Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Kỹ thuật rung hơi !!!

rated by 0 users
This post has 17 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
mấy pác đại cao thủ bày em kỹ thuật rung hơi đi. nếu dc thì làm clip luôn cho dễ nhìn
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Big Smilehình như là có rung hơi cổ với rung hơi bụng thì phải. em cũng không chắc lắm đâu nhá. bác đừng có tin. Big Smile
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Đúng đấy không sai đâu, ngoài ra còn có rung hơi mà (cái này ít thấy nói), cái này tren diễn đàn có bàn một thời gian nhưng tui chưa đc gặp cao thủ nào để hỏi tận tình cả, lần trước ĐS MB họp bàn về cái này tui lại lỡ nên vẫn tiếc, bạn mún bít tận tường thì hỏi bác aviaiva thử xem.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác aiva lâu wá ko thấy . Nhưng bác aiva thường chỉ muốn chỉ "trực tiếp" hà . Chỉ còn biết cậy vào số cao thủ còn lại .

Nghe nói là thổi từng làn hơi mạnh nhẹ , nhưng ......giá mà có clip hướng dẫn cụ thể thì đỡ . Mình ko biết làm sao để thổi mạnh thổi nhẹ đều đều nên ......rung rung môi ( tất nhiên là sai tè ) . 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
về cơ bản thì có 2 điều thôi, 1 là mạnh nhẹ xen kẽ, 2 là tốc độ rung tăng dần hoặc giảm dần, hoặc ngang lúc rồi tăng hoặc giảm, hoặc tăng giảm 1 lúc rồi ngang... tuỳ theo điểm cần nhấn mạnh.
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

cái kỹ thuật này nếu có quay clip cũng ko giúp gì nhiều đâu bác ạ.

Theo em biết thì tồn tại 2 loại rung hơi là cổ và bụng.Tuy là 2 phương pháp riêng biệt nhưng cách tập lại chỉ có 1 thôi. Đó  là bác thổi ra theo kiểu  đọc a....à.....a.......à. Bác cứ tưởng tượng hơi thở ra là 1 đồ thị dạng sin, lên rồi lại xuống, mạnh ròi nhẹ, cứ thế mà tuần hoàn. Sau này tập quen rồi, bác có thể chỉnh cho chu kỳ tuần hoàn nhanh hơn hoặc chậm hơn.

Với KN của em, em thâấy mình chỉ rung được bụng khi biết thở = bụng  ( bụng phình ra khi hít vào, hóp vào khi thở ra ) khi đó, nếu đặt tay lên bụng sẽ thấy bụng nó rung rung.

Đó là những gì em biết, chứ kỹ thuật này em cũng chưa tập đến nơi đến chốn đâu, chỉ mới biết qua qua thôi chưa biểu diễn được.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Còn cách này đơn giản và dễ hiểu hơn: khi thổi bạn cứ tưởng tượng như lúc bạn đang khóc hoặc là đang cười ấy: hu hu hoăc ha ha, bạn cứ thử mà coi.

Còn nữa là bạn không nên giữ mãi một mức rung đó, nên rung to dần, nhỏ dần tùy theo từng chỗ.

Thử nhé!

tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
detuvodanh:

cái kỹ thuật này nếu có quay clip cũng ko giúp gì nhiều đâu bác ạ.

Theo em biết thì tồn tại 2 loại rung hơi là cổ và bụng.Tuy là 2 phương pháp riêng biệt nhưng cách tập lại chỉ có 1 thôi. Đó  là bác thổi ra theo kiểu  đọc a....à.....a.......à. Bác cứ tưởng tượng hơi thở ra là 1 đồ thị dạng sin, lên rồi lại xuống, mạnh ròi nhẹ, cứ thế mà tuần hoàn. Sau này tập quen rồi, bác có thể chỉnh cho chu kỳ tuần hoàn nhanh hơn hoặc chậm hơn.

Với KN của em, em thâấy mình chỉ rung được bụng khi biết thở = bụng  ( bụng phình ra khi hít vào, hóp vào khi thở ra ) khi đó, nếu đặt tay lên bụng sẽ thấy bụng nó rung rung.

Đó là những gì em biết, chứ kỹ thuật này em cũng chưa tập đến nơi đến chốn đâu, chỉ mới biết qua qua thôi chưa biểu diễn được.

Đúng đấy , có 2 kỷ thuật ngân hơi bụng và rung ở cổ

- Ngân hơi bụng , cứ tập chậm chữ a..a...a..a..a. , hoặc ha.. ha ..ha ..ha , nhớ nhé nhấn ở đầu chữ ha .. ha .ha.. ha.. . Nói như Detuvodanh là có mạnh có nhẹ , giống dạng đồ thị , Bởi ngân hơi bụng , cơ bụng sẽ co bóp. Tập chậm , nhuần rồi , nhanh

- Rung cổ , là như bật những tiếng ho ,tập bật những tiếng ho nhỏ cho đều , rồi em hãy vô tập trên sáo , .Cũng như vậy tập ngân hơi bụng

Vậy em nhé

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em tập vừa thổi vừa cười ....trong họng như bác ichiwin chỉ thì quả nhiên là nó rung thật , nhưng mừ rung như .....liên thanh ấy (hặc hặc hặc) . Ko biết làm sao để rung chậm lại đc :( ?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ối trời, mấy hôm tập rung hơi bụng thỉnh thoảng đau quá, cứ tưởng cách tập mình có vấn đề, nay có chị Trang chỉ bảo chắc yên tâm tu luyện rồi. Yesư

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
detuvodanh:

ối trời, mấy hôm tập rung hơi bụng thỉnh thoảng đau quá, cứ tưởng cách tập mình có vấn đề, nay có chị Trang chỉ bảo chắc yên tâm tu luyện rồi. Yesư

Trước khi tập vô sáo , thì tập nhả chử trước ha ..ha .. ha.. ha.. , nhấn mạnh chử ha (hoặc chữ hu) (Lúc tập không có sáo , thì phát ra tiếng nói nhé). , Khi nhấn chữ" ha" mạnh , thì cơ bụng cũng sẽ "phình" ra - Hic ,, hình như hông bị đau bụng đâu em ?...

