Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Muốn lập một Topic chuyên các bài nhạc play [Chủ đề thảo luận tháng 8]

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung Posted: 07-21-2008 2:59

Hiện nay số lượng các thành viên đã rất nhiều, số lượng các bản nhạc tuy không nhiều nhưng cũng tạm ổn ở tất cảc các trình độ và các kỹ thuật, số các bài nhạc các thành viên chia sẻ cũng nhiều, và hiện nay lại đang tiếp tục hướng tới việc tìm hiểu và chia sẻ các Album nhác hay cũng như của các nghệ sĩ, tuy nhiên việc post lên diễn đàn hiện giờ vẫn là ai tiện thì ppost, các bãn nhạc do các thành viên thổi đang tăng dần nhưng muốn ngheồam down về tất cả thì khá lâu, chưa kể một số trang chia sẻ sau một thời gian sẽ die bất đắc kỳ tử, vậy ý tưởng của em sẽ gom tất cá các bài lại (do nmộtngười có trách nhiệm và có nhiệt tình đảm nhận) , khi đó tất cả các bản nhạc sẽ được chèn code vào dưới dạng một playlist, bên dưới là link down, vậy việc nghe và lựa chọn sẽ thuận tiện hơn nhiều, đặc biệt cả việc lựa chọn bài nghe, bài down để luyện tập theo, như vầy vừa tập trung, vựa gọn, đánh giá việc này hoàn toàn khả thi.

Tiến xa hơn tại hạ muốn lập một topic để chia sẻ các Album của các nghệ sĩ , các bản nhạc hay, và nhiều hơn nữa kèm link down, việc lặc chọn thể loại cũng thật dễ dàng, tuy nhiên cái này lại đụng chạm tới hai chữ Bản quyền, tại hà nghĩ đau dầu nhưng chưa ra.

Hai ý kiến trên mong các vị huynh đài cùng bàn luận cho ra ý kiến tối ưu nha.

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Nhất trí.

Rất mong Admin lập riêng 1 chỗ để các bạn có thể post vào 1 nơi nào đó cho anh em xem.

đoạn Play hiện nay cứ rải rác ở khắp các mục trong diễn đàn, tìm cũng hơi lộn xộn.

Mình rất mong topic Play này sẽ chia làm 2 phe : Album (bài biểu diễn) của nghệ sĩ  và Play của dân không chuyên có thể là trong hoặc ngoài diễn đàn.

Tất nhiên, mình cũng muốn mỗi tuần mình sẽ có 1 bài gửi các bạn nghe. hihi.Embarrassed

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tất nhiên, mình cũng muốn mỗi tuần mình sẽ có 1 bài gửi các bạn nghe. hihi

Được vậy thì tốt quá, bác thật là nhiệt tình, ngay từ bây giờ bác hãy thu nhiều bài chút nha.

Thứ nhất là cái topic của thành viên share thì Ok rùi, tuy nhiên cái em khôg yên tâm ở đây là cái List play của các nghệ sĩ cơ, em muốn mọingười cùng thảo luận vì là thấy mọi người hay kêu ca và chỉ trích việc bản quyền, ngay cả bản nhạc cũg không dám post thẳng lên diễn đàn, nên cái này em ngại, cũng sợ lữo làm Admin lại bắt gỡ xuỗng thì công toi, nên mong mọi ng` cho ý kiến và nhất là Admin, kế hoạch thì cũng không cần lập riêng 1 forum riêng, ngay trong topic sáo trúc m.Bắc cũng đc, nếu ai phản đối (lý do mọi thứ liên quan đến bản quyền) thì post lên cùng giải quyết, nếu mọi người cùng đồng ý thì có thể em sẽ bắt tay dần vào làm cái này được, Tác phẩm em sưu tầm được tuy không nhiều nhưng cũgn đủ để mọi người thưởng thức tẹt bô.  Mong hồi âm của các huynh đài bằng hữu !

