Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Lời ru của đất - Nhạc phim "Bình minh châu thổ"

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 0 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
ninja Posted: 07-17-2008 7:10

Bài hát "Lời ru của đất"

Nhạc phim "Bình minh châu thổ"

Sáng tác: NS Bảo Phúc

Biểu diễn: Quốc Đại

Bài hát gốc trong phim này do nữ ca sĩ Bích Phượng thể hiện, có tranh - sáo - bầu đệm nghe rất "phê", tiếc là chưa kiếm được.

Mấy bác nghe thử bản này nha.

Tải về máy của bạn

hoặc Tại đây

PS: link có thể bị hư, sẽ cập nhật lại khi hư.

Dụng lực đả lực
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chào các bạn,

Mình là thành viên mới của diễn đàn. Mình từng là hội viên Nhà văn hóa Thanh Niên TPHCM thời 1985 khi mới 13 tuổi. Thời đó, nhóm ca nhạc dân tộc của NVHTN có ba giọng ca nữ chủ lực là Ngọc Điệp, Thúy Nga và Bích Phượng (Ngọc Yến, Nhất Sinh, Đình Văn đã tách ra, khởi nghiệp solo).

Bích Phượng (con gái danh ca cải lương Út Trà Ôn) nổi lên rất nhanh nhờ giọng hát nhẹ nhàng và trong trẻo. Chị là người đã hát rất thành công bài hát chủ đề trong phim Phạm Công Cúc Hoa (theo điệu Nói thơ Bạc Liêu).

Còn Ngọc Điệp (em Ngọc Yến) thì có giọng hát mộc mạc, ấm và dễ thương. Chị cũng rất nghịch ngợm mỗi khi cùng ông xã Văn Tài tung hứng trong các chặp, bài dân ca vui nhộn. Và cũng chính chị chứ không phải Bích Phượng đã hát rất thành công bài hát chủ đề Lời ru của đất trong phim Bình minh châu thổ.

Mình vốn yêu thích âm nhạc từ nhạc trẻ, nhạc cách mạng, nhạc ngoại, nhạc vàng, pop-rockn cho đến dân ca, cải lương. Ngoài chất giọng ấm, mình còn hát được cả giọng nữ cả tân lẫn cổ nhạc! Nếu bài hát mình nghe nữ ca sĩ hát hay hơn nam ca sĩ thì chắc chắn từ đó trở đi mình sẽ chỉ hát bài đó theo giọng và cách hát của nữ ca sĩ ấy.

Nói như vậy để các bạn thấy là mình đều rất hâm mộ ca sĩ Ngọc Điệp lẫn Bích Phượng. Nếu mình hát bài Mười thương làng xóm quê mình, chắc chắn mình sẽ hát theo kiểu Bích Phượng. Nhưng nếu hát Lời ru của đất thì mình không thể không hát theo kiểu Ngọc Điệp, vì mình chưa nghe Bích Phượng hát bài này. Và theo mình thì chị Ngọc Điệp đã hát quá hoàn hảo bài này nên nếu ai đó hát khác đi thì không thể hay bằng. Mình cũng thích giọng của Yến Khoa và Quốc Đại nhưng họ hát bài này không thể hay như những gì chúng ta đã nghe đầu mỗi tập bộ phim Bình minh châu thổ.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Oh, cám ơn bác/cô muophuong về thông tin rất bổ ích. Gởi anh em Damsan đường link load film Phạm Công Cúc hoa về xem nhé. Lúc trước em xem film nghe giọng hát quen quen mà mãi ko nhớ ra là ai, hóa ra là ca sỹ Bích Phượng và là điệu nói thơ Bặc Liêu. Bác/cô muophuong coi lại cho em xem có đúng ko với nhé Paradise

http://www.mediafire.com/?sharekey=1bb712ce6c06a8964012e8015643d9c815ad3201fcc0d4da

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
hu hu phim này cảm động quá ...nhưng mà hơi sến bác ơi....ai đời lại ôm ấp rồi khóc...
sáo ! tình yêu của tôi
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Kmath ơi,

Mình nói là mình còn có thể hát được giọng nữ thì mình đâu phải là nữ. Mình là đực rựa 100%, không có bê đê gì cả! Nhưng mình thích giọng nữ và hát theo từ bé nên đã thành giọng chính của mình. Giọng nam chỉ dùng cho các bài hát mà theo mình là nam ca sĩ hát thành công hơn nữ ca sĩ. Vậy đó.

Và điệu đó là Bạc Liêu chứ không phải Bặc Liêu.

Mình còn đặt lời mới cho các bài hát theo những sự kiện thời sự. Như vụ phóng viên Tuổi Trẻ Võ Hương bị CSGT Đồng Nai rượt trong rừng cao su thì mình sửa lời bài Lá Đỏ thành Đêm Dầu Giây. Vụ đường liên cảng A5 thì mình đặt lời mới cho bài Dạ cổ hoài lang. Các bạn có thể xem lời các bài hát cải biên của mình (khoảng 30 bài) ở blog ObélixandKi.

Khi nào rảnh, mình sẽ ghi âm lại tất cả các bài hát cải biên của mình.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Xin cảm ơn anh muophuong đã cung cấp thông tin về bài hát lời ru của đất trong phim Bình Minh Châu Thổ. Phim này tôi đã xem từ rất lâu rồi và rất thích bài hát đó. Cứ nghĩ là ca sĩ Bích Phượng hát. Thực sự là bài hát này tôi đã có thời cố tập thổi sáo bài này nhưng mà không được, chỉ vì cách đây 10 năm tôi cũng ko có sáo để thổi hoặc có cũng chỉ là sáo dỏm và ko có biết thổi ra sao.

Thực sự bài này cũng rất khó thổi cho truyền cảm được, cho dù có thổi thì cũng ko thể truyền tải được cái hồn như lời ca sĩ hát được. Dẫu sao đây là một bài hát mang âm hưởng dân ca Nam Bộ làm rung động lòng người. Mong có dịp gặp anh để có thể giao lưu học hỏi.

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
tieukiemgiangho:

Xin cảm ơn anh muophuong đã cung cấp thông tin về bài hát lời ru của đất trong phim Bình Minh Châu Thổ. Phim này tôi đã xem từ rất lâu rồi và rất thích bài hát đó. Cứ nghĩ là ca sĩ Bích Phượng hát.

Anh hiểu lộn rồi! Bài hát "Lời ru của đất" sử dụng trong phim là do ca sĩ Bích Phượng trình bày mà, cuối phim có chạy chữ "Trình bày: Ca sĩ Bích Phượng" lên đàng hoàng. Anh muophuong muốn nói là CS Ngọc Điệp là người thể hiện thành công ca khúc này, có nghĩa là chị hát hay hơn CS Bích Phượng chứ không phải là CS Ngọc Điệp hát trong phim này đâu.

Dụng lực đả lực
Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net