Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nơi giới thiệu sản phẩm của chú NguyenTan !

rated by 0 users
This post has 465 Replies | 15 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
nguyenquoc replied on 12-03-2008 16:27 | Locked

ui, con may mắn. vừa ghi danh damsan.net thì ngó đuợc topic này. Con cũng là một người thích sáo lắm, nhưng chưa học được gì nhiều (tập tọe đôi ba tháng thôi ah). Nhưng chưa có một cây sáo hay. Mong chú giúp con có một cây sáo hay để tập luyện.

Con ở ngoài Hà Nội, khi nào xong, con xin vô tận trong đó rước sáo zề :D

Con cám ơn trước.

Thanks from Nguyên Quốc.

mới gia nhập----mong anh em chỉ giáo!
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
nganpho replied on 12-03-2008 18:03 | Locked
Mấy cây sáo của chú Nguyễn Tân làm đẹp quá!!! Chú còn cây nào cho con xin một cây với....
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc replied on 12-04-2008 23:02 | Locked
Thông thường các trang web khác, họ luôn đưa thêm một file âm thanh của nhạc cụ đó. Chúng ta có nên làm theo ý tuởng này không? vi dụ, nghe để biết được âm sác của cây Sáo/Tiêu đó, nghe thử note trầm có hay hay không? nghe thử note cao có đẹp hay không ...Nếu được thì chú Tân và các bạn khác nữa. Làm thử xem sao.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
tessu replied on 12-05-2008 0:32 | Locked
Nguyen Tan:

9 . tessu : tôi là người ở ngoài đường nhiều hơn ở nhà, thì giờ của tôi và bạn cứ lộn tùng phèo, Biết bạn học ở Thủ đức gần nhà tôi, nhưng chưa nghĩ ra cách gặp bạn được, vì trái giờ, khi tôi ở Thủ đức lúc đó thường là 8 giờ tối, có lẽ bạn đã về TPHCM.Khi nào được sẽ gọi bạn đến nhà, tha hồ lựa.

Nhà chú ở ThủĐức thì hay wá,cháu ko phải ở  trong tpHCM chú à,cháu đang ở trọ ở ThủĐức(gần siêu thị Coopmart) đó chú. Chú cho cháu địa chỉ để khi nào  chú làm xog cháu sẽ chạy đến chú để nhận sáo(cháu sẽ đến buổi tối để có thể gặp đc chú).Đc ko chú.

Alô : 098.2484.002 Mail : tunteng_2014@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 12-05-2008 5:57 | Locked

@ Sáo trúc : cám ơn ý tưởng của bạn.  Đó là mộy ý kiến hay, tôi sẽ cố thổi một bài với mỗi cây sáo và post lên khi đăng hình.

Để có một không gian riêng mà thu âm, rồi phải dợt vài lần trước khi thu, rồi tâm trạng của mình khi tác động của ngoại cảnh lúc đó. Không biết có đủ thời gian và đủ bình tâm luôn luôn không nữa.  Chỉ sợ nhiều bạn mói năng văng mạng, làm mình quê thôi. Nhưng tôi sẽ cố.

Có lúc sẽ nhờ bạn test sáo. Cám ơn bạn rất nhiều.

@ Chú thoòng : Cám ơn những gì bạn đã làm và chỉ dẫn. Nhưng đừng nói như vậy, tôi mà làm theo chắc sạt nghiệp sớm. Chỉ dám 10 cây này thôi.

@Bamboo flute : cám ơn những ý kiến của bạn, tôi đang suy nghĩ điều bạn gợi ý, nhưng chưa biết sẽ làm gì, từ từ sẽ bàn lại vấn đề này , để xong việc 10 cây này đã.

@ Branchtell : Cám ơn đã có hình chỉ dẫn về cách gói. Bạn vui lòng chờ nhé. Thực ra tôi có rất ít thời gian cho cái đam mê lớn lao này.

Cám ơn tất cả các bạn.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc replied on 12-05-2008 7:50 | Locked
Chú Tân ơi! chú chỉ cần thổi từ thấp lên cao, từ cao xuống thấp là được rồi. Được thì thổi một đọan gì đó, chủ yếu là để nghe âm sắc chứ mình co biễu diễn đâu mà chú lo.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 12-05-2008 8:38 | Locked

Nảy giờ tôi cố thu thử 1 bài thổi bằng sáo trúc của hình trên. Bài " Làng tôi" của Chung Quân. Thu xong, vô đây mới biết ý của bạn Sáo trúc là khác. Thôi thì lỡ thu, thì cũng liều mời các bạn nghe thử.

http://www.mediafire.com/file/azmzm4mdnmt/langtoi.mp3

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
allvdc replied on 12-05-2008 17:09 | Locked
Chú Tân xem lại cho cháu với, cháu đặt 1 cây tiêu trúc, nếu chú hết tiêu trúc thì làm tiêu nhựa cũng được! Cháu đang muốn tập nhưng chưa có gì cả. Chú ở Thủ Đức thì cũng khá tiện. Nếu nhận lời thì báo cháu với nhé. allvdc@yahoo.com
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
allvdc replied on 12-05-2008 17:51 | Locked

Đây là bài hướng dẫn thu âm, trích dẫn từ nguồn Vietguitar (www.viet-guitar.vn) Các bác có thể thu âm, lọc nhiễu và mix nhạc. Nếu có 1 bản nhạc nền, chỉ cần thêm phần sáothì mở nhạc lên, và thổi sáo theo, ghi lại là xong.

