Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cho em hỏi về Tê ka

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
onggiamesao Posted: 09-22-2008 9:45

Stick out tongue các bác ơi. khi thực hiện tê ka thì chỉ có sự tham gia của lưỡi. hay phải sử dụng cả hơi trong kỹ thuật này nữa nhỉ ?

nếu có dùng hơi thì như thế nào?.

bác nào có kinh nghiệm về tê ka . xin chỉ giáo em với nhá 

Cool  ^_^

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ý bác hỏi là sao ?? nếu dùng hơi để đánh TK thay cho lưỡi hoặc bổ trợ cho lưỡi theo em thì ko thể.

Còn nếu vừa TK, vừa rung hơi, theo lý thuyết chắc là được nhưng khi thực hành thì ko thể, tại khi bác dánh TK, tốc độ quá nhanh, cường độ cũng khá mạnh, nên dù có rung thì cũng chả ai nghe thấy.

XL bác nếu em trả lời sai những điều bác đang thăc mắc.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

đánh tê ka bật mạnh chóp lưỡi và đầu lưỡi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ý mình hỏi là khi chỉ phát âm ra chữ tê -ka thì hình như nó không có độ đanh , mạnh và giòn, mình nghe bài anh vẫn hành quân thấy

tiếng tê- ka đánh rất mạnh.

@ hongnhatcong :

nếu dùng hơi kết hợp với bật lưỡi thì như thế nào để tiếng tê và ka tách nhau. không bị tiếng phù phù hơi gió 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
theo mình thì thời gian đầu ai cũng đánh ra the - kha, phải sau cả năm luyện thì mới rõ thành Te - Ka dc, ônggià đừng lo lắng quá như vậy ( sao giống mình ngày xưa thế) !!!
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

leehonso:
theo mình thì thời gian đầu ai cũng đánh ra the - kha, phải sau cả năm luyện thì mới rõ thành Te - Ka dc, ônggià đừng lo lắng quá như vậy ( sao giống mình ngày xưa thế) !!!

Cũng phải luyện đều đều + lâu lâu mới đánh cho ra rõ đc, lâu hơn nữa sẽ lên tới toc-co , vừa rõ vừa đanh, khi đánh rõ thì vị trí lưỡi sẽ hơi thò ra ngoài hơn, thế nên khi đánh rõ em thấy những bài chậm, tình cảm cần đánh lưỡi mờ sẽ hơi khó khăn hơn vì lúc ấ y thổi nó sẽ đanh tiếng lắm.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

mình tập 1 tháng rồi mà không có tiến triển gì cả. đại khái vẫn chưa hiểu rõ tê ka là thế nào.

khi đánh tê ka thì lưỡi hơi mềm mại phải không các bác ?

đánh rõ chữ tê. rõ chữ ka . không để giống nhau. là như thế nào ?

khi chỉ đọc tê , ka nhẹ nhàng thì tiếng bị tù quá. khi bật lưỡi nhanh quá thì tiếng tê ka bị không gọn.

đọc nhanh thì không rõ ra chữ tê và chữ ka ? 

yêu cầu giai đoạn đầu của việc luyện tê ka là tiêu chí gì ?

----------- huhu.không phải em sốt ruột. nhưng không biết mình phải làm thế nào đúng để còn theo. như người mò mẫm trong rừng ấy

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
lúc đầu ai cũng thấy mù mịt cả, lúc đầu tui cũng vậy, Rùa là người chứng kiến toàn bộ quá trình tui tập Te - Ka nên cũng nói thời gian đầu thấy tui bị tưng tưng vì te - ka, vì tui gần như tập cái này mọi lúc, mọi nơi khi ra ngoài đường đi xe hay đi cầu cũng đánh te -ka, dzô công ty làm việc lưỡi cũng bật Te - ka, riết công ty tưởng tui bị khùng nặng, mà thực sự tui cũng thấy mình cũng khùng thiệt. Bác changkifung nói đúng lắm, sau khoảng thời gian tập te -ka vững rồi thì mới là ác mộng vì gần như không kiểm soát được việc đánh lưỡi mềm cho những bài buồn vì lúc đó những bài te - ka nhanh vui, nãy lửa nghe nhàm tai rồi, phải mất cả năm mới lấy lại cân bằng được.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net