- Còn rung cổ cũng tập bật những tiếng ho - Cũng tập phát ra tiếng, trước khi vào Sáo , Nhưng so với rung cỗ họng và ngân hơi bụng - Tốc độ của rung cổ lúc tập nhanh hơn

- Hic . ngôi 1 mình lúc thì ha ha huhu , lúc thì khọt khọt trong cổ-

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Rung hơi bằng bụng thì nghe êm hơn là rung bằng cổ . Nói là bụng nhưng thực ra là xương lồng ngực và các cơ giãn ra ép vào thật nhanh để tạo ra luồng  hơi mạnh , nhẹ , mạnh , nhẹ như làn sóng  . Ban đầu cứ huýt sáo mồm mà tập rung , sau khi rung được bằng huýt sáo mồm thì thổi sáo trúc cũng tương tự như vậy . Có điều lưu ý chút là khi rung làn hơi phải đều như làn sóng và chu kỳ rung nhanh chậm còn phụ thuộc vào giai điệu cao thấp , sôi động hay trầm lắng .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nói chung kỹ thuật này khá là khó, em cũng chưa am hiểu sâu lắm nên cũng không dám bàn nhiều, chị ĐoanTrang nói thế là chuẩn rồi, cái ni phải tập lâu dài và bền bỉ, hiện tại mình mới chỉ làm cho rung hơi bên ngoài thôi, còn vào sáo thì lúc được lúc không.

Mà hiện tại ngày nào mình cũng vô đămsan đọc bài đó, nhưng thường vào giờ muộn, như 12h đêm trở lên, nên mọi người ít gặp thôi, dạo ni công việc hơi nhiều mà. Mong bà con thông cảm, có những bài mình biết mình tự khắc sẽ trả lời tất cả những gì mình biết, còn như không biết thì đành chịu thui, nói lung tung mọi người cười chết.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
aviaiva:

nói chung kỹ thuật này khá là khó, em cũng chưa am hiểu sâu lắm nên cũng không dám bàn nhiều, chị ĐoanTrang nói thế là chuẩn rồi, cái ni phải tập lâu dài và bền bỉ, hiện tại mình mới chỉ làm cho rung hơi bên ngoài thôi, còn vào sáo thì lúc được lúc không.

Mà hiện tại ngày nào mình cũng vô đămsan đọc bài đó, nhưng thường vào giờ muộn, như 12h đêm trở lên, nên mọi người ít gặp thôi, dạo ni công việc hơi nhiều mà. Mong bà con thông cảm, có những bài mình biết mình tự khắc sẽ trả lời tất cả những gì mình biết, còn như không biết thì đành chịu thui, nói lung tung mọi người cười chết.

- Tập trước kỷ thuật ngân hơi cũng như rung cổ ở ngoài trước khi vào sáo , cứ hu hu , ha ha , . Rung ở cổ thì tưởng tượng như đang bật những tiếng ho nhò và nhanh

- Ngân hơi , khi vào sáo cứ nhả chữ , chậm trước

- Chơi sáo có những kỷ thuật tập trước khi vào sáo , ví dụ như láy ngón , - Ngón trỏ và ngón giữa , 2 ngón lên xuống đều nhau - Hoặc trill , cũng tập ngón lên xuống

- Hồi trước từ sáo 6 lỗ chị chuyển quá 11 lỗ , phải tập cầm cả tháng mới vào tập trên sáo

- Có cách tập cho Aviaiva từ 6 chuyển qua 10 lỗ, Aviaiva thử xem . Đây là cách ba chị dạy cho chị , phương pháp nầy , tập rồi cầm vô 10 lỗ dễ dàng lắm

- Nắm hai bàn tay ( như nắm đấm ) , lúc bung thẳng các ngón tay thẳng ra , làm sao cho ngón út và ngón áp út sát vào nhau , và đồng thời ngón ngỏ và ngón giữa sát nhau

-Tập làm sao cho 4 ngón , cứ 2 ngón út , áp út sát nhau , và ngón trỏ +ngón giữa , lúc các ngón tay nắm , rồi bung thẳng ra tự động sát vào nhau dể dàng , thì lúc vào sáo 10 . cầm dễ lắm

Chị tập và dạy theo phương pháp nầy , -từ mới tập 10- 11 lỗ bấm hoặc chuyển từ 6 qua lỗ cũng không thấy khó khăn - Aviaiva , thử xem sao

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hồi mới chuyển từ 6 lỗ sang 10 lỗ, em cầm thấy ngon không, có thấy khó khăn gì đâu nhỉ ?.

Lúc mới tập chơi, anh vodanh bảo nhiều người bỏ ko học môn sáo cũng là vì cầm sáo khá vất vả. Chắc là anh doạ thôi, chứ em thấy bt mà

Page 1 of 2 (18 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net