Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học sáo phải chăng là lạc hâu???

rated by 0 users
This post has 100 Replies | 6 Followers

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Đúng vậy, nếu nói các bạn 9x là thiếu bản lĩnh thì là không đúng. Đơn giản chỉ vì văn hóa phương Tây đã thâm nhập quá sâu vào Việt Nam, và các bạn ấy luôn cho những cái của Việt Nam là lạc hậu, là quê mùa, còn những cái của phương Tây là sang trọng, là hiện đại. Ví dụ ngoài một chút, như quần áo, tóc tai là khỏi nói rùi, ăn uống cũng vậy, như KFC chẳng hạn =)), vừa dở vừa mắc nhưng mà nhiều bạn cứ khoái ăn chỉ vì ăn cho sang và vì người nước ngoài hay ăn, thế thui =)). Cũng như âm nhạc vậy, thử hát một bài dân ca Việt Nam coi, thế nào chả bị mấy đứa bạn đó xỏ xiên là đồ quê mùa cơ chứ. Nhiều người thật chất cũng rất thích âm nhạc dân gian nhưng nhiều lúc vì ngại quá nên cũng chẳng nghe, đặc biệt là trước mặt bạn bè (như mình =.=, cứ nghe mấy bài dân ca hoặc tiền chiến là lại::Giờ người ta nghe mấy cái nhạc này... ai mà như mày nữa", nhiều lúc cũng quê quá. Mà nhiều lúc chả hiểu mấy cái như là hiphop sao mà người ta lại cho nó là âm nhạc nhỉ =.= ). Nói thật cũng hơi buồn khi đứng trước tình canh này, chả biết rùi tương lai Việt Nam còn giữ lại được bản sắc dân tộc của mình không.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

anh claudius nói đúng ý em quá.

Với em, nhiều khi cũng muốn thổi vài bài cho hội bạn nghe, cho chúng nó biết rằng sáo trúc cũng hay không kém mấy nhạc cụ khác nhưng rồi suy đi tính lại,càng tập lại càng thấy mình non kém nên .......... Nản !!!

Có lẽ, muốn truyền cho người khác niềm đam mê với bộ môn này thì trước hết mình phải gắng tập luyện thôi.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
Bạn chả việc gì phải lo lắng, nếu bạn đã đến với môn sáo này bằng lòng say mê và yêu thích sáo thì bạn có thể dùng lòng say mê này để thuyết phục bạn mình. Đừng cố tỏ ra là mình chứng tỏ hay cố gắng thuyết phục bạn mình thích sáo, bạn chỉ việc đem sáo ra thổi trong các dịp họp lớp, đi chơi chung với bạn một cách tự nhiên, như bạn chơi vì bạn thích nó. Ắc sẽ có người đến hỏi, mà hỏi nghĩa là họ đã có chút it quan tâm. Tuy ban đầu họ có thể nói này nói nọ về môn sáo, nhưng dần dà họ sẽ càng quan tâm hơn, sẽ thổi thử và biết đâu có thể sẽ yêu thích môn sáo. Đó là kinh ngiệm của mình, chứ bạn mà càng cố nói thẳng ra như bài sáo hay lắm, môn thổi sáo hay lắm thì họ sẽ lờ đi và không quan tâm.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Vinh_le12 replied on 07-07-2008 9:37

Theo mình mỗi nguời có 1 sở thích riêng,

còn vấn đề lạc hậu hay ko thì là chuyện hoàn toàn khác,

Vì, chơi sáo là để thư giãn và thuởng thức ko phải để "đú".

thi thoảng nghe nhạc ko lời cũng hay lắm, Sáo chỉ là 1 lựa chọn nho nhỏ. và mình thích sáo.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

dòng nhạc hiện nay được nhiều bạn trẻ 9x yêu thích (kể cả 8x) đều 1 do fần lớn những dòng nhạc đó biết cách thay đổi, làm mới và luôn tìm hiểu tính cách của giới trẻ để phát triển theo, để hòa nhập.

Nhiều cuộc thảo luận về những bộ môn nghệ thuật, ở đây wow giới hạn trong cải lương, nhiều ý kiến cho rằng cần phải làm mới và làm thế nào cho fù hợp với nhịp sống, tiến độ và tính cách của xu hướng thời nay.

Nghĩ thế cũng đúng, vì nếu nghệ thuật mà ù lì, chờ ngừơi ta thích mình, kg năng động, sáng tạo đi kiếm khán giả cho mình thì nghệ thuật đó cũng chỉ có thể để yên trong quá khứ.

