khu du lịch, nhà sách, nơi bán VPP. (có cây thổi được (kêu ra tiếng) có cây không thổi được, khó lên đô 3, lựa nhiều thì có khi cũng được 1 cây có đúng âm chuẩn).

- Sáo Hoài Phan : 50.000-100.000đ/ cây. Bán chủ yếu ở Nguyễn Thiện Thuật. Đến tiệm Saigon 2 là rẻ nhất.

- Sáo của thầy Triệu Tiến Vượng : 170.000đ/ cây . Bán ở tiệm Phương Bảo (trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, gần ngả tư Mạc Đỉnh Chi).

- Sáo của thầy Trần Thanh Trung :  150.000đ-250.000/ cây. Bán ở tiệm Trần Trung, chân cầu Thị Nghè.

- Sáo Trung quốc do Việt nam  SX : 200.000 đ/ c ây, Ch ân cầu Thị Nghè.

-  Sáo Trung quốc do Trung qu ốc SX :

+ cây không hộp, giá rẻ : 120.000đ/ cây ( không lên được đô 3)

+ Cây có hộp : 250.000-300.000đ/ cây. Bán ở Tất Thắng  429 Điện Biên Phủ, TPHCM.

- sáo trên Damsan : xem thêm topic mua bán  sửa chửa.

Tài liệu tập sáo : "Sáo trúc 6 lổ căn bản và nâng cao", "Sáo trúc 10 lổ căn bản và nâng cao" của thầy Nguyễn Hồng Thái, hiện có bán ở các nhà sách như Phú Thọ,... Thổi sáo 30 ngày của Tô Kiều Ngân : bán ở các nhà sách. Trang web nguyendinhnghia.net.

Nơi học sáo : Cung Văn hóa lao động, v.v...

Not Ranked
tiểu cầm thủ
cám ơn bạn thông tin rất có ích , tiện đây bạn cho hỏi loại sáo nào là tốt bền , giá cả phải chăng , chủ yếu là chất lượng tốt í , cám ơn nhìu
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hai le:
cám ơn bạn thông tin rất có ích , tiện đây bạn cho hỏi loại sáo nào là tốt bền , giá cả phải chăng , chủ yếu là chất lượng tốt í , cám ơn nhìu

Tác giả bài viết giới thiệu ( chú Tân ) cũng là người làm sáo tốt, giá phải chăng đó bạn .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hôm qua vào tiệm nhạc cụ , thấy có 1 bó sáo lạ . Mỗi cây 1 bọc nilon , có mắt có mắt nhưng hình như ko phải bằng trúc mà bằng gỗ chế vì 1 đầu của nó tự nhiên thon dần  thành đầu nhọn .

Ko biết loại này có phổ biến toàn quốc như sáo SAD không nhỉ Smile

-----------------------

À bổ sung thêm : sáo SAD có 1 đặc điểm là ở trong hay đóng ...ván nhện (Vì để lâu quá ko ai mua hahaha)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Sáo đó làm bằng gỗ căm xe hoặc cẩm lai, thường được cẩn xà cừ cho đẹp bởi vì thường chủ yếu để... chưng, chứ ít ai thổi sáo này, ưu điểm của sáo này là đúng nốt (do dập hàng loạt, có khung sẵn đó, cứ dzậy mà khoan lỗ nên không sợ sai), lên cao độ 3 cũng dễ, nhưng nhược điểm là tiếng bị bí, không thoát được như sáo trúc. Sáo này khu Nguyễn Thiện Thuật cũng có bán nhiều.
Dụng lực đả lực
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

sáo đó nội nhìn cái đầu là phát bệnh rồi, chưa kể thân nó bầu bầu thuôn thuôn rất đáng ghét. Sáng này tui ghé tiệm Trần Trung của thầy Trần Thanh Trung. Cũng thấy nhiều mấy cây đó. Hix, không biết mấy bác làm sao, chứ Kim tui cảm thấy thái độ của cô(không biết em hay vợ hay là ai khác... của thầy Trung) có phần đáng phàn nàn! Tui ham mua sáo lắm ,định bụng mua cây tiêu D cẩn xà cừ + cây sáo gỗ cẩn xà cừ + mấy cái CD với vài cây linh tinh cho đỡ mất công đi xa, đang phân vân lựa với nhờ cô lấy sáo với tiêu cho xem  thì cảm giác rằng cô bực mình tui???  Nên tui đành mua đại cây sáo rồi biến gấp.

Không biết thầy Trung có giống như vậy không? Thật là buồn.