- Bước 1: Thiết bị thu âm:
+ Máy tính có soundcard (onboard hay soundcard rời cũng ok)
+ Micro (mình dùng của Creative, rất tốt)
+ Phần mềm Adobe Audition 1.5 .

Link download: (phải đăng kí thành viên mới download được, đăng kí cũng như ở diễn đàn này)
http://vietguitar1.free.fr/Software/AdobeAudition15.rar
Serials:
1137-1431-4124-0674-9119-5869 hoặc
1137-1765-6872-9771-0828-6778

- Bước 2: Chuẩn bị thu âm:
+ Để tăng độ bắt của mic khi thu âm cho tiếng to lên: Vào Volume Control, rồi vào Advanced của Mic, tick vào "1 20 db Boost" .
+ Mở Adobe Audition 1.5. Chọn File-->New--> Sau đó cứ để mặc định như chương trình nó tự chọn. Nhấn OK.

- Bước 3: Tiến hành thu âm:
+ Nếu thu classic, chỉ đánh đàn guitar thì nên để mic cách đàn tầm 20-30 cm, tránh để gần quá gây rè và xa quá thì nghe không rõ.
+ Nếu thu đệm hát thì để mic cũng với khoảng cách trên, xong nhớ là gần cả miệng nữa nhé, không thì không nghe thấy bạn hát đâu, nhưng đừng để gần miệng quá, hát sẽ bị "phô".
+ Nhấn nút RECORD màu đỏ để bắt đầu thu, bạn nên để 3s đầu tiên im lặng rồi mới bắt đầu thu nhé! Lí do sẽ viết sau 3.gif
+ Qúa trình thu nên tập trung mà thu, đừng có nghĩ linh tinh, lung tung hihi... 4.gifTốt nhất là thu buổi đêm đêm, lúc đó yên tĩnh và ít bị làm phiền, dễ tập trung 19.gif
+ Thu xong rồi thì tất nhiên là nhấn nút Record một lần nữa để dừng thu. 4.gif
--> Vậy là quá trình thu âm đã xong rồi nha! Bây giờ mới đến phần quan trọng không kém, đó là:

- Bước 4: Hiệu chỉnh âm thanh:
+ Trước tiên là lọc tạp âm: Bây giờ tớ sẽ giải thích lý do vì sao nên để 2, 3 seconds đầu tiên im lặng nè! Lúc im lặng đó thì chỉ có những tạp âm được thu vào trong tác phẩm của bạn. Nó sẽ được lấy làm "Mẫu" tạp âm và những âm thanh có tần số như Mẫu này sẽ được lọc đi. Cách chọn mẫu như sau: bạn dùng chuột quét lên chọn phần 2,3 s đầu tiên đó, rồi vào Effects---> Noise Reduction ---> Capture Noise Reduction Profile (Alt+N) Sẽ hiện ra một cửa sổ đang loading... bạn nhấn Cancel luôn, chả cần cho nó chạy hết cái đó làm gì! 3.gif---> Thế là OK, việc "chọn mẫu" tiếng ồn rè đã xong! Ta sẽ chuyển sang bước tiếp theo nha! 3.gif
+ Bây giờ để lọc tạp âm cho toàn bộ tác phẩm, bạn hãy nhấn CTRL+A để chọn toàn bộ bài thu, sau đó vào Effects---> Noise Reduction ---> Noise Reduction... Bạn có thể Preview đoạn lọc rè của mình rùi đó! Sau khi cảm thấy ưng ý thì bạn nhấn OK nha! Nếu bạn chọn "Mẫu" tốt thì chắc chắn sẽ Ok thôi, còn chưa ưng thì bạn hãy chỉnh đường màu xanh và preview cho đến khi nào ưng nhé!
+ Rùi, thế là đã xong phần lọc tạp âm! Ta tiến sang phần Hiệu ứng cho tác phẩm. Sau khi lọc tạp âm rồi thì ta thấy chỉ cần thêm chút Effects là tác phẩm mình chẳng khác gì đi thu phòng thu hị hị 19.gifVậy thì hãy vào Effects để chọn hiệu ứng nhé! Bạn hãy thử đi rồi sẽ thích ngay mà, cái này tớ để các bạn tự mày mò sẽ hay hơn, và nhớ preview nghe! 4.gif
Xong hiệu ứng rùi! Mệt quá!!!

