Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Ý TƯỞNG MỚI CHO Damsan

rated by 0 users
This post has 30 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Thông báo 

Những ý tưởng mới ở trên đã có forum riêng để mọi người thảo luận, các bác mới vào không post trả lời tại đây.

Xin cảm ơn!

Tuy nhiền đamsan vẫn còn cần rất nhiều những ý tưởng mới để ngày càng hoàn thiện, ngày càng phát triển vì vậy rất mong sự đóng góp của mọi người.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em thì không am hiểu lắm về máy tính cũng như cách ký âm 1 bản nhạc nên có lẽ không hiểu hết được nỗi nhọc nhằn của việc này , nhưng kính mong các mod sư huynh lập ra 1 topic " yêu cầu bản nhạc" để các anh em trong damsan có thể dễ dàng tìm những bản mình thích ===> thích thổi ===>  thêm yêu sáo.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
đã có nhiều rồi, nhưng mọi người không tuân thủ, với lại yêu cầu cao quá khiến mọi người không thể đáp ứng.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Làm nhiều youtube video hơn cho việc tập sáo, chọn bài đơn giản cho những người bắt đầu (tương tự như dạy guitar vậy) để làm việc học sáo dễ hơn.

Như tui mới tập sáo thổi chưa được tốt, không thấy hướng dẫn gì cả, thỉ thấy trổ tài khả năng của sáo hoặc là phổ biến kĩ thuật.  Những cái này là người mới bắt đầu không thể làm được và cũng chưa nên biết sớm. Nên có một người đại diện ra làm "thầy" chỉ.  Ví dụ: thả các ngón tay ra tiếng sáo như thế nào?  dùng ngón đầu tiên thì tiến sáo sẽ như thế nào? Nên tập bài này số 3 trước rồi số 4!!! hoặc tập bài số 3 tới mức này, rồi mới nên nhảy sang bài số 4..v.v...Đây là cách học máy móc, nhưng dễ điều khiển, kiểm sáo và dễ tập cho một số lượng lớn thành viên biết cách thổi căn bản.  Trong forum, này tỉ lệ người biết thổi và số người ghi danh là bao nhiêu???

Offline meeting là điều hay nên làm nhưng chưa đủ để truyền bá rộng rãi.  Tui ở nơi xa, ít bạn bè xung quanh, offline chỉ có mình tui!!!!  những cuộc offline hiện tại chỉ có ở các thành phố lớn!!!!.  Dạy online, hiện nay là phương pháp dễ dàng phổ biến rộng rãi. Đó chưa kể là nếu làm nhiều youtube video, thì nhiều người từ các nước khác biết tới.   

Tui biết bản thân tui phải cố gắng thêm nhiều.  Thật nhiều. Nhưng nếu không có ai chỉ thì 5 năm mới có thể thành công!!!.

Nói chung damsan nên cũng cố hơn việc "dạy", không phải việc "luyện tập" không thôi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Cảm ơn bạn đã góp ý cho Damsan. Thật ra ý tưởng hướng dẫn luyện tập sáo trúc đã là những ý tưởng đầu tiên khi thành lập DamSan này. Anh em đã ngồi lại và bàn luận rất cụ thể và chi tiết. Tuy nhiên, khi bắt tay vào làm thì mới thấy lực mình còn yếu, chưa thể làm được. Cho nên chỉ mới dừng lại ở mức độ hiện tại. Những video đã làm thì chỉ mang tính chất giới thiệu để những nguời chưa biết gì có cái nhìn tổng thể về sáo, để có hứng thú luyện tập và cũng có ích cho vài người đã có căn bản. Vì Damsan có rất nhiều trình độ cho nên không thể đáp ứng trải rộng tất cả kiến thứ và kỷ năng được. Có nhưng bài thì có ích cho nguời này nhưng cũng có bài có ích cho nguời khác. Việc đưa lên chỉ để trổi tài như bạn nói thì riêng bản thân tui cũng rất ngại. Lúc làm video tui cũng đã nhiều lần không muốn làm nhưng mình không làm thì không ai chịu làm cả, nên đành chịu khó đưa bản mặt móc ra làm trò cười để tất cả chúng ta có can đảm mà làm video để cùng chia sẽ kinh nghiệm. Nếu những bài của Damsan chưa đáp ứng nhu cầu của bạn thì cũng rất mong bạn thông cảm và hiểu cho nỗi khổ của anh em. Trong tưong lai nếu có khả năng thì anh em Damsan sẽ có những bài phù hợp với bạn hơn. Một lần nữa cảm ơn bạn.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