Àh mà chú tui bảo rằng cẩn xà cừ mà sờ qua thấy có cảm giác thì người cẩn xà cừ đó làm hàng chợ chứ chưa phải nghệ nhân. Nếu nghệ nhân thật sự phải làm cẩn chìm, nghĩa là vuốt dọc thân sáo không hề có cảm giác hoa văn nào hơi hơi cộm lên. Tui cầm mấy cây tiêu của thầy nhưng chưa thấy cây nào đc cẩn chìm ngon cả. Bác nào có hàng đẹp post cho tui xem cho biết với

ForQuel'Thala
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tiêu của sáo nhựa nè, he he, kiến mà bò trên bề mặt của tiêu thì té gãy cổ vì quá trơn, ai dại ngó vào lòng tiêu thì choáng váng cả đầu óc, hoa hết mắt vì sáng loá ( nổ là chính, bác nào dại tin ráng chịu, riêng tui thì thấy bác rùa ko biết thích cái gì, thích ngó vào lòng tiêu của tui hay thích khoe điện thoại có cái đèn ở đầu, đc có nhiêu đó làm tới,giờ tui có thêm cái màn đánh bóng bề ngoài thì ổng lại lấy để soi gương, soi bằng cái thứ ấy thì có mà thấy lỗ đầy mặt ha ha ha)
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

mấy hôm trước tui tới dắt 1 thành viên đi mua mà bà đó còn làm ỏng làm eo thấy ghét, giống như hỏng muốn bán vậy đó, thấy mình test hết cây này tới cây khác là cằn nhằn cữ nhữ, mượn cây clarinet gỗ thổi cũng ko cho, chắc chê tui hỏng có tiền nên ko mua nổi, hôm đó vì MHM ko còn sáo, tui thì ko dư sáo để bán nên mới dẫn tới chỗ đó, nghĩ lại giờ vẫn còn tức, mua đồ thì ko có gì đặc sắc mà phải mua mắc, còn bị lèo bèo nữa.

tiêu gỗ mà tui đã từng thấy thì hỏng biết nói sao chứ để thổi chơi thì được chứ âm thanh dở ẹc. lụm cái đồ cẩn xà cừ về chắc để làm cột nhà cho đẹp chứ bề dày và bề mặt có quá nhiều vật liệu thì độ vang và độ cộng hưởng của tiêu chắc ko được trọn vẹn đâu.

có mấy cây tiêu trúc đà lạt tui thấy cũng có bán, nhìn vào thì thấy khá bắt mắt, cầm lên 1 cái là có nhận xét liền, xử lí trúc ko đúng, trúc mất hết chất, nhẹ tênh dù là khúc gốc trúc, lại xốp xốp nữa. đục đẽo thì lỗ lang gì đâu ngổn ngang, lòng trong thì ko biết xử lí gì xù xì ba zớ đầy ra đó, đầu thổi thì ôi thôi là chuối 1 nải....giá thì xấp xỉ 300, nói thiệt ko phải nịnh Trung Quốc chứ tiêu của TQ dù là đồ dỏm thì nội cái cách người ta trân trọng 1 món nhạc cụ bằng cách xử lí bề ngoài cũng đã hơn quá nhiều điểm, còn nói tới âm sắc và xử lí chi tiết với công nghệ thì chắc đua đứt đuôi thằn lằn. sáo còn tệ hơn, nếu bạn ko phải dân chơi lâu năm nhìn vào cũng biết liền có 1 đống trúc dom ẹ mỏng xốp, khoét cẩu thả nằm đầy ra đó. được vài cây ngon ngon thì giá cao ngút trời, nếu bạn dư tiền và thừa kinh nghiệm thì cũng có sáo tương đối cho bạn, nếu gà mờ và eo hẹp thì ....hỏi mấy anh em trên diễn đàn...quảng cáo đầy ra đó, tui ko quảng cáo cho ai hết, chỉ bình phẩm thôi.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

ờ cái vụ huyệt khẩu của tiêu. Kim tui thấy của nó giống con bài chuồn, tui hỏi rằng sao làm mầu mè dzầy chi , thì cô giải thích em thổi lỗ ở mép, ai kêu thổi giữa ống đâu mà la( nghe tui tưởng là :"không biết bày đặt bình phẩm, ngu thì im")

Còn lúc tui mua cây sáo gỗ xong  tui điên điên tự nhiên thèm xem cây tiêu 10 lỗ bằng gỗ cho biết . Cô ấy có lấy ra cho xem, tui cầm cầm thổi  đc 2 3 nốt  thì cô giựt lại và bảo :" Vậy là em không biết chơi rồi" xong cô liền đi vào trong nhà không thèm quay đầu lại. Tui chưng hửng chỉ còn biết đi về chứ chủ tiệm bỏ vô trong nhà thì tui ở lại tiệm làm chi ??

ForQuel'Thala
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Ngày xưa tui cũng thế, nhưng tình hình khác đi sau khi tui thổi vài bài. Và cứ nhứ thế, mỗi lần ghé tiệm thì trước tiên là rút đại một cây sáo rồi thổi trên đường chiến thắng rồi thổi qua dương tiên thôi mã. Thổi xong thì thỏai mái lựa chọn. Không những thế còn được cô ấy hỏi một câu. Con học năm mấy rồi?
Page 1 of 3 (42 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net