-Bước 5: Save tác phẩm lại:
+ Bạn vào File---> chọn Save As ---> Save As Type: bạn chọn kiểu định dạng file nào mình thích, có cả wma, mp3, wav... Thường thì nên chọn wma hoặc mp3 cho file nhỏ gọn! Định dạng wav cũng rất tốt nếu bạn muốn chất lượng âm thanh tốt để về sau dễ dàng hiệu chỉnh hơn! 4.gif
+ Thế là xong phần save! 76.gif

Mix nhạc thì làm theo cách sau. Mở Multitrack View, xong mở 1 bản nhạc nền, nó sẽ đưa bản nhạc nền của mình vào track 1. Để thu âm phần của mình thì sẽ chọn track 2, nhấn nút R màu đỏ (record) ở track 2. và nhấn nút Record (đỏ) ở bảng điều khiển bên dưới (gồm play, stop, record,…). Khi đó nhạc nền sẽ được chơi, và đơn giản chỉ là thổi theo nhạc nền, nó sẽ ghi lại. Khi xong thì nhấn stop. Giờ thì nghe đi nghe lại xem có vấn đề gì không, nếu thích cắt phần đầu phần đuôi thì cũng khá dễ dàng. Và muốn chỉnh sửa Track của mình thì chỉ việc nhấp chọn vào track đó, và chọn Edit View (sát bên Multitrack View). Và có thể lọc nhiễu cho rõ ràng. Còn nếu muốn cắt phần này phần kia, thì sau khi cắt xong, phải dịch chuyển làm sao cho khớp, cái này cũng rất dễ làm. Nói chung bỏ ra một hồi mày mò thì có thể thu được 1 bản nhạc khá ưng ý. Và sau đó thì cứ thế xài, rất thuận tiện. Tất nhiên đây là một phần mềm thuộc dạng Pro, nhưng mình chỉ cần vài chức năng cơ bản của nó thì thấy cũng đủ rồi! Sau khi làm xong thì file nhạc Mix sẽ có dung lượng khá lớn, dùng chương trình chuyển định dạng file để chuển nó nhỏ lại, chẳng hạn JetAudio Basic, free.

http://www.cowonamerica.com/download/

Tất nhiên đây là một phần mềm thuộc dạng Pro, nhưng mình chỉ cần vài chức năng cơ bản của nó thì thấy cũng đủ rồi! Và đây là các hướng dẫn thêm về sử dụng.

http://viet-guitar.vn/forum/index.php?showtopic=16124

http://viet-guitar.vn/forum/index.php?showtopic=9813

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
allvdc replied on 12-06-2008 6:53 | Locked
Nguyen Tan:

Nảy giờ tôi cố thu thử 1 bài thổi bằng sáo trúc của hình trên. Bài " Làng tôi" của Chung Quân. Thu xong, vô đây mới biết ý của bạn Sáo trúc là khác. Thôi thì lỡ thu, thì cũng liều mời các bạn nghe thử.

Đây là dùng chương trình Adobe Audition 1.5 lọc nhiễu. Từ bài của chú Tân. Chú và các bạn xem thử ví dụ này, nghe 2 file và so sánh về nhiễu, sẽ thấy chương trình này rất hiệu quả.

http://www.mediafire.com/file/hyggkjonyin/langtoi_new.mp3

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
BaoNUS replied on 12-06-2008 9:14 | Locked
To bác NguyenTan: Khoảng đầu tháng 1 em sẽ về Sing để học nên có gì bác ưu tiên em nhé, cám ơn bác :)
math is not about calculation after all
Not Ranked
tiểu cầm thủ
xuanchinh replied on 12-07-2008 8:49 | Locked

Chào bác Tân, cháu rất đam mê sáo và đã tậu được một cây trên damsen.net. Nhưng chưa có cây tiêu nào. Bác có thể cho cháu đặt hàng một cây tiêu trúc được ko(hoặc nếu ko có thì tiêu nhựa cũng được) ? Hình như 9 người đặt rồi, thêm cháu là người thứ 10 nhá Smile. Nếu được thì nhắn cho cháu qua yahoo: xuanchinh_v@yahoo.com   Nhà Cháu ở Q9 gần Coopmax. Mong tin bác.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell replied on 12-08-2008 8:17 | Locked
Nguyen Tan:

Làng tôi, làng tôi có cây đa cao ngất tầng xanh , tập hoài , tập hoài thấy vẫn còn thua xa chú Tân quá xa ....

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

bác Tân ơi, cho cháu số TK của bác, để chủ nhật này cháu đi chuyển tiền thử xem

bác đã làm xong cây nào chưa vậy ^^

cho cháu coi với ^^

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
tessu replied on 12-12-2008 1:14 | Locked
chú Nguyên Tân ơi,cây sáo C của cháu xog chưa chú,cháu mong nó wa chú ơi,hix.
Alô : 098.2484.002 Mail : tunteng_2014@yahoo.com
Page 3 of 32 (466 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net