Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Dạy thổi sáo cho em nhỏ ở miền quê!

rated by 0 users
This post has 27 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Các bác chú ý nha, vô trường mà không có bằng cấp là nghỉ luôn đó, tốt nhất là trong cùng một xóm rủ được một hay nhóc thích sáo rồi chỉ bảo cho chúng nó thôi.

Với lại lòng tốt cũng phải đặt đúng nơi đúng chỗ không thì sẽ có người khác nghĩ không hay đâu, muốn dạy người trước tiên mình phải tốt đã, nếu đã xác định dạy các bác phải biết chắc được mình sẽ dạy cái gì, và dạy như thế nào, trong thời gian bao lâu ....

nói chung là vân vân các khoản ... khó khăn, thêm nữa nếu trình độ chưa vững chắc thì mình sẽ chỉ cho chúng thấy cái sai, cái không hay của vấn đề, dẫn đến việc hiểu sai, hiểu lầm về sáo nói riêng.

Nói chung theo em là không nên tổ chức dạy dỗ gì cả. Hiện tại hầu hết anh em mới ở ngưỡng dưới 30 tuổi, hãy luyện tập thêm, tích lũy thêm kiến thức kinh nghiệm, đến khoảng 60 khi đã về hưu rồi, nhàn rỗi kinh nghiệm cũng nhiều, có nhiều thời gian hơn khi đó hãy tính đến chuyện dạy dỗ.

Hiện tại nên tập trung vào những anh em cùng độ tuổi, lớn hơn hoặc nhỏ hơn chút xíu, thích sáo muốn tìm hiểu về sáo giới thiệu truyền bá cho họ biết về đamsan, khi đó họ tự tìm hiểu và luyện tập.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chỉ 30 năm nữa thôi, thật sự là không quá lâu !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

leehonso:
chỉ 30 năm nữa thôi, thật sự là không quá lâu !

30 năm để học thêm nhiều về sáo thực sự là không quá lâu mà :))

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

bác Avaiva nói đúng, nên có bằng cấp và chính danh rồi hãy dạy. chúng ta ko lường trước mọi chuyện xãy ra, nếu thằng nhóc nào nó viện cớ đi học sáo, rồi nó đi chơi mình ko biết, trong giờ mình dạy nó mà nó lang thang ngoài xa lộ, xe hun nó 1 phát chít ngắc thì mình cũng chịu trách nhiệm !

Nhưng đợi 30 năm nữa lâu quá, làm từ bây giờ nếu có lòng ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Dậy thì trước giờ tui chưa dạy ai. Nhưng chỉ thì nhiều. Ai thích thổi thì chỉ, vậy thôi.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

neu đợi 30 năm thì tiếng sáo mang hồn dân tộc chết ngoắc rồi còn đâu! em thik cách nói của bác rùa ai thích thì mình chỉ ko phải dạy nên ko cần bằng cấp!

cái quan trọng theo em nghĩ ko phải là mình dạy đúng hay komà là truyền cho các em ấy tình yêu với tiếng sáo nói riêng mà với truyền thống dân tộc nói chung.trẻ con giờ chỉ giỏi chơi điện tử thôi.

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

đúng là để có thể dạy sáo cho các em nhỏ là khó khăn đấy....Anh em mình đa só là không học hành bài bản, toàn là các kinh nghiêm được truyền lại cho nhau. Bây h đi dạy lại người khác thì ...... Nói như anh rùa, chỉ thì được chứ dạy thì chắc là không

Với sức mình thì chắc là chỉ truyền lại cho mấy nhóc đó niềm đam mê thôi

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Chào các bác. em đang đi dạy yoga với CLB tại trường trẻ em khuyết tật dưới hoóc môn.

( vào chủ nhật hàng tuần ). có 1 số em muốn học sáo & guitar.

trình em mới abc nhưng cũng ráng chỉ bọn nó tập thổi.

nếu bác nào giúp được về sáo xin cảm ơn trước nhé. ở ngoài hiệu sách có nhưng toàn bị lạc tiếng.( 33 lại không biết đục khoét

gì cả ) 

bác nào chủ nhật rãnh đi với em cho vui ^_^ 

mong  các bác trả lời trước chủ nhật tới 6/8/2008
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

à. cho tui hỏi. có bác nào ở sài gòn biết chỗ chuyển từ nhạc CD sang băng cát-xét chỉ giùm nhé

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
onggiamesao:

à. cho tui hỏi. có bác nào ở sài gòn biết chỗ chuyển từ nhạc CD sang băng cát-xét chỉ giùm nhé

Hic! chuyển từ Cd sang băng Cassette thì quá dễ mà. Tìm cái Compact disk nào có thêm hộc Cassette , play Cd rồi nhấn nút record lại dể dàng thôi.
Còn chuyển từ Cassette qua Cd thì hơi phức tạp tí. Tìm cái sound card, nối line out trên máy cassette vào line in trên máy tính. Tìm phần mềm thu âm từ mọi nguồn là ok. Sau đó burn lại thành CD.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

nếu chưa có học trò thỳ em xin làm học trò của bác

cho em xin địa chỉ

bác dạy dc sáo mèo hok

em chưa biết tí gì đâu

chỉ bit thổi kêu tò te thôi

liệu có tương lai gì hok nhỉ

mun hoc thoi sao ne`
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tính làm nhà khảo cổ à bạn. 2pic này chìm 2 năm rồi mà. Cả Damsan này là 1 trường học miễn phí đấy
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
biết thế nhưng cho dù là 1 trường học miễn phí nhưng đâu phải ai cũng biết, đâu phải ai cũng thích và về cái phần lập nick mà quyên ko chon địa điểm là hà nôi, jacacta,.... thì ko bao giờ có pass về mail cho mình.....tốt nhất chúng ta nên quảng bá foroom nè và chỉ cho ngững ai thích sáo gần mình thế là ổn nhất, đc chứ nhỉ các bác. em là gà mà có 5 thằng đồ đệ đấy, sợ mình dạy nó sai nên em dậy mỗi nốt nhạc và lẫy đơn cho nó. hô hô.

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Page 2 of 2 (28 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net