Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Ý TƯỞNG MỚI CHO Damsan

rated by 0 users
This post has 30 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Cool [H] Posted: 06-11-2008 4:15
Nơi bạn nêu những ý tưởng táo bạo của mình để mọi người được biết đến
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

thú thật với mấy bác là em rất thích anh em damsan mình tổ chức 1 cuộc thi chọn ra những tay sáo hay nhất 3 miền bắc, trung, nam. ( chỉ dành cho các thành viên trên diễn đàn thôi ).

Như  vậy anh em vừa có thể nâng cao trình độ bản thân = việc tham dự giải đấu, vừa có thể được nghe nhiều hơn các bài sáo của thành viên khác, lại vừa đẩy cao phong trào học sáo của những dân amateur  như  mình.

theo em thì " không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền ", có thể ý tưởng đó là khá viển vông nhưng nếu như anh em trong damsan đồng lòng thì nhất định sẽ thành công.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Một ý tưởng thật tuyệt vời, ý tưởng này làm em liên tưởng đến cách tổ chức của thư viện, do thư viện chỉ mang tính chất cho mượn sách, đọc sách, để khuấy động các hoạt động kêu gọi nhiều người, họ thường tổ chức các cuộc giới thiệu các cuốn sách mới ... để thu hút nhiều bạn đọc hơn.

Truyền hình thường tổ chức các game show hấp dẫn để mọi người tham gia chơi nhiều hơn khi đó họ thu lợi nhuận từ các chương trình quảng cáo, vậy tại sao đăm săn lại không bắt đầu từ một ý tưởng của bác detuvodanh nhỉ.

Nhưng vấn đề quan trọng mọi người phải xác định: tổ chức như thế nào và hình thức ra sao, có thi đua thì có thưởng ... rất phức tạp đó nha, cần sự giúp đỡ của một cơ số người, khó khăn là thế nhưng tại sao không thử nhỉ ....

Có thể tổ chức kiểu: chọn một bài đơn giản ví dụ như "làng tôi", " đi học", "cây trúc xinh" ... các bài nói chung là đơn giản. Với bài đó đưa ra, những người tham gia cuộc thi không phân biệt già trẻ trai gái, tham gia thu âm và gửi bài, ban giám khảo đánh giá dựa trên các tiêu chí như bài thu âm ít tiếng rè nhất, bài thu âm hay nhất, bài thu âm ngộ nghĩnh nhất, bài thu âm đơn giản và hiệu quả nhất, bài thu âm có âm lượng to nhất, bài thu âm sáng tạo nhất, bài thu âm dễ thương nhất vân vân và vân vân.... ( bỏ qua cái gọi là đúng kỹ thuật và đúng nhạc lý đi).

Mọi người thấy thế nào nhỉ! thật là một ý tưởng tuyệt đó chứ.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

TKTK:

Có thể tổ chức kiểu: chọn một bài đơn giản ví dụ như "làng tôi", " đi học", "cây trúc xinh" ... các bài nói chung là đơn giản. Với bài đó đưa ra, những người tham gia cuộc thi không phân biệt già trẻ trai gái, tham gia thu âm và gửi bài, ban giám khảo đánh giá dựa trên các tiêu chí như bài thu âm ít tiếng rè nhất, bài thu âm hay nhất, bài thu âm ngộ nghĩnh nhất, bài thu âm đơn giản và hiệu quả nhất, bài thu âm có âm lượng to nhất, bài thu âm sáng tạo nhất, bài thu âm dễ thương nhất vân vân và vân vân.... ( bỏ qua cái gọi là đúng kỹ thuật và đúng nhạc lý đi).

Mọi người thấy thế nào nhỉ! thật là một ý tưởng tuyệt đó chứ.

Rất hay ! cái ý kiến này thì em ấp ủ lâu lắm rồi, nhưng mà không biết là nếu có bạn thổi hay nhất rồi thì lấy gì để làm quà cho các bạn đó !

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

trước hết, em rất cảm ơn sự  ủng hộ của 2 bác TKTK và thanhnhat. Và em mong rằng ý tưởng này sẽ ngày 1 ngày có được sự ủng hộ của đông đảo anh em damsan.