Muốn người khác thích sáo, ít ra, phải có sự đổi mới, tìm tòi sáng tạo để phù hợp với cuộc sống hiện nay.

Cho sáo và những bộ môn nghệ thuật cổ, dân tộc... bị gọi là lạc hậu, có lẽ vì chưa tìm được hướng đi mới, chưa thật sự gắn bó hoặc song hành cùng sự phát triển của xã hội và tính cách con người trong thời đại này.

ấy thật là lạc hậu vậy. 

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
wow_heron:

vì nếu nghệ thuật mà ù lì, chờ ngừơi ta thích mình, kg năng động, sáng tạo đi kiếm khán giả cho mình thì nghệ thuật đó cũng chỉ có thể để yên trong quá khứ.

Muốn người khác thích sáo, ít ra, phải có sự đổi mới, tìm tòi sáng tạo để phù hợp với cuộc sống hiện nay.

Cho sáo và những bộ môn nghệ thuật cổ, dân tộc... bị gọi là lạc hậu, có lẽ vì chưa tìm được hướng đi mới, chưa thật sự gắn bó hoặc song hành cùng sự phát triển của xã hội và tính cách con người trong thời đại này.

ấy thật là lạc hậu vậy. 

gật gù YesBeer

Hãy tập sáo từ những bài nhạc mà bạn thích (nhạc trẻ, dân ca...), đó là cách đến với sáo gần gũi nhất. Còn lạc hậu hay không là bản lĩnh của bản thân mình quyết định chứ thiên hạ có nghĩa lý gì hỡi bác. Nói như bác thì tỷ phú Warren Buffet chỉ là 1 thằng đần và lạc hậu !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Kinh nghiệm sống của Warren Buffett

Thứ hai, 12/11/2007

Tỉ phú giản dị và hòa đồng Warren Buffett - Ảnh: AP

Nhân cuộc phỏng vấn mới đây với nhà tỉ phú Mỹ Warren Buffett, Hãng truyền hình CNBC đã công bố nhiều chi tiết hết sức thú vị về cuộc đời của nhân vật giàu thứ ba trên thế giới với tổng tài sản lên đến 52 tỉ USD.

Điều đáng nói là dù giàu “nứt đố đổ vách”, nhưng không giống như nhiều tay trọc phú hợm hĩnh, ông Buffett lại vô cùng giản dị và hòa đồng. Dưới đây là bản danh sách do CNBC tiết lộ.

- Warren Buffett lần đầu tiên mua cổ phiếu ở tuổi 11, và đến giờ thì ông vô cùng tiếc nuối vì mình đã khởi đầu quá muộn.

- Ông mua một trang trại nhỏ ở tuổi 14 bằng tiền tiết kiệm từ việc giao báo.

- Cho đến giờ ông vẫn sống trong ngôi nhà nhỏ ba phòng tại Omaha (bang Nebraska) đã mua 50 năm trước đây. Warren Buffett cho biết ông có tất cả mọi thứ ông cần trong căn nhà đó. Ngôi nhà của ông không hề có hàng rào bao quanh.

- Ông luôn tự lái ôtô và không hề có nhân viên an ninh bảo vệ.

- Ông không bao giờ đi ra nước ngoài bằng máy bay riêng, cho dù ông sở hữu công ty cung cấp dịch vụ bay cá nhân lớn nhất thế giới.

- Công ty Berkshire Hathaway của ông sở hữu 63 công ty con. Một năm, ông viết một bức thư cho mỗi tổng giám đốc các công ty này và giao kế hoạch cả năm cho họ.

- Ông không bao giờ mở cuộc họp hay gọi điện cho tổng giám đốc các công ty thường xuyên. Ông chỉ đặt ra hai qui định cho họ. Qui định 1: Đừng bao giờ làm cổ đông công ty mất tiền. Qui định 2: Đừng bao giờ quên qui định 1.

- Ông không bao giờ giao lưu với tầng lớp thượng lưu. Khi về nhà, ông giải trí bằng cách ngồi ăn bỏng ngô và xem tivi.

- Bill Gates, người giàu nhất thế giới, gặp ông năm năm trước. Ban đầu Bill Gates không nghĩ rằng cả hai có điểm gì tương đồng, do đó chỉ sắp xếp cuộc gặp có nửa giờ. Nhưng khi họ gặp nhau, cuộc gặp kéo dài tới mười giờ. Sau đó, Bill Gates trở thành một người bạn thân thiết của Warren Buffett.