xin lỗi vì đã quá lời,

chỉ vì tập hơn hai tháng rồi mà chưa ra thể thống gì cả nên...  
Rất mừng vì tìm ra được forum này, nhưng đọc post gần 2 tuần rồi mà chưa học thêm gì nên phàn nàn như vậy,

thật sự xin lỗi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chào bạn!
Đây chỉ là những lời thanh minh cho bạn hiểu thêm, để bạn thông cảm và gắn bó với diễn đàn, chứ không có ý gì đâu bạn à! Bạn xin lỗi làm tui thật là ngại và xấu hổ lắm. Có những ý kiến như bạn rất tốt, làm như thế thì sẽ có những phản hồi để nhiều nguời khác cũng hiểu, chứ ai cũng im lặng thì diễn đàn làm sao phát triễn được. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Oki lâu lắm mới có ý tưởng mới cho Đamsan, tuy nhiên em có thể tóm tắt lại như sau

Hầu hết anh em tham gia Đamsan đều là dân nghiệp dư chưa qua trường lớp đào tạo chuẩn nào hết vì thế biết thế nào nói thế đó, anh em đọc bài của nhau tiếp thu, phản biện ... miễn là giúp được bản thân phần nào.

Việc làm video hướng dẫn thực tế các bác trong Nam đã trao đổi rất, rất nhiều rùi ... những video post lên cũng đáp ứng được phần nào cho những người mới học sáo.

Bạn mới tập được 2 tháng không thấy tiến bộ thì quá là bình thường, riêng tui tập mất 2 năm cũng chưa thấy tiến bộ gì. Nói chung theo đuổi nghệ thuật đừng đặt ra một khoảng thời gian nào đó bắt mình phải hoàn thành cứ tập từ từ, chán dừng, không hiểu hỏi, cảm thấy không theo được thì thôi dừng lại, đừng làm chủ nó (tự chơi) nên thưởng thức nó (nghe) thế cũng là thú vị rồi.

xin cảm ơn các bác đã đóng góp, mọi ý kiến thảo luận em xin phép dừng! những bài viết liên quan đến nội dung này em xin được phép xoá không báo trước.

Vẫn mong những ý tưởng mới để Đamsan ngày một tiến lên.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bác cho em hỏi ?

Địa điểm tụ họp chính của Damsan ở HÀ NỘI là đâu ah ? 

Hội họp vào những thời gian nào ạh . Hè sắp tới rùi ; Ko bít Damsan có tổ chức cho thành viên giao lưu đó đây ko ?

Và em mún dự các buổi hội họp đó có được ko ?

Mong được sự chỉ bảo thêm của các bác 

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Sớm nhất là CN tuần này 2h chiều,

tạm gọi là mini off.

ở cv nghĩa đô.  nhá.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ồ !!!! em tưởng Công Viên Thống Nhất Chứ nhỷ ???( Chang sư huynh bảo vậy mừ......)

anh em gần CÔng viên thống nhất đông hơn.....hehehe

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
Em thì lại có ý tưởng khác cơ. Em xem sơ qua thấy rằng dân số của damsan không phải ít vậy tại sao mình không liên kết lại yêu cầu hay tỉnh cầu các ca sĩ nhạc sỹ cung cấp nhạc phổ nhỉ, em nghĩ vấn đề này không phải là không khả quan.

Độ mình độ thế độ người ta Tu tâm tu tính tu cho mình

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Đến gặp người ta xong "yêu cầu" thì người ta lót lá dắt ra cửa :))
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
vậy còn các bạn ở xa không tiện tham gia thì thi đấu bằng cách nào ạh
Thế trận vô vi lạc Ninh giai túy nhất tiêu
Page 2 of 3 (31 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net