Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Thắc mắc về sáo Bầu.

rated by 0 users
This post has 12 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
le anh thao Posted: 11-30-2008 6:30

Bác nào trong diễn đàn có thể làm được sáo bầu với thang âm E, A ,H ,Cthăng,D,E ,F thăng ,A. em đặt hàng một cây .ai có thể làm được cho em sdt ta liên lạc cụ thể hơn .

'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
le anh thao:

Bác nào trong diễn đàn có thể làm được sáo bầu với thang âm E, A ,H ,Cthăng,D,E ,F thăng ,A. em đặt hàng một cây .ai có thể làm được cho em sdt ta liên lạc cụ thể hơn .

Bác có thể đặt thầy Hồ Bằng ngoài Đà Nẳng theo số đt : 0906488104 . Thầy Hồ Bằng có giới thiệu 1 cây sáo Hồ Lô Ti năm rồi cho anh em miền Nam đc 1 dịp rửa mắt và  rửa tai. Bác yên tâm về chất lượng. Gía MHM ko biết bao nhiêu, nhưng có thể dao động từ 1> 2 tr .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Mình đi mua bầu về nghiên cứu làm đi MHM Party!!!

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hic! Tha cho em đi đai tẩu ! MHM còn non và xanh lắm. Hổng mần nổi loại này đâu.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nghe nói thầy Hồ  Bằng không khỏe, chắc là không làm sáo được nữa.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cho em chen tí . Em nghe sáo bầu thì nghĩ đến là sáo hồ lô của Tung Quốc . Nhưng nay lại thấy giới thiệu trong bộ sưu tập nhạc cụ của người Êđê có cây Đing Tak Ta này cũng ngộ wá chứ . Anh MHM nghiên cứu cái này đi , coi bộ dể hơn , hehe .

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
   Em Cảm ơn các Bác nhé!
  sáo bầu bán trên thị trường thổi mấy bài dân ca Tây Bắc không ổn tí nào thang âm lại hạn chế .Hôm lâu em có lên Hàng Mành(HN) nhìn thấy nó  nổi máu lên mua một cây giá 400k lận hic......gần nửa tháng lương.Dùng được thì hơn thế nữa cũng không tiếc nhưng thổi mấy bài dân ca miền núi thì phô lắm .Đắn đo mãi cuối cùng lôi ra phẫu thuật do tay nghề non nớt nên...........què em chữa thành tử vong luôn rồi.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
     Khi phẫu thuật em thấy có một cây PÍ cắm vào quả bầu hai ông trúc nhỏ có lưỡi gà làm bè ở hai bên Bác nào khéo tay lại hay làm thử sức xem sao có rẻ hơn cũng có loại 600k.không phải giống cây Bác Branchtell giới thiệu đâu nha.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Tiện đây cho tớ hỏi chút. Có bạn nào biết cái nút thắt này thắt thế nào không thì chỉ giúp mình, mình cám ơn nhiều.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Em mới chuyển từ làm sáo trúc sang sáo nứa thì thấy sao các cây này khó lên các nốt cao như Rê3, Mi3, Fa3 vậy? Em phải sửa ra làm sao?

Reply nhanh nhé các bác, chiều mai em chạy về Hà Nội rồi, không đủ điều kiện để làm nữa đâu.

Lại còn tai nạn kĩ thuật như hôm nay nữa: Hì hục khoét tiêu đến khi thông lòng mới biết nó bị đặc một đầu :((

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

coi lại đường kính, nên nhớ là C khoảng 12-13mm, có lẽ làm to hơn chuẩn chăng!

với lại coi lại huyệt khẩu, có thể làm nó tốn hơi quá nên ko kéo được mấy note cao!  Geeked

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Anh Thoòng ơi, độ bắt hơi của tiêu/sáo phụ thuộc vào yếu tố nào?

Lỗ khi khoét có phải làm vát vào 2 bên không?

Một tiêu cần bao nhiêu lỗ định âm cho vừa? Làm đuôi dài quá có sao không?

(sorry em hỏi hơi nhiều!)

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

độ bắt hơi của tiêu sáo phụ thuộc vào mấy yếu tố sau:

1 - chất lượng trúc

2- kiểu huyệt khẩu

3- nút chặn ( đối với sáo ), nắp đậy ( đối với tiêu )

4- kiểu xử lý lòng trong, ( đối với trúc )

định âm cho tiêu thì tuỳ, có thể 1, 2, 4, 6, đuôi càng daì thì càng nên có nhiều lỗ định âm! theo chủ ý của tui thì làm 4 hoặc 6 lỗ định âm là hay! 

rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 1 (13 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net