Trước hết, về vấn đề phần thưởng : Thứ  nhất, chúng ta có thể rao nhưng mục quảng cáo trên mạng để thu hút các nhà đầu tư cũng như thí sinh dự thi.Thứ 2, mình có thể tận dụng luôn những món quà mang đậm nét damsan như 1 cây sáo của anh MHM hay là 1 quyển sách in lại gần hết các bản nhạc đã được post trên damsan ....... ( cái này là em mới nghĩ ra thôi chứ chưa hỏi anh MHM hay các bậc tiền bối khác đâu nhé )

Còn về kiểu tổ chức cuộc thi : như bác TKTK đã nói " ko phân biệt già trẻ, trai gái.." tất cả các thành viên đều có thể gửi bài dự thi về cho ban giám khảo.

Ban giám khảo : có lẽ sẽ chọn 1 bắc, 1trung và 1 nam  ( sẽ do mọi người bầu ra ). Và sau này, cách thức chấm điểm và trao giải sẽ do chính ban giám khảo quyết định. Nhưng theo em, mình là dân amateur nên sẽ k0 thể có những đòi hỏi quá khắt khe như dân pro : về mặt kỹ thuật. Nhưng cũng không phải vì thêế mà mình đánh mất nét đặc sắc của sáo trúc :thổi để bộc lộ cảm xúc

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Một ý tưởng khá hay, Ko chuyên chơi kiểu ko chuyên, chơi kiểu bình chọn cũng đc. Nhưng thời gian chuẩn bị ít nhất 6 tháng. Giải là một Cây sáo C của MHM.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Ba miền Bắc-Trung-Nam thì nên cho 3 cây đi ạ . Để không có cảnh thiên hạ đệ nhất . Em cũng sẽ đăng ký ngay nếu BTC triển khai .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

nghe được câu này của anh MHM như là nhặt được vàng ấy !

hứa hẹn một tương lai thật phát triển của damsan !

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
em xin đăng ký thổi tiêu và mong được nhận phần quà từ anh MHM là 1 cây tiêu tone C "xịn", :)
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

leehonso:
em xin đăng ký thổi tiêu và mong được nhận phần quà từ anh MHM là 1 cây tiêu tone C "xịn", :)

Riêng Leehonso cấm thi, toàn chơi ăn gian!khè khè 

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
theo em nên tặng giải đặc biệt cho ai dùng tác phẩm của mình để dự thi nữa rồi giải cây sáo có triển vọng,cây sáo đc nhiều ng bình chọn nhất.cây sáo truyền cảm nhất..........
0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Như vậy ý tưởng tổ chức một cuộc thi cho ba miền đã được các bạn biết đến và đã đưa ra những ý kiến của mình. Tuy nhiên topic này chỉ dành để giới thiệu những ý tưởng mới cho đamsan, vì ngoài ý tưởng của detuvodanh còn rất nhiều ý tưởng táo bạo khác được giới thiệu tại đây, để tránh làm loãng topic,mình xin mời mọi người vào topic bàn bạc riêng xem chúng ta sẽ tổ chức như thế nào.

Các bạn kick vào link sau để tiếp tục bàn về vấn đề tổ chức.

link:  http://damsan.net/forums/12077/ShowThread.aspx#12077

Mọi bài viết sau bài viết này sẽ bị xóa, xin cảm ơn tất cả anh em!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Em xin đề ra 1 ý tưởng khá táo bạo và hơi điên rồ chút . Có gì mong các bác bỏ qua cho nhá ! Ở đây , em thấy có bài viết về bác MHM là dân chuyên nghiệp . Vậy xin bác MHM cho tụi em học theo cách của người chuyên nghiệp được không ạ ? Cụ thể như những cách học , những bài tập từ lúc bác MHM bước chân vô trường đến khi tốt nghiệp . Cái này sẽ là 1 tài liệu mở dành cho những ai hiếu học mà không có điều kiện đến lớp . Xin đừng giận em vì lời lẽ quá điên như vầy các bác nhé ! Bác nào ủng hộ em xin cho phiếu ủng hộ !!! Big Smile

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hic! học đc 3 năm bị ra khỏi trường nên chưa tốt nghiệp. Bài vở thì có rất nhiều, nhưng đang cần 1 tuần ngồi rảnh ko làm gì và một cái máy ảnh kỹ thuật số hoặc một cái máy Scan.

MHM sẽ post từ từ các bản nhạc hay sưu tập lâu nay lên forum thư viện của Đam San. 

Page 1 of 3 (31 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net