- Warren Buffett không hề mang điện thoại di động, cũng chẳng có máy vi tính trên bàn làm việc.

Nhìn lại kinh nghiệm cuộc đời mình, Warren Buffett đã đưa ra nhiều lời khuyên đáng giá dành cho giới trẻ:

- Tránh xa thẻ tín dụng và đầu tư vào bản thân.

- Tiền không làm nên con người, mà con người làm ra tiền.

- Hãy sống một cuộc sống giản dị như chính bạn.

- Đừng làm những gì người ta nói. Hãy lắng nghe họ, nhưng hãy làm những điều mà bạn cảm thấy hài lòng.

- Đừng phát cuồng vì hàng hiệu. Hãy mặc loại quần áo mà bạn cảm thấy thoải mái.

- Đừng phí tiền cho những thứ không cần thiết. Hãy chi tiêu thật hợp lý.

- Cuối cùng, cuộc sống là của bạn. Tại sao lại để cho người khác cơ hội kiểm soát cuộc đời bạn?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Lee đại ca mà sống như Warren Buffet thì sẽ trở thành tỷ phú kg chừng... Big Smile

P.s: hic, mí cái icon ở đây ít và không sinh động nhỉ Big Smile

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

lạc hậu là gì? hậu là phía sau, lạc là sai lầm, nôm na là lỗi thời, tức là ko còn đúng với thời đại,

sáo trúc là loại nhạc khí có chất dân tộc rất sâu sắc, mà chất dân tộc thì thời đại nào cũng ko ảnh hưởng chi, trừ phi ko còn là dân tộc này nữa.

như vậy thì sáo trúc ko thể lạc hậu, còn những XX gì đó ko thích, thì kệ họ, mỗi người một phách quan tâm chi cho mệt.

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nói là không thích cũng ko hẳn, vì có thấy đâu mà thích, có nghe đâu mà thích, trên cvhld ai học nhạc dân tộc nào, toàn là bạn trẻ cả không đấy thôi, được mấy người lớn tuổi đâu, anh em damsan cũng vậy mà, có được mấy ông trên 30 đâu.

đâu phải 8x hay 9x ko thích nhạc dân tộc, tui thấy đi hát karaoke mà bạn nào hát cải lương hay vọng cổ là người ta tán thưởng quá chừng, có ai chê đâu. nếu thấy các bạn trẻ hay nghe nhạc hiphop hay rock hay pop gì đó thì cũng phải thôi,bản thân tui cũng mê mà, hay và có cơ hội tiếp xúc thì mê thôi. bản thân tui mà muốn kiếm 1 bài nhạc độc tấu của sáo cũng khùng luôn chứ có dễ đâu, kiếm đã khó, ko kiếm thì còn lâu mới có mà nghe, ko nghe thì làm sao cảm nhận được mà yêu thích.

bản thân tui thổi tiêu sáo cũng tàm tạm thui, nhưng đi đâu tui có mang theo tiêu sáo trình diễn là ng ta tán thưởng ầm ầm, hỏi han đủ điều, mượn sáo tiêu thổi tá lả,các bạn có thấy đúng thế ko, đó chứng tỏ là họ cũng thích học đấy chứ, sẵn sàng đón nhận đó, chứ đâu phải là từ chối đâu.

nhưng cuối cùng, việc thay đổi cách nhìn hay quan niệm của 1 thế hệ không phải là công việc của 1 vài câu nói, nó phải thật sự gắn liền với đời sống hàng ngày thì mới có hy vọng....như em của bạn tui chẳng hạn, nó mới lớp 8 thui, chả bao giờ ngồi nghe tui thổi sáo, nhưng đột nhiên thấy 1 hôm nó huýt sáo bài trên đường chiến thắng một cách vu vơ...đó chẳng phải là thâm nhập vào tâm hồn 1 cách tự nhiên hay sao....

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Tui thấy bây giờ mà không chơi nhạc dân tộc mới là lạc hậu. Hiện giờ các bài hát mới mang âm hưởng dân ca được các bạn trẻ yêu thích, hát hòai, còn mấy bài kia thì hát chừng vài tháng hay một năm thì quên và trở thành cũ rích. Mà trở thành cũ là lạc hậu. Như vậy chơi các thể lọai nhạc kia thì nguy cơ trở thành lạc hậu nhanh hơn là nhạc dân tộc.