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Về cái vụ bản quyền : Đồng ý là phải tôn trọng nồi cơm của nghệ sĩ nhưng chúng ta đâu còn cách nào khác . Vậy thì chúng ta cứ share nhưng hãy share trong hạn chế :)

Nói về cái vụ share trong hạn chế này, xin nói 1 chút về bản thân :D . Đó giờ mỗi khi mua đĩa về Rip để share cho bạn bè, em chỉ share vài bài thôi. Trừ trường hợp thân lắm thì share trọn album nhưng cũng có nhắn nhủ lại là đừng tung public lên mạng , tội nghiệp ....nghệ sĩ .Cho nên thiết nghĩ có up thì up vài bài tuyển chọn thôi, bạn nào muốn nghe trọn album xin ủng hộ cho người làm nghệ thuật ( Chỉ khoảng 34 ngàn/đĩa ) .Tất nhiên đó là đĩa Việt Nam chứ với trường hợp nghệ sĩ nước ngoài như Kenny G thì mua gì đc ,đành phải .....thò tay lấy thôi :">

Vậy chúng ta share hạn chế đối với tác phẩm của nghệ sĩ trong nước, còn nghệ sĩ nước ngoài thì tạm thời cứ ....vô tư :) ?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hicc ý kiến của bác nghe cũng có lý, tuy nhiên đã share rồi thì share cho trọn chứ cứ up vài bài tiêu biẻu trong cả album nghe nó thiếu với lại thấy nó cứ thế nào ấy. nghệ sĩ nước ngoài thì em cũng Ok, vậy không thấy ai fan đối nhỉ, vậy em sẽ cố gắng làm trong nay mai, chúc mọingười khoẻ và up bài thổi đều đều nhé.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
branchtell:

Vậy chúng ta share hạn chế đối với tác phẩm của nghệ sĩ trong nước, còn nghệ sĩ nước ngoài thì tạm thời cứ ....vô tư :) ?

Tại sao ???

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Chúng ta cùng nhau xem một ví dụ nho nhỏ để hiểu thêm về bản quyền nha :

Lương Gia Huy phải xin lỗi Jimmy Nguyễn

Đầu tháng 7/2005, ca sĩ Lương Gia Huy phát hành album đầu tiên sau hơn chục năm ca hát. Chưa kịp vui mừng vì hình bìa album... khoe ngực được các thiếu nữ chú ý, thì bị ca sĩ Jimmy Nguyễn đòi đưa ra toà.
    Nguyên nhân là do ca sĩ Lương Gia Huy đã lỡ đưa bài hát độc quyền của Jimmy Nguyễn vào album Em có hiểu lòng anh.
    Trước đây, ca sĩ Lương Gia Huy đã hát rất nhiều lần bài Nhớ về em của ca sĩ - nhạc sĩ Jimmy Nguyễn ở các phòng trà và được khán giả yêu thích nên có ý định đưa vào album. Lương Gia Huy đã ngỏ ý xin Jimmy Nguyễn cho phép đưa bài hát này vào album nhưng Jimmy nhất định không cho. Ca sĩ Jimmy khẳng định bài Nhớ về anh đã được anh ký độc quyền 20 năm với một công ty giải trí bên Mỹ.
    Ca sĩ Lương Gia Huy giải thích về sự cố lỡ sử dụng bài độc quyền như sau: "Mặc dù đi hát nhiều năm rồi nhưng tôi cũng không rành lắm về luật lệ và công ước Berne. Tôi chỉ hiểu nôm na là một luật mới được phổ biến và nghe người này người kia nói cấm hát nhạc Hoa và nhạc ngoại quốc. Tôi xin anh Jimmy thì anh không cho nhưng khi tôi xin giấy phép, thấy Sở đồng ý cho hát thì làm chứ không ngờ...".
    Cách giải thích đơn giản và thiếu hiểu biết của Lương Gia Huy cứ như đùa. Có thể thấy rằng sự ngây thơ của Lương Gia Huy sẽ không phải trường hợp cá biệt nếu không được tập huấn hoặc hướng dẫn về các loại luật và công ước liên quan đến nghề nghiệp.
Thấy sự việc có vẻ căng thẳng, Hãng phim Á châu - đơn vị phát hành album Em có hiểu lòng anh - phải ra xin giùm cho Lương Gia Huy. Cuối cùng, ca sĩ Jimmy Nguyễn đã chấp nhận lời xin lỗi, nhưng chuyện kiện hay bồi thường cho công ty mua độc quyền như thế nào vẫn chưa rõ ràng.
    Lương Gia Huy thành thật hối lỗi: "Anh Jimmy là một ca sĩ đàn anh và cũng là thần tượng của Lương Gia Huy, nên mong anh thông cảm hoàn cảnh của em, và giúp đỡ cho đứa em có điều kiện vươn lên trong cuộc sống âm nhạc này".

Theo T.C

Vietnamnet

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Tại sao ???

Thú thực em cũng ko hiểu tại sao nữa :"> . Nhưng đó giờ cái tính em cứ thấy ngại ngại chuyện up tất tần tật các album Việt lên mạng ( up thôi chứ down thì .....thanh thản lắm hehehe ) . Thôi thì sửa lại :

Chúng ta cứ share vô tư các album cả trong nước lẫn nước ngoài !  Stick out tongue

Chừng nào bị ai ....nhắc nhở thì chúng ta ....bàn lại sau Geeked

Dù sao chúng ta share nhạc ko vì mục đích kinh doanh nên chắc ko đến nỗi ........

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

ý kiến này hay quá, làm đc như vậy thì các member mới sẽ dễ dàng tiếp cận diễn đàn hơn. rút kinh nghiệm từ bản thân em mà ra, lúc mới tập tành thổi sáo lên mạng tìm đc diễn đàn này nhưng vào thì mù tịt ko biết tìm cái gì ở đâu cả. mấy bác admin đều là ngưòi có tầm huyết nên việc này chắc ko khó. với lại các bác nên để cái topic đó lên trên cung ko bao giờ chuyển xuống như vậy thì mới vào diễn đàn đã thấyngay.

em cũng thổi đcmột số bài nhưng không biết cách up lên mạng,và ko biết trang nào cho up free ai biết thì chỉ em với. em quay = máy ảnh nên duôi là .mov anh nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với.

em cũng xin góp ý thêm nữa là các bác admin cũng nên làm 1 cái topic chú ý '' luôn hiện ở trên cùng '' như 1 số trang web, cái topic đó để ae báo danh tên tuổi địa chỉ liên lạc để có offline học hỏi kinh nghiệm sẽ dễ dàng hơn. rất nhiều bạn mới muốn đc học hỏi thêm nhưng cũng khó tìm đc ngưòi liên lạc, hầu hết đều là những lão làng đã quen với nhau thôi.

còn chuyện bản quyền kiến thức nông cạn nên em ko có ý kiến.

Mỗi lần thổi là mỗi lần thêm yêu >"<
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bác admin ơi cho em hỏi diễn đàn của ḿnh có hỗ trợ code chèn nhạc vào không ạ? Mà sao sau một thời gian em đă thử chèn rất nhiều code của các trang nhạc khác nhau mà không được vậy? Nếu vậy các bác có thể hỗ trợ thêm được không, nếu khôg chắc kế hoạch làm list của em phá sản mất. Nhưng mà sao vẫn chen được code bên youtube nhỉ? Emh nhớ là trươc đây chắc chắn đă nh́n thấy ai đó chèn một đoạn code của list nhạc vào diễn đàn rối nhưng lúc ấy không chú ư nên không nhớ, bây giờ cần mà search măi không thấy, em nhớ là list đó gồm khoảng 7-8 bài ǵ đó của Harmonica, không nhớ rơ v́ cũng khá lâu rồi, nhưng trong đó em nhớ có một số bài như là “Forever”, “Ngôi nhà hoa hồng” (chơi bằng harmonica), vậy bác nào là chủ nhân của đoạn code đó có thể liên lạc với em hoặc nhắn cho em đó là trang nào mà bác có thể lách vào được trong ĐS không ạ? Và nếu bác nào lướt vô diễn đàn thấy đoạn list này th́ hăy nhắn link cho ḿnh vào đây nhé, mong hồi âm của mọi người!!!
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Bạn coi cách chèn YouTube vô ở đây nhé http://damsan.net/forums/thread/57.aspx
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Chà, hình như bác traudat bi nhầm ...bác ChangkiFung biết cách chèn code youtube ròi mà .....
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
ai chi cho em cách up file video lên mạng với. em dùng máy ảnh để quay nên đuổi là *.MOV thì có cần chuyển đuôi mới up đc ko vậy
Mỗi lần thổi là mỗi lần thêm yêu >"<
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Free YouTube Uploader 2.2.1.3 _ upload video lên youtube dễ dàng -

Free YouTube Uploader là tiện ích miễn phí dành cho PC dùng để tải file video lên Youtube 1 cách nhanh chóng mà không cần phải truy cập vào Youtube thông qua trình duyệt web. Chương trình rất có ích cho những ai thường xuyên tải video lên Youtube bởi nó giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian. Chương trình còn hỗ trợ việc chuyển đổi định dạng video sang các định dạng được hỗ trợ bởi Youtube để tối ưu tốc độ truyền tải. Bạn cũng có thể tải đồng thời 1 lúc nhiều video lên Youtube thông qua chương trình.
http://www.dvdvideosoft.com/download/FreeYouTubeUploader.exe

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net