Hơn thế nữa, tui thấy đúng như saonhua nói. Thanh niên giờ mà không chơi nhạc dân tộc là lạc hậu thật vì bằng chứng là trang damsan.net này có hơn 1000 nguời tham gia đó sao, chưa kể là những người vào xem chưa đăng ký. Hãy nghe nhạc dân tộc đi, hãy học nhạc dân tộc đi, hãy tham gia damsan.net đi... nếu không bạn trỡ thành người lạc hậu. Thiên hạ ai cũng học nhạc dân tộc kìa, damsan đó cả 1000 kìa, đi học thôi, đi học thôi.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em nói câu này, nghe hơi "ác" chút, chứ  1000 người thì thấm vào đâu với hơn 80 triệu đồng bào VN ta.

Với cả đâu phải 9x nào cũng có tư tưởng như bác sáo trúc , sáo nhựa và các anh em khác trong damsan đâu.

Bác bảo bọn em l.hậu vì suốt ngày  "cầu vồng khuyết", " mưa" hay " xe đạp", lại còn thêm audition nữa thì bọn em cũng bảo bác chán chết, ngày nào cũng  TK, ko thì vuốt,rung....

Nếu như ko có bài thuyết trình về cây sáo thì chắc em cũng ko biết cái nghệ thuật tuyệt vời này luôn. Nó đợc ít ngời biết đến quá,ít người chơi quá. Các bác nói sáo ko lạc hậu mà còn tân thời, nhưng nó có đủ mạnh để chinh phục được các thể loại khác ko ??? Ko. 10 người chơi sáo thì chắc tầm vài trăm người nghe tiếng sáo, còn như guitar, cũng so sánh với 10 người chơi thôi thì phải độ nghìn người nghe. Các bác cứ nghĩ xem có đúng KO ??

Nói những cái trên ko phải là em muốn chê bai gì đâu, tại em thấy vấn đề trên mà ko giải quyết được thì sẽ còn nhiều người ko đên vs sáo trúc vì tính 'lạc hậu' của nó. Chứ anh em damsan cũng gắn bó khá lâu với sáo trúc rồi, cần gì phải bàn nữa.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Lạc hậu khi người ta ko có đam mê, không có lý tưởng và mục đích sống trên thế giới này. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, người có sở thích này người có sở thích nọ. Vậy nên chăng xem những người có đam mê khác mình thì cho là lạc hậu. Vì vậy chúng phải cùng tồn tại với nhau, thế mới tạo nên một xã hội nhiều màu  sắc này phải không các bác.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Sở dĩ nhạc dân tộc , sáo , tiêu ... không gây tiếng vang lớn như hiphop , rock , hay nhạc trẻ  là bởi vì chúng ta chưa làm cho toàn thể thanh niên có cơ hội tiếp xúc . Có nhiều thanh niên rất thích sáo , nhạc dân tộc nhưng lại không có biết chỗ nào để sinh hoạt chung , không biết nơi đâu bàn luận và học hỏi . Hãy nghĩ lại xem trước đây khi chưa vào damsan thì chúng ta có phải lẻ loi vài bóng , và có người cũng chẳng biết thế nào là sáo , thế nào là tiêu ... Những thanh niên đó cũng như chúng ta ngày trước thôi . Có thể họ cũng đang đi tìm một mảnh đất , một người đồng hành như ta đã .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

VỚI EM THÌ CHẲNG THỂ  NÓI LÀ LẠC HẬU HAY KO LẠC HẬU ĐƯỢC

MÀ SÁO LÀ MỘT DỤNG CỤ ÂM NHẠC TUYỆT VỜI KO KÉM NHỮNG NHẠC CỤKHÁC

CÁC BÁC CÓ THẤY GẦN ĐÂY NHIÊU CA SĨ ĐANG MUỐN ĐƯA SÁO VÀO NHẠC PHẨM CỦA MÌNH ĐẤY NHƯNG PHẢI LÀ NGƯỜI CÓ ÂM NHẠC TINH TÚI THÌ MỚI SỬ DỤNG DC NÓ NHƯ 'THUỲ CHI ' CHẲNG HẠN ĐƯA SÁO VÀO ĐẦU BÀI RẤT HAY

EM CHỈ CÓ Ý KIẾN THẾ THÔI

BỞI YÊU SÁO THÌ ĐÓ CŨNG CHÍNH LÀ MỘT NGƯỜI CÓ "THIÊN NĂNG" RỒI

Page 2 of 7 